[video] Moblin Linux 2.0 Beta cho netbook

niky
24/5/2009 17:49Phản hồi: 12
Bản cập nhật giao diện Moblin cũng như nâng cấp cho hệ điều hành Linux chạy trên các netbook đã phát hành bản thử nghiệm Beta. Bản 2.0 sắp tới này cho phép người dùng tương tác tốt hơn trên môi trường đơn giản của hệ Linux và kết nối mạnh mẽ hơn với việc hỗ trợ mạnh hơn từ việc tương thích với các vi xử lý đời mới của Intel.

Các giao diện Moblin chạy trên hệ Linux được biết đến đầu tiên qua các netbook thế hệ đầu tiên của Acer. Tuy nhiên sau này do một vài tính năng không thực sự nổi trội cũng như kết nối không tốt nên đa phần đã chuyển sang dùng Window. Tuy nhiên, bản Moblin 2.0 Beta này đã cải thiện khá nhiều các nhược điểm về kết nối, chia sẻ cũng như tác vụ văn phòng...

Nguồn: Techblips
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

để rảnh vô Internettablettalk coi có bác nào chế biến để nóchayyj đc trên Nokia NXX0 không
Nokia N810 hay N800 ko thể chạy được Moblin đâu bạn ạ. dòng tablet của Nokia chạy nền là hệ Meamo. Mặc dù nói là mã nguồn mở nhưng bạn không thể thay thế nó bằng hệ khác được. Moblin trên dành cho netbook chạy Linux.

Thân!
ô thê' a. ? em thâ'y no' cha.y dc ca? Ubuntu 9.0.4 cö mà . cha.y dâ`y du? nhu trên laptop
raptor983
TÍCH CỰC
15 năm
- Nxxx của nokia chạy được Ubuntu 9.0.4 là vì bản ubuntu này đã được port cho vi sử lý ARM (hình như loại A8/A9 thì phải-omap3). Theo lý thuyết thì tất cả điện thoại hay thiết bị di động, netbook dùng chip ARM đủ mạnh như trên thì có thể chạy được Ubuntu 9.0.4.
- Lưu ý Ubuntu 9.0.4 còn có 1 bản rút gọn nữa nhưng chạy trên vi sử lý x86 (atom, Via Nano, AMD Geode LX và tất cả máy tính thông thường khác nhưng không chạy được trên ARM) nhưng nó nhắm vào các thiết bị MIDs là chủ yếu. Nó tương tự như Moblin ấy.
Bạn có thể xem chi tiết ở đây: Ubuntu on ARM | Ubuntu

- Còn Moblin là do Intel đỡ đầu dùng riêng cho vi sử lý Atom (x86), không rõ nó chạy trên x86 của các hãng khác có ok không nữa. Nxxx dùng ARM nên sẽ không chạy được Moblin bạn ạ nó chạy tên Maemo của nokia.

Ngoài ra còn có Limo linux cũng chạy trên ARM đấy, Android nữa.

Xu thế hiện nay:
+ Máy tính : x86: Windows, Mac, Linux
+ SmartPhone các loại dùng ARM chạy trên: Windows mobile, Symbian, Limo, Maemo(của Nokia), Android, Rim, Mac os(iphone, ipod touch)
-------> x86 ngày càng nhỏ lại(Atom Z series), ARM ngày càng mạnh hơn(Socs dựa trên ARM đã chạy được video HD)-------> vậy là đẻ ra một thiết bị mới nhỏ bằng quyển sách nhưng chưa biết nên chạy hệ điều hành nào cho phù hợp, chưa biết nên chạy loại vi sử lý nào cho vừa mạnh vừa tiết kiệm pin.
Thế nên chúng ta mới có:
Netbook và MIDs dùng Atom (x86) dùng đc windows, linux như máy tính thường nhưng chậm chạp và tốn pin, chạy Moblin và Ubuntu 9.0.4 bản MIDs .
Netbook và Mids dùng ARM, Freescale ( dell, acer, asus đang phát triển) chạy hđh Android, Ubuntu 9.0.4 for ARM.

Tóm lại thấy rằng sắp tới những thiết bị từ 5-10" sẽ phát triển đa dạng nhiều nền tảng nhất. Anh em nhỉ:angry6wn:
Giao diện đẹp và chạy trơn tru quá!
Đấy mới chỉ là đoạn quảng cáo thôi, ra ngoài chạy trên netbook thì chưa biết thế nào được. Nếu giao diện máy mà đẹp như thế thì có lẽ minhgf cũng thử cài 1 lần xem sao ...
lauca
ĐẠI BÀNG
15 năm
Tình hình là mình đã thử cài vào cái Dell 6400. HĐH nhận được hết các thiết bị phần cứng (kể cả chức năng phím function tren keyboard). Tuy nhiên lại không cấu hình được wifi.
Do được thiết kế chạy trên NetBook nên khi cài vào Laptop có độ phân giải cao hơn thì hình ảnh không được sắc nét.
Giao diện ở mức trung bình, không bắt mắt như trong video clip lắm.
Vài dòng review cho các bạn có định test thử :p
À, mình cài bằng USB.
em đang định cài cho em Tablet ( nhưng ko cần màn cảm ứng nữa ) Fujitsu P3 600 RAM 256 liệu có được không bác nhỉ ? Bác cho em xin link với
lauca
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn vào đây Download về nè http://moblin.org/
Rồi xem hướng dẫn cách tạo USB cài đặt ở đây http://moblin.org/documentation/test-drive-moblin/using-moblin-live-image
Còn phần cài đặt cũng rất dơn giản. Chúc bạn thành công.
HTung
ĐẠI BÀNG
15 năm
nếu giao diện giống như trong quảng cáo thì nettop thấy đáng mua rồi.
KO biết cái dung lượng như thế nào các bác nhỉ 😁
bây giờ thì giun đã hiểu ...... cảm ơn bác về thông tin bổ ích và kiến thức uyên thâm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019