[Video] Một số thay đổi nhỏ trên iOS 14 mà có thể bạn không để ý

Lê Huyền Vân
13/7/2020 3:29Phản hồi: 57
[Video] Một số thay đổi nhỏ trên iOS 14 mà có thể bạn không để ý
Bản cập nhật iOS 14 thật sự có nhiều nâng cấp, ngoài những thứ được giới thiệu tại sự kiện ra mắt và những bổ sung ở phần trợ năng, vẫn còn nhiều những cải tiến nhỏ lẻ nữa được Apple mang đến cho từng ứng dụng của họ. Hôm nay mình sẽ chia sẻ về 3 tính năng mà chắc có lẽ là anh em ít để ý tới.

Tính năng ghi âm nâng cao trong Voice Memos trên iOS 14

Mình hay sử dụng máy ghi âm để thu voice và lâu lâu để quên mic thu thì dùng phần mềm ghi âm trên iPhone để thu podcast. Sau khi update, vào trình ghi âm mình phát hiện một số thay đổi và nâng cấp. Có thể để đến như:

Thư mục thông minh: Ở phiên bản cũ, sau những bản ghi âm máy sẽ tự lưu lại bản ghi đó thành nhiều file ngay trên màn hình chính. Trên iOS 14 các bản ghi được sắp xếp gọn gàng vào thư mục All Recordings (Tất cả bản ghi). Những file nào đã xóa sẽ hiện trong thư mục Recently Deleted (Đã xoá gần đây).

Thư mục: Trong bản cập nhật, Voice Memos cũng cho phép mình tự tạo thêm thư mục để tự sắp xếp file ý muốn. Khi bấm vào Edit (Sửa) mình có thể di chuyển các file đến bất cứ folder nào.

Mục yêu thích: Ở mỗi bản ghi âm khi bấm vào biểu tượng dấu 3 chấm bây giờ bạn có thêm lựa chọn Mục yêu thích. Những bản ghi được đánh dấu vào mục ưa thích giúp mình có thể truy cập nhanh chóng sau này.

Ghi âm nâng cao: Tính năng mới này sẽ giúp làm giảm tiếng ồn xung quanh và âm vang trong căn phòng kín,...Khi vào Voice Memos và tạo bản ghi âm bạn sẽ thấy có thêm 1 biểu tượng nhỏ ở góc trên bên trái (giống như icon sửa ảnh tự động trong ứng dụng Ảnh). Khi bật lên nó sẽ giúp giảm tiếng ồn xung quanh và âm vang trong phòng, cho ra bản ghi với chất lượng âm thanh tốt hơn. Đây là tính năng mà mình thích thú vì nó sẽ hỗ trợ mình khá nhiều trong việc làm radio, podcast của mình.

iCloud Keychain giúp cảnh báo người dùng về rò rỉ mật khẩu

icloud kechain4.jpg
iCloud Keychain tạm dịch là Chuỗi khóa iCloud, nó có nhiệm vụ đồng bộ hóa các thông tin về tên đăng nhập, mật khẩu web, thông tin thẻ tín dụng, tên và mật khẩu wifi và một vài nhiều thứ khác giữa các thiết bị iOS với máy tính Mac. Nhờ đó, người dùng không cần tốn thời gian để nhập thủ công.

Trên iOS 14, khi vào Setting (Cài đặt) > Passwords (Mật Khẩu) bạn sẽ thấy Apple đã bổ sung thêm một menu các đề xuất về bảo mật, phát hiện những mật khẩu đang dùng có thể khiến tài khoản của bạn bị rủi ro vì một số lý do. Chẳng hạn như,
  • Nhiều người đang sử dụng mật khẩu này
  • Mật khẩu này rất dễ đoán
  • Mật khẩu này được sử dụng lại cho nhiều tài khoản
Bên dưới sẽ có thêm đề xuất yêu cầu bạn nên Thay đổi mật khẩu trên trang web để đảm bảo an toàn.

