[video] Ngừng mua đồ Apple có thể bạn hạnh phúc hơn với nhiều cơ hội hơn

pro-k
9/3/2022 13:51Phản hồi: 273
[video] Ngừng mua đồ Apple có thể bạn hạnh phúc hơn với nhiều cơ hội hơn
Apple mới ra mắt màn hình mới và đặc biệt là Mac Studio mới với những thông số gây thèm thuồng cho nhiều người nhưng bản thân mình lại hơi dửng dưng một chút và mình làm một Video Podcast để chia sẻ một câu chuyện của chính mình

“Mình đã ngừng mua đồ Apple và có được hạnh phúc”

tại sao mình lại như vậy thì mời anh em xem video

nhớ đeo tai nghe nhé vì âm thanh trong video chính là một phần của hạnh phúc mà mình tìm ra được khi bớt cúng tiền cho Apple.

273 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình mua đủ đồ Apple và cũng mua đồ hãng khác (nhiều tiền hơn vì mua nhiều hơn)... và thấy là nếu không xác định được cụ thể nhu cầu thì mua đồ Apple cho tiết kiệm và an toàn.

Xài đồ Apple hạnh phúc hơn nha 😁
tien1106pham
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep apple thì đúng kiểu hút máu, vs khó chịu.
- mình xài con LG G pro bản hàn tới lúc pin quá chai nên đổi qua con Xiaomi MI9T TGDĐ và vẫn xài tới giờ, vẫn chạy ầm ầm, chả bù cho vợ mình hết xài 5s, 7 plus rồi giờ là 11 pro max, đều đập hộp TGDĐ mà có phải còn xài đc đâu con 5s thì hư vân tay rồi sọc, ố màn hình, con 7plus thì bền hưn xí nhưng rồi màn cũng ố, pin cũng chai. vk đổi đt còn hơn mình mà 1 con đó phải gấp mấy lần con đt mình mua, mà vk mình mua đt để làm gì, cũng nghe gọi, lướt web, xem phim . hết cũng nhiêu đó nhu cầu, mà phải chi tiền nhiều gấp mấy lần.
- còn nói về vụ laptop, ông sếp mình vs nhỏ trong c.ty xài mac, mà có kết nối đc với máy in đâu, in cái gì là toàn gửi qua máy chạy win để in, mỗi lần kết nối cái gì mới là ngắc ngoải ngán, office cho mac cũng khác cho win, đôi khi tìm k có cái mà bên win hay làm, hazzzzz có điều công nhận xài mượt, nhanh thật nhưng k tiện như máy chạy win, máy chạy win thì só SSD là đủ sức làm việc, apple chả qua nó gắn SSD từ lâu rồi nên nó vẫn mượt hơn mấy cái may chạy win cùng thời, nếu cái máy win vẫn còn ổ HDD chứ nó thay SSD thì cũng chả khác mấy, như con lap cổ lỗ xỉ của mình, core i đời 3 tới giờ vẫn chạy, vẫn phục vụ công việc cho mình, còn nếu mua mac ngang đời chắc cũng nản ròi bán rồi lại mua mac để chạy theo công nghệ tiếp
- sếp có quán net, quản lý quán net bằng phần mền gì ấy toàn là mượn máy chạy win mình để quản lý trong khi con mac của sếp để đó chỉ đánh văn bản, lướt web, coi chứng khoán hết, chả để làm gì/
- tốn tiền mua mà k đc việc, thà như mấy studio, hay người có công việc đặc thù phải mua mac để tạo ra tiền thì chả ai dám nói gì, đây mình sử dụng bình thường mà cũng mua đồ apple, mà còn k đc xài bt phải xài kèm máy chạy win, mà máy chạy win phục vụ công việc cho mình là chủ yếu thì xem như món đồ apple kia phí phạm.
@tien1106pham Vậy tại bạn xui thôi chứ phần lớn mọi người xài iphone 5,6 năm vẫn ổn. Trong khi LG mới là hãng hay lỗi nhất nên để lại tiếng xấu, cuối cùng ngừng bán điện thoại luôn.
@cuhiep Ko nghe cave kể chuyện con nghiện pro K Apple trình bày
@cuhiep Pro marketing :D
xài đồ Apple mới hạnh fuck nha
@ducthinh_dn Mấy hãng khác chắc ko có R&D à? Rồi bạn nhìn xung quanh mình xem, từ TV, máy giặt đến tủ lạnh... cái nào ko có R&D?
Họ R&D cũng là để bán hàng tốt hơn, và bạn bỏ tiền ra mua là xứng đáng với công sức của họ còn gì, đó cũng là cách tôn trọng công sức của họ, chứ không lẽ bạn dịnh đem lên bàn thờ hết mới là tỏ vẻ tôn trọng à?
Bạn đã cảm ơn cái tủ lạnh, tv vì đã giúp bạn có cuộc sống tốt hơn bao giờ chưa? hay chỉ mỗi apple mới làm bạn cảm thấy cần cảm ơn?
Rõ ràng comment của tôi có chê trách gì tới apple hay samsung gì đâu, tự dưng bạn lại xoáy vào vấn đề là "tôi thiếu tôn trọng họ", trong khi tôi chỉ nói là những cái này chỉ là công cụ bình thường sử dụng & chả có gì cao siêu thần thánh hết.
sunseeker26
ĐẠI BÀNG
2 năm
@shinkt Chuẩn mẹ nó rồi, đồ nào phục vụ mình là được gì mà phải phân biệt hàng này hàng kia đến mệt
@shinkt Mình có nói bạn thiếu tôn trọng gì đâu? Chỉ có mấy đứa con nít mới đem Apple lên thờ thôi. Mình có nói mình thờ Apple, hay tôn trọng mỗi Apple hồi nào? Bạn đọc kĩ lại comment của mình đi nhé!
âm hay đó thím
Muốn ổn định lâu dài thì cứ apple thôi, đồ khác mày mò, đứng núi nọ trông núi kia. Tốn tgian tìm hiểu. Hết cả cơ hội 😆)

