[Video] Microsoft giới thiệu ứng dụng trên Metro UI của Windows 8

babybungbu
16/9/2011 23:54Phản hồi: 98

[TAG]Microsoft[/TAG] đã chính thức giới thiệu [TAG]Windows 8[/TAG] tại hội nghị BUILD khai mạc hồi đầu tuần. Một trong những điểm thu hút nhiều sự chú ý của nhiều người chính là sự xuất hiện của [TAG]Metro UI[/TAG] quen thuộc và cách thức mà Microsoft sẽ đưa những ứng dụng lên giao diện này. Với bản Windows 8 Developer Preview vừa được phát hành, người dùng đã có những trải nghiệm đầu tiên về Windows 8, song còn rất nhiều thứ mới mẻ về giao diện Metro mà Microsoft chưa đưa vào. Vì lí do đó, mới đây hãng đã tung ra một video ngắn giới thiệu chi tiết hơn về cách thức mà các nhà phát triển ứng dụng có thể khai thác thế mạnh của giao diện Metro. Cụ thể, trong đoạn video chúng ta thấy Microsoft trình diễn khá nhiều ứng dụng như Mail, Calendar, People, Messaging và Photo. Những ứng dụng này đều được nhúng sẵn các trang xã hội phổ biến như Facebook và Flickr. Tương tự như phiên bản cho thiết bị di động, giao diện Metro trên Windows 8 thể hiện triết lý thiết kế rất rõ rệt, đó là trực quan, thân thiện và tính tích hợp cao.

Nguồn: BGR
98 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thích win8 và sẽ đồng hành cùng win 8
Đẹp dã man...

I'm YoonAddict 😃
nhìn giao diện này hình như hơi nặng nề, không biết sẽ dùng như thế nào, muốn thử....
diepmo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sau mot ngay trai nghiem Windows Developer Preview: Tuong lai PC la day. That tuyet voi!
Giảm bớt hẳn việc sử dụng browser .
Metro trên PC thì hơi xấu, tuy nhiên lại rất trực quan và đơn giản. Một điểm yếu của Metro UI hiện giờ vẫn là background chưa thể thay đổi được (cả trên window phone). Nếu thay đổi được Background và các icon trên Metro cũng có thể làm trong suốt để nổi bật cái background + icon lên thì quá tuyệt.
Một điểm yếu nữa của Window 8 là không cho truy xuất vào Start Menu cũ, nếu dùng phải sửa regedit nhưng cũng mất luôn một số điểm mới của Window 8. Sao MS không để chuột phải để hiển thị Start Menu cũ, hoặc cho phép lựa chọn chuyển đổi nhanh.
Mấy cái bạn chỉ ra ko thể gọi là điểm yếu dc

- CHưa thay đổi dc backgroun rồi sẽ có trong bản FInal, hiện tại mới là bản preview mà bạn, đừng đòi hỏi chứ
- Backgorund của 1 "khung" icon trên giao diện Metro sẽ cho phép thiết lập thay đổi hình nền và độ trong suốt trong bản chính thức
- Ko cho truy xuất vào Menu cũ cũng k có gì gọi là, chẳng qua MS còn giữ lại giao diện desktop vì người dùng cần đến sự tương thích ngược với các ứng dụng chạy trên win 7 trở về trước, nếu bạn cần chỉnh sửa regedit chẳng hạn thì cũng k phải khó khăn, chỉ cần nhấn win + r là có hộp "Run" cho bạn chạy thoải mái hoặc truy cập bằng win explorer mà bạn 😃
Cái thứ nhất thì đồng ý là chưa có, còn trong bản chính thức thì không rõ.
Cái thứ 2 khá bất tiện vì mình rất hay pin nhiều phần mềm lên Start Menu. Muốn bật lên thì Start Menu sẽ xổ ra rất gọn gàng, không cồng kềnh như Metro UI chiếm mất toàn màn hình. Mình vẫn mong nó có tùy chọn 2 chuột, vì chuột phải (ở bản 8102 này) hình như chẳng có công dụng gì.
Các cao thủ cho em hỏi 1 tý là : làm sao để đóng ứng dụng trong phần metro khi mở , e k tìm ra chổ nào tắt hết . Nên phải vô Task Man để End Task không à !
bạn ko cần tắt vì chương trình sẽ ko chạy nữa mà tạm ngưng cho lần sau
cái này ai dùng wp7 thì biết 😁
dohoa911
TÍCH CỰC
13 năm
Mặc dù CPU không dùng cho phần mềm đó nhưng nó vẫn thường trú trong Memory > chạy nhiều vẫn tốn ram thư thường. Thiết nghĩ đây là bản preview nên tạm thời không có nút close, bởi vì có nút close sẽ giúp cho việc giải phóng bộ nhớ nhanh hơn.
tốn ram ko đến mức bạn phải phát hiện ra đâu =.=
muốn tắt thì cứ việc vô task manager 😁
khi ứng dụng khác cần thì tự nó đóng ứng dụng đang suspend lại thôi có j đâu. giống như android thôi
Chết mê chết mệt vì Win8 mất thôi 😃

