[Video] Nokia N900 trình diễn khả năng chạy Mac OS 10.3

sonlazio
1/2/2010 4:52Phản hồi: 33
Nokia N900 là một chiếc điện thoại rất đặc biệt, nếu như trước đây chúng ta đã thấy video N900 chạy Android thì giờ đây sản phẩm này còn chạy cả hệ điều hành máy tính là Mac OS X. Tuy không chạy được phiên bản Snow Leopard mới nhất 10.6 nhưng đây vẫn là lần đầu tiên OS X xuất hiện trên điện thoại. Cho dù vậy, vẫn mất tới 90 phút để quá trình khởi động Mac hoàn tất. Hiện người duy nhất có thể làm việc này là Herra Nikkanen vẫn chưa cho biết thông tin về cách thực hiện. Tinh Tế sẽ theo dõi và cập nhật những thông tin mới nhất ngay khi phương thức được công bố.

Nguồn:Youtube
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

e mới coi xong, nó mất tới 90 phút để khởi động, hix
QHANNGUYEN
ĐẠI BÀNG
14 năm
Kiên nhẫn thật đó ........
xkhoax
TÍCH CỰC
14 năm
Mất 90p để khởi động mà người ta vẫn tin là nó chạy được, kiên nhẫn thiệt!
Hôm nào mượn của Sơn cái N900 nghiên cứu cài hdh Iphone vào nhỉ cùng là nhân UNIX mà biết linux là OK hết rùi phải không nhỉ.
mộtv điều rất thú vị còn ấn náo trong em 900 này
hình như anh e tinh te đang thử nghiệm windown 7 trên n 900 khi nào có kết quả em pot bài
Mình coi cái clip này 6 phút ko đã thấy bực mình rồi...ông ý đợi cả 90 phút để khởi động kinh thật :|
nhin thay la them !

anh em nhac toi n900 nhieu qua thay ma them bao jo ja cua no 5tr thi yeu dc !
sieuxautrai
ĐẠI BÀNG
14 năm
N900 đúng là No1. Nokia nếu cứ vầy về cấu hình và chăm chút thêm về thiết kế chắc mấy hãng khác dẹp tiệm lun wa!
Chắc chắn là quá 10 ko thấy tăm hơi j mình sẽ ko chờ nữa. Lão này chờ lâu thiệt. Tài quá.
blueF
ĐẠI BÀNG
14 năm
Để Mac chạy được trên N900 thì giỏ thật đấy. Nhưng độ kiên nhẫn của bác này phải nói là khủng thật, cái máy nó lết chứ chả phải chạy. Chứng tở để thu gọn cái Decktop nhỏ như điện thoại là một vấn đề khó khăn phết.
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Nều có bản "Mac Mobile" thì nó chạy mượt ngay í mà 😁
Cỡ đó là hay lắm rồi, ko xài được nhưng rất là ấn tượng đấy chứ.
Quá khủng ...... .......... Khủng quá
paper9
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tại sao là Mac mà không phải 7, hoặc các OS khác nhẹ hơn, XP hay Ubuntu chẳng hạn ?
Win 98 , win 3.1 , android , debian linux đã có người cho chạy rồi . bạn dùng thử N900 chưa ? Mình thấy maemo rất giống ubuntu và maemo đung thực sự là một linux distro chứ không như android (kernel linux + VM java) hay iphoneOS (kernel unix + đử thứ không liên quan gi đén nhau)

Phương thức làm điều này thì anh bạn tonnikannen có nói trên youtube mà . Anh ta sử dụng 1 chương trình giả lập cấu trúc máy tính mã nguồn mở tên là PearPC . Anh ta đã dịch lại code của chương trình này bằng scratchbox ( cung cấp trong SDK của maemo5) để nó có thể chạy trên maemo5. Sau đó thì dùng PearPC để giả lập cấu trúc máy Mac và cài Mac OS X 10.3 lên . Các bạn có thể down PearPC và code source của nó ở đây :
http://pearpc.sourceforge.net/about.html 😆 Nếu đủ tài thì có thể test đủ loại hdh trên N900 😃
Chính vì do chạy 1 chương trình giả lập cấu trúc Mac trên N900 sau đó cài full Mac OS X 10.3 lên trên thì tất nhiên là nó siêu chậm =))) và làm cái này để nghịch chơi cho vui vậy thôi . Khi nào mà thực sự cài được Mac OS X lên thì mới là một khám phá đáng kể. Mà mình nghĩ là khó có thể được bởi vì Mac OS X đâu có code source.
N900 là điện thoại đầu tiên có thể chạy được Mac OS X là do công việc port phần mềm PearPC từ linux lên maemo 5 tương đối dơn giản . Còn các điện thaọi khác muốn làm điều này hầu như là phải viết lại toàn bộ chương trình

PS : sao bác sonlazio lại post bài này bên box android nhỉ . Bây giờ bên maemo cũng có người mở topic tương tự
cài thử windows server 2008 cho đề làm server thì sao nhỉ? ;))
Kinh quá nhỉ, hay cài 7 hoặc 3.2 xem được không các bác. Siêu phẩm!
N900 khiến người ta đi hết từ bất ngờ này tới bất ngờ khác ! Khủng quá ! Ko biết năm nay Nokia có định tung ra 1 siêu phẩm nữa dùng Maemo ko nhỉ ?
Thật sứng đáng là chiếc đt của Năm
có vẻ chậm nhỉ sao ko thu cài win XP nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019