Nc là khuyên như ngáo đá 😃
他 世 明
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huykhanh95hup Phân tích vậy như kiểu mua đồ điện trong nhà (tivi, tủ lạnh, máy giặt, nồi cơm...) thì k nên mua hàng xịn như Sony, Pana, Samsung các kiểu mà nên mua mấy thương hiệu Trung Quốc cho rẻ cho HP vậy 😃)
@huykhanh95hup Nó khuyên đừng mua đồ Apple tốn tiền và để được hạnh phúc hơn. Trong khi nó mua một đống đồ còn tốn kém và nhức não hơn 😃)
The Dust
TÍCH CỰC
2 năm
mình cần thì mình mua thôi, đáp ứng được nhu cầu của mình thế là mình hạnh phúck 😌
boduc_oscar
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua lan man là cháy túi 😆 , Apple luôn tính toán đưa lợi nhuận lên hàng đầu, nên chỉ mua những món cơ bản và hạn chế thay đổi nâng cấp.
duyvua
TÍCH CỰC
2 năm
@Delicate14 Thằng cu lảm nhảm gì vậy anh không hiểu? Hồi bé có tốt nghiệp cấp 2 không đấy? Có như anh nói là như thế nào? Cu vừa tự nhận mua nhiều đồ Apple là đúng ý anh nói rồi, còn không như anh nói cái gì nữa? Khổ thân, ra đời bị bắt nạt nhiều quá, nên lên mạng chửi đổng giải tỏa hả? 🤣
Delicate14
TÍCH CỰC
2 năm
@duyvua m nói xung quanh mày phần lớn người dùng mua đồ apple là mua thêm nhiều thứ k cần thiết à, a tốt nghiệp cao học chứ k phải thằng k đc đi học nên k biết đọc chữ nhé, t là người xung quanh mày đấy còn gì, và t k ng u như mày đến mức k biết đọc nhé, mua vài ba cái rẻ rách cứ nghĩ mình khôn hơn người, t k khôn hơn người nhưng chắc chắn k ng u như mày nhé
duyvua
TÍCH CỰC
2 năm
@Delicate14 So văn hóa là thấy anh hơn hẳn chú rồi đấy, cần gì phải nói dài dòng làm gì hả cu em? Anh nói phần lớn vì anh nhìn thấy chung quanh anh nó như thế, anh có nói anh chắc chắn hay gì không? Ngoài ra anh cũng không phải vì làm ra tiền mà anh nghĩ anh hơn người khác, đầy người làm ra tiền hơn anh, và anh không có thói quen mang tài sản ra đánh giá con người. Anh chỉ thấy anh hơn hẳn người khác, khi văn hóa anh hơn người đó thôi 🤣.
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@locnguyen130285 Mình cũng đang xài con ip5s hàng ngày từ 2014 đến nay, thay pin 2 lần. Nhưng nói thật số người dùng lâu dài như mình và bạn không được bao nhiêu % đâu (viet nam).
jinhduong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua apple chả phải thần thánh hay hạnh phúc gì, đơn giản là nó lành thế thôi. Có cần phải nghiệm trọng như vậy không 😆
Raspberry
TÍCH CỰC
2 năm
@jinhduong Mua cái gì mà nó lành, nó bền ông có hạnh phúc ko 😏
cu dé
TÍCH CỰC
2 năm
@Raspberry hạnh phúc gia đình đấy, con ipad con trai em dẫm suốt ko sao, hãng khác mà hỏng cái thì lại khổ =))
Raspberry
TÍCH CỰC
2 năm
@cu dé hạnh phúc là tiết kiệm đc tiền làm việc khác, ko phải đập máy bôm bốp khi làm việc vì lỗi vặt. nhiều người cứ to tát, vĩ đại hóa cái gọi là hạnh phúc nhưng thực ra hạnh phúc là trạng thái cảm xúc mãn nguyện rất đơn giản

mình mua cái ipad 4 cho thằng cu con năm nó 1 tuổi, đến nay 10 tuổi rồi pin vẫn trâu, dùng lag tung nhưng học onl, xem youtube vẫn ngon lành. mua cái mbp 2015 cho vợ vào cùng năm đó, bây giờ vẫn đánh bại những con windows cùng thời về độ chắc chắn, bền bỉ, nhanh.
Vài bữa kiếm được cục tiền to cũng vác ra mua trải nghiêm này nọ thôi.
Hocxit
TÍCH CỰC
2 năm
Năm 2017 mình có mua con macbook pro và dùng nó tới bây giờ, tính ra cũng đc 5 năm rồi. Cố dùng thêm 2 năm nữa rồi bán đi chắc cũng được tầm chục triệu 😃
@Hocxit Máy dát vàng hả? Hahaha
vinhteo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hocxit nhà có điều kiện tính khác nhà không có điều kiện tính như sau:
MACbook pro 2017 mua 50 để xài 7 năm : bán 10m lổ 80% ~ 40m
laptop window 2017 mua 15m để xài 7 năm: bán 1.5m lỗ 90% ~13.5m
chênh lệch 27.5m: mua được gần cái nữa 15m laptop window phòng ngừa ăn trộm, hư nặng.
Hocxit
TÍCH CỰC
2 năm
@Ghetbonbatluong Lên mạng xem qía thị trường xem, macbook pro đời 2014 vẫn giá hơn chục triệu đó 😆
Hocxit
TÍCH CỰC
2 năm
@vinhteo Bác ko tính đến hiệu năng sử dụng ah 😆, nói như bác thì cần gì mua cái đt 20tr, mua cái 2tr là đủ dùng rồi 😃
Trời cái máy đt , máy tính thôi mà bàn tới hạnh phúc hay không hạnh phúc nữa hả =)) . Sao mà 12 bến nước lận đận dữ vậy friend =)) ? Rồi mốt tinhte có bài đừng mua mercedes , đừng mua gucci ,dior , nike , adidas nói chung là đồ xa xỉ các kiểu nữa không =)) ? Áo nào chẳng là áo , xe nào cũng là xe . Mua cái gì miễn đúng tính năng được rồi xa xỉ chi phải hơm =))
@Hồ Đăng Khoa nhiều tiền thì k nói, còn ko quá dư dả mà mua mỗi năm thì là vấn đề đấy friend :v
@Hồ Đăng Khoa Mấy ông lắm tiền thì nói làm gì. Những người ko dư dả thì người ta mới tính khoản mua sao cho hợp lý với túi tiền và dùng sao cho đến khi nào nó hỏng thì thôi mà.
@Hồ Đăng Khoa Bạn không sở hữu được nó chứng tỏ mình ko có tiền. Mà ko có tiền thi kém hanh phúc hơn thằng có.....tiền. có tiền là có cả niềm vui lẫn nỗi buồn mà lị. Hahaha
Delicate14
TÍCH CỰC
2 năm
@pond1597 hạnh phúc hay không là ở nhiều yếu tố khác, k phải dăm ba cái thiết bị điện tử quèn. K mua k có nghĩa là k có tiền,
Có nhiều tiền hơn k có nghĩa là hạnh phúc hơn,
Chắc bạn k có tiền nên cứ nghĩ có tiền là có hạnh phúc.
@Delicate14 Tôi chỉ biết câm nín và.....1 cái đi ra. Hahahahaha
thanhit1
ĐẠI BÀNG
2 năm
hạnh phúc khi bạn có nhiều tiền mua đồ
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanhit1 Chẳng phái tự nhiên thành nô lệ cho các công ty sao ? Cắm mặt kiếm tiền rồi lấy tiền đó để mua đồ. Trong khi chỉ cần đủ dùng thôi có thời gian cho những điều khác thoải mái hơn.
Delicate14
TÍCH CỰC
2 năm
@ky vo phong mình suy nghĩ giống bạn, mua đủ dùng, và thừa nên dùng vào nhiều việc khác, mình k thiếu tiền nhưng thừa tiền thì chắc chắn cũng k, nên có tiền mình luôn đầu tư vào việc khác để sinh lời. có tiền đi du lịch thăm quan thế giới mở mang đầu óc. Suốt ngày suy nghĩ mấy cái linh tinh khoe mẽ chỉ tổ mệt người,