Me too ^^
nhjmiurua94
ĐẠI BÀNG
13 năm
MS từng chắc nịch tuyên bố windows 8 hỗ trợ cho cấu hình yếu rút kinh nghiệm từ windows vista và windows 7!... Chà, windows 7 mới lên SP1 mà đã dồn nội lực vào hđh mới rồi ==" e nghĩ windows 8 sẽ là hđh MS sẽ dồn lực phát triển lâu dài đây, kết cách tùy biến tinh tế của windows 8 😃
pacman10116
ĐẠI BÀNG
13 năm
giao diện nhìn đơn sơ quá. Từ thô sơ như win xp đến bóng bẩy trong suốt như win 7, giờ lại quay về giao diện ô vuông:happy:
win 8 nhẹ dã man, ram máy là 2gb, ngày trước dùng win 7 bao giờ nó cũng chạy tầm 46 đến 50%, giờ chạy win 8 toàn dưới 30 :😆
Các bro nói như thể mình sẽ mua win 8 vậy, chờ bản ..... thui
Em chỉ xin hỏi một câu thật đơn giản thôi, cái UI này có gì hơn của Android hay iOS.

Nếu hơn một chút em cũng vẫn dùng hai thứ kia vì nó phổ biến hơn nhiều zz.
pdzung86
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cậu còn non và xanh lắm 😁
xkhoax
TÍCH CỰC
13 năm
Cái UI này dở ẹc bạn không nên dùng
Cái này thuộc về cảm nhận cá nhân thôi, có người thích có người không. bạn nên dùng thử xem cảm nhận của mình thế nào, chứ hỏi thế này chỉ tổ dẫn đến cãi nhau thôi
Non xanh thế nào bác nói em biết với, có vẻ như bác khá chuyên nghiệp trong vấn đề này nhì.

PS: Hỏi thật đấy, đang muốn đánh giá cái Window lại.
conanmk
TÍCH CỰC
13 năm
mình không thích cái màn hình start dùng metro tí nào cả, ko thích hợp vs chuột, cái đấy chỉ thích hợp với cảm ứng thôi. giá mà MS vẫn để như giao diện win 7 thì hay hơn, còn metro để cho phiên bản mtb
cài thêm phần mềm gì nó cũng lôi tuốt ra UI , lôi cả những thành phần như uninstall , help..v...v... phiền không thể chịu được , lại phải unpin =====> gỡ luôn , cài lại win7
Đồng ý với bạn này, đúng là mang ra màn hình start như thế là thừa, rườm rà, mất công mình ngồi unpin vì click vào nó lại chui vào destop. Không hiểu MS nghĩ gì mà làm như vậy.
RAM có 512Mb nên chỉ đứng ngoài hóng xem Win 8 thế nào thui! hic
:hot: Win8 = PC + Tablet cực tiện
hiện đã có pm để chuy63n nút Start về Classic giống W7 cho ai ko thix metro
metro thì dùng trên mTB thôi chứ nếu xài bằng chuột thì ko hay lắm
quả này chắc Apple lôi cái MacOs lên iP wá :showoff:
sao em ko tìm thấy mấy cái ứng dụng photos, mail, messaging... như trong demo nhỉ 😔
bo17age
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn ơi mình chỉ mới cài có 3 lần thôi:
lần 1 vào máy ảo virtual. dùng iso image.
lần 2 vào máy thật. cài từ windows 7 (mirgate nên mất hết phần mềm, chỉ còn data)
lần 3 mình muốn cài bản windows8 x64 nhưng image quá lớn ko write ra DVD được. nên cài windows 2008 x64 rồi từ đó cài windows 8 x64

các cách khác có anh bạn mình thử:
- từ windows xp x32 cài windows 8 x32 => tuy khác partition nhwung mất boot windows xp.
- Hiện ông ấy dùng dual boot = cách F12 lúc máy khởi động và chọn HDD 😆
vậy bạn cho mình hỏi làban5 làm cách 1 thì có bị mất hết du~ liệu or có the~ xài lại win7 ko ạ
bo17age
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn chắc chưa xài máy ảo khi nào.
Khi bác cài vào máy ảo thì ko ảnh hưởng gì tới máy thật cả (máy ảo nó chỉ là 1 số files trên máy thật thôi)
khi mình thực hiện như cách 1 thì mình vẫn xài windows 7 tốt. Nhưng khó thể trải nghiệm hết windows 8 chỉ với máy ảo bạn ah.
hix mình đọc nhầm
chi~ đọc là bạn cài = image thui
hix
vậy bây h muốn cài song song 2 win là phải có USB or disc ak >"<
mak mình tìm mai~ ko dc cái USB nào du~
còn disc thì đâu có cái nào dc 4GB 9 đâu >"<
vậy thì bây h mình ko the~ nào xài dc ak >"<

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM