[Video] Máy ATM hoạt động như thế nào?

ND Minh Đức
3/5/2016 22:19Phản hồi: 170
[Video] Máy ATM hoạt động như thế nào?
Hóa ra bên trong cỗ máy ATM nặng hàng trăm kg bao gồm tới hơn 400 bộ phận, trong đó có cả bộ đầu đọc thẻ kết nối so sánh dữ liệu với ngân hàng, các hộc đựng tối đa 3000 tờ tiền, hệ thống bánh răng, băng chuyển và những cảm biến để đảm bảo rằng không bao giờ có chuyện bạn nhận được dư bất cứ một tờ tiền nào. Rất nhiều bộ phận bên trong cỗ máy ATM chẳng những giúp tiền được bảo quản kỹ mà cho phép chúng ta rút tiền mặt một cách đơn giản tiện dụng. Vậy đã bao giờ các bạn thắc mắc tiền chạy trong máy ra như thế nào? Người ta bỏ thêm tiền vào máy ra sao? Mời xem sơ lược cấu tạo và cách hoạt động của một cỗ máy ATM bên dưới nhé.

Tham khảo Science
170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tưởng có gì nguy hiểm hơn cơ .cái này đoán cũng gần trúng
rối
Kutin2016
ĐẠI BÀNG
8 năm
ồ kinh vai~ kkk
có đợt ra rút tiền cắm thẻ vào phát win xp báo màn hình xanh rồi nó khởi động 20" chưa vào nổi win! ko biết cấu hình máy cùi bắp tới cỡ nào
BadDog
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kool_boyjuly Tôi không gặp cái vụ đòi bản quyền, nhưng thấy nó khởi động lại vào winxp thì gặp rồi 😁
vodanha01
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lechien.us xạo L. mình không rõ tên win là gì. nhưng đảm bảo với bác là khi cài vào atm thi ngân hàng đã phải trả tiền. hiện nay win bản mới nhất cho các máy dạng này là win 10 lot. mình đã tùng cài thử win cho máy tính, nhưng kết quả là ra gaio diện thành từng để chọn như trong các mục setting của điện thoại chứa không có giao diện win. và tất nhiên là chẳng biết chon và cái gì để cài
@kool_boyjuly ạ mày.
Le_Uyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Pentium iii 866 MHz chạy bình thường đến giờ nhé. Tất nhiên máy mới mua thì cấu hình theo thời đại thôi 😃
Thật bất ngờ
nghe đâu đa số vẫn chạy win xp :p
@mr_zero1188 chạy win RT, win xp, các máy đời mới của Mb chạy win7
yeutinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kool_boyjuly Win NT, 2000, XP và giờ mới nhất là Win 7, không có RT đâu.
danghoa_nd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mr_zero1188 Đa số ATM đều trc 2013 đều chạy Windows XP, một số máy cũ hiện vẫn đang sử dụng còn chạy Windows NT. Gần đây những máy > Core2Duo mới bắt đầu chạy Windows 7 các bác nhé
cctoti
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy ở TX La Gi, Bình Thuận khu vực công viên bữa lỗi thấy treo màn hình win 95
Được như XP như các bác là hiện đại lắm rồi 😆
Hiepsitemple
ĐẠI BÀNG
8 năm
ATM phải dùng mạng phải không, thế mất mạng thì sao?
@Hiepsitemple Mạng nó dùng là mang nội bộ của ngân hàng để bảo mật chứ k phải mang internet như minh dùng hàng ngày
Hiepsitemple
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Minh kk Thế nó mỗi khi lắp cây ATM mới là phải đi hệ thống dây hẳn dài từ nơi nào đó đến hả.
bravery10
TÍCH CỰC
8 năm
@Hiepsitemple Thế cũng hỏi, mất điện, mất mạng, hết tiền thi đi chỗ khác.
@Hiepsitemple ko rút được chứ sao
Tưởng có người ngồi ở trong đếm tiền rồi đưa ra chứ...
@trungkhiconmtv Bác nghĩ đúng rồi, em ngồi trong suốt.
@trungkhiconmtv Bac hai vua phai thoi
Averell
ĐẠI BÀNG
8 năm
các bác có thấy cái khe ra tiền của cái máy này trông hay không? (ở thời điểm 2:10 nhìn rất rõ nhé) 😃
@Averell Không hay đâu bạn, các ATM của VN mình nó vẫn ghim tiền ở khe ra tiền, nếu bạn có quên thì sau khoảng 30' nó sẽ hút trở lại ATM để tránh trường hợp người rút tiền sau lấy mất, còn ở đây thì ra là mất.
@Averell Em đã phải kéo lên xem lại và like bác. :rolleyes:
ThoiGian5
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thì ATM = Ai Tin Mày mà:p:p:p:p:p
duo8
TÍCH CỰC
8 năm
Nhìn thì hoành tráng.
Chạy win xp hết 😁
chuong9xxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đi rút tiền nó báo ko giao dịch đc, đi rồi nó báo trừ tiền quay lại ko thấy tiền đâu. May mà rút có mấy trăm
@chuong9xxx Theo mình, bác nên đợi và xìn người khác đừng rút tiền, gọi ngân hàng xác nhận lỗi xong rồi để người khác vào rút tiền, kẻo mất tiền oan
@chuong9xxx lần sau bác đi rút nhớ đọc số hotline trên máy ATM nhé 😃
nếu rút ko đc mà vẫn bị trừ tiền hoặc nuốt thẻ, nên gọi liền tới số hotline phản hồi.
đọc số tài khoản, chủ tài khoản, số tiền rút nhưng ko nhận dc hay bị nuốt thẻ tại trụ ATM số bao nhiêu, nằm trên đường nào.
sau 2 ngày bác nhận lại đc tiền trong TK 😃
@chuong9xxx tôi gặp trường hợp này suốt, nhập số tiền cần rút xong máy vẫn kêu cạch cạch như đang đếm tiền vậy, nhưng mà chờ mãi thì tiền ko ra, kiểm tra tk thì vẫn bị trừ. đó là do ATM bị hết tiền, tầm khoang 30 - 1tiếng là nó lại cộng lại số tiền đã trừ thôi. vì nó vẫn biết thời gian mình giao dịch là máy hết tiền mà
mangcut_baby
ĐẠI BÀNG
8 năm
@traisaigon Chỉ cần gọi số máy trên thẻ. Nhanh thì 1 ngày chậm thì vài ngày sẽ trả lại tiền trong thẻ. Ko phải kí giấy tờ gì cả ạ.
con_zubo
ĐẠI BÀNG
8 năm
bây giờ mới thắc mắc về ATM
beebee23
ĐẠI BÀNG
8 năm
Atm bên tây hay nhỉ. Thấy đút vào nhận code cái rút ra luôn. Ko lo bị nuốt thẻ.
yeutinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@beebee23 Đấy là loại đầu đọc thẻ swipe. Đa phần ở VN dùng motorized card reader và tất nhiên là swipe là loại nông dân hơn rồi
Nếu xem chi tiết hơn càng thích để hiểu tường tận các trục xoay, bánh răng ..các cơ phận làm việc ra sao, liên quan thế nào để chuyển tờ tiền đến khay nhận thì hay hơn. Cái video này như cưỡi ngựa xem bông chớ có gì đâu? Tks mod.
Đưa xe tải vào kéo bay case như phim 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019