Tính năng nhận dạng âm thanh của iOS 14

Quảng cáo

Apple cũng đã cập nhật tính năng nhận diện âm thanh trong phần trợ năng giúp thông báo cho người dùng nhiều loại âm thanh xảy ra trong môi trường xung quanh. Chẳng hạn như âm báo lửa, còi báo động, khói; tiếng kêu chó, mèo kêu; tiếng còi xe, chuông cửa, gõ cửa, nước chảy, trẻ em khóc,..

Cách để kích hoạt:
  • Mở ứng dụng Settings (Cài đặt)
  • Chọn Accessibility (Trợ năng)
  • Vuốt xuống dưới và chọn Sound Recognition (Nhận dạng âm thanh) và Bật nó lên
  • Bên dưới có phần Sounds, nhấn vào và chọn loại âm thanh mà bạn muốn nhận dạng. Mình chọn tất cả.
  • Như vậy là Hoàn tất.

Bắt đầu từ lúc này bạn sẽ nhận được thông báo ngay khi điện thoại phát hiện những âm thanh mà bạn đã chọn. Rất nhạy, mình đã thử bật những âm thanh tương tự lên, khi phát hiện ra âm thanh đã chọn máy tự động gửi ngay thông báo cho mình ở màn hình khoá lẫn màn hình chính.
Mình thấy tính năng này khá hay cho những ai bị thính giác yếu, họ có thể dễ dàng nhận biết được những tiếng động xảy ra xung quanh. Người bình thường vẫn tiện dùng không có vấn đề gì.
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lên top chắc luôn
Hiris
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỗ mật khẩu nó biết dễ đoán hay nhiều người dùng mật khẩu này, liệu Apple có lấy đc mật khẩu ko nhỉ.
@Hiris có thuật toán để biết là mật khẩu đang bị trùng nhưng vẫn không biết nội dung mật khẩu
Hiris
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ndminhduc Thanks mod
@ndminhduc lý thuyết là thế còn lấy hay không thì chỉ ap mới bt 😁
@Hiris muốn lấy hay không thôi chứ mọi thứ lộ lộ ra hết mà ...
@Hiris Trên này ghi thì được mã hoá , nhưng nếu Apple cần thì theo dõi bàn phím thì minh nghi dễ hơn 😂
Độc những tính năng mình ko quan tâm, cơ mà cũng ko phải vì thế mà nói ko với OS14, đơn giản chỉ vì mình vẫn muốn trải nghiệm những thứ tuyệt vời trong Cydia với OS 11.4.1 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
phanquan7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sai chính tả thì mọi lập luận trở nên vô nghĩa nhé. 😆
MrMUFOREVER
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai bị chỗ khi mua app mới trên app store thì ngoài việc nhận diện bằng khuôn mặt, nó còn đòi nhập thêm mật khẩu icloud nữa k? Những lần trước chỉ cần nhận diện khuôn mặt xong là ok, giờ như này hơi khó chịu
noalana1
TÍCH CỰC
4 năm
@MrMUFOREVER Không bác, cái đó là hình như do bác kích hoạt lên yêu cầu nhập pass mỗi lần giao dịch đó
@MrMUFOREVER lần đầu thôi chứ các lần sau toàn đòi mặt 😁
MrMUFOREVER
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dinhdung87 Trước khi lên ios14 thì mình vẫn xác nhận bằng faceid bình thường. Nhưng lên rồi sau khi xác nhận faceid nó còn đòi xác nhận mật khẩu.
ThikThiChieu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrMUFOREVER Đúng rồi mình bị y chang bạn, trên iphone hay ipad gì mỗi lần mua gói hay cài app nó đều bắt nhập lại mật khẩu
@MrMUFOREVER À 14 chưa lên nên chưa bt 😃
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
4 năm
trước có ai post nói về mấy cái này rồi, giờ lại post nữa, nói đi nói lại
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
nôn lắm luôn r