@thanhit1 Mua sắm cũng là 1 cách để cảm thấy hạnh phúc. Và nhiều khi liệu pháp mua sắm được áp dụng cho những người đang buồn hay trầm cảm đó.
Tôi mua đồ Apple và cảm thấy hạnh phúc. Nhưng ko phải mới là mua, mua đúng theo nhu cầu sử dụng.
Phải viết bài là khôn ra thì ngừng mua đồ Apple.
@angle_squall Sau khi khôn ra và đọc nhiều sách hơn. Lại quay về đồ Apple :v
Delicate14
TÍCH CỰC
2 năm
@angle_squall dốt thì nên ngừng mua để khôn ra, khôn ra rồi mới biết thôi mua đồ apple cho lành, k biết mày đã khôn đc tí nào chưa
vhhai_c3
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thấy hạnh phúc khi mua được một món đồ giá hợp lý mà phục vụ xứng đáng đến từng xu. Ví dụ con iPad Air 2 bản 16GB wifi mua cho mẹ mình chỉ để lướt web xem youtube. Dùng 6 năm trời hết mọi loại khấu hao.
Mình dùng đồ tất cả các hãng miễn là đảm bảo được tiêu chí đó 😄
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@Delicate14 Ờ tao ngu, mày khôn lắm. Được chưa iSheep? Tao đâu có muốn xài iPhone. 1 tháng lương của tao mua được 5 con iPhone 13 Pro Max đó mày.
@stevenvmc Iphone 8 plus pin khá trâu đấy,chắc máy bạn chai pin rồi.
@stevenvmc 1 tháng lương của tôi mua được 50 con Iphone 13 pro max đây.
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@A better world Kệ bạn. Giàu nên rãnh quá.
Sau nhiều năm tiêu xài mua đồ ngon - bổ và tưởng rẻ. Mình rút ra bài học là mua đồ Apple cho lành. Bền, ổn định, đáp ứng công năng và cảm giác bóc seal nó SƯỚNG như lên ĐỈNH
@hoangtung9x Không cần đua đòi về công nghệ thì chỉ cần mua về xài dùng nó đến khi nào hư thì mua mới bác nhỉ 😃 em toàn vậy mà và đến giờ em chỉ xài mỗi con iphone 8plus dc hơn 4 năm nay rồi, máy chỉ xài bình thường thôi
@tyhn Đúng rồi bác. Nhưng mình hay nâng cấp rồi tặng/bán rẻ lại cho người thân/quen. Ba mẹ xài cũng dễ và an tâm
ngocphuc1991
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mòn đồ thôi mà.. xài hư bỏ.. thích thì mua thôi ạ.
truongan9393
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hạnh phúc nhất là mua được đồ ngon bổ rẻ
Nó chỉ là công cụ, liên quan gì đến hạnh phúc ở đây??
TRK
TÍCH CỰC
2 năm
@nguyencaothangtp Bài xàm mà!
Xàm
PxUx9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@l0v3tha0 đồng ý kiến, một video quá xàm, ý kiến xàm, luận điểm xàm, mua đúng nhu cầu của bản thân, ai biểu xàm cứ update mỗi năm tự làm khổ bản thân rồi giờ lại lên kể lể.... Nói như ông chủ thớt giả dụ mỗi năm đều update sản phẩm của hãng khác không tốn tiền ha? Nói chung chỉ ghi nhận cái quay video đẹp, giọng hay thôi chứ còn lại tất cả nội dung muốn truyền tải đều "XÀM".
vdo11
ĐẠI BÀNG
2 năm
@PxUx9x Nguyên cái topic này là xàm rồi. Tiền mình mình giữ mua linh tinh ko kiểm soát rồi la làng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019