Apple và Google nên “nhân cách hoá” Siri hay Google Assistant, biến nó thành 1 trợ lý có hình hài, nam hay nữ ...
Rất cần điều này...
Người dùng có thể xác định giới tính, màu da, tóc tai, khuôn mặt, quần áo, bàn làm việc... như thiết kế emoji của Apple hiện nay...
Nhấn vào 1 cái nó báo bằng giọng nói hay chữ: sự kiện tiếp theo, đường về nhà có kẹt xe ko, thời tiết ra sao, nhắc việc, nhắc thức dậy, tóm tắt breaking news, đọc tin nhắn lỡ, nhắc uống thuốc, uống nc, tập thể dục... tuỳ setting ng dùng chọn
Kêu nó kể câu chuyện vui, vài câu khuyến khích tinh thần...
Thậm chí trò chuyện với nó như 1 ng bạn thân...
Giọng nói, máy chủ, database, AI, internet có rồi... Giờ thêm hình ảnh nữa cho nó sống động...
Càng xài nhiều nó càng học hỏi thói quen, sở thích, ưu tiên của người dùng...
Dựng hình 3D nho nhỏ cho trợ lý sống động thì dt bây giờ dư sức... Chơi game bắn súng 3D mà còn làm dc thì cái này vô tư...
Các loại assistant như Apple Siri, Google Asistant hay Microsoft Cortana rồi cũng phải phát triển tới đó thôi....
Nhớ con nhỏ Cortana của Microsoft trong game Halo ko? Phải đẹp và (sexy) như vậy!
Ko thể cứ máy cái hình ảo ảo như Siri, hay 3 cái nút màu nhảy múa như Google Assistant hoài dc...
Ko thể khác dc...
AI phát triển cũng tới đây thôi...
Làm cho ai cũng có 1 thư ký chưng dài, 1 tri kỷ 24/7/365 để sử dụng mà mỗi tháng ko phải trả lương hay cưa cẩm, dẫn đi ăn uống gì...
Mấy cái trên cũng hay nhưng còn lặt vặt chưa có tính cách mạng lắm...
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
@MrNamN Chắc ngoài đời bạn cô đơn lắm
@Run4yrlife Chụp mũ quá bác
Đây là cái đích mà mọi Assitant trên các OS phải phát triển tới thôi
fancy90
CAO CẤP
4 năm
@MrNamN Hiện tại chỉ thấy có thằng alexa là có tí vượt trội hơn 2 thằng còn lại
Kém trí
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrNamN Sao mà bác sướng thế !!!
Khá là hữu ích 😃
Nickka
TÍCH CỰC
4 năm
Ghi âm nâng cao làm giảm âm vang trong phòng, vậy hong thích hợp để thu âm tiếng hát hoặc guitar nhỉ. Mình thấy hát trong toilet hay hơn 😁
Ko nổi bật lắm
Hoan kp
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có bác nào tiếc nuối cái set giờ báo thức ko 😃 em vẫn thích cuộn cuộn hơn 😔(
@Hoan kp Cái mới rắc rối quá 😁 đi ngược lại với triết lý ip lúc đầu 😁
Hoan kp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mannavod em bị đứng hình sau khi lần đầu vào và sau khi dùng vài ngày rồi mà vẫn thế :v phải ấn tận 3 lần mới set dc giờ
P.h.Quan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ thấy hay văng app tự reset máy thôi 😆 lỗi nhiều hơn cả beta 1
Từ iOS11 là mình bỏ chơi beta rồi, cứ chờ chính thức mới lên 😃
Hóng phiên bản chính thức cho 7 plus
Le-Bee
TÍCH CỰC
4 năm
Thấy cái bảo mật truy cập Ảnh là đáng giá nhất. 😁
starwar125
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tính năng đa nhiệm xem video nữa
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
vẫn đang chờ iOS 13 mới sửa lỗi hao pin do app Music đây
noalana1
TÍCH CỰC
4 năm
@ken1435 Xoá app rồi cài lại thôi bác, mình hôm trước cũng bị, xoá đi cài lại 2 lần thì hết
dungcpm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình vẫn muốn chờ Final rồi mới up 😊 Klq nhưng Mod Huyền Vân xinh và nói dễ nghe quá 👍😍

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019