[Video] Phần chạy Slalom ở Porsche World Roadshow Vietnam 2016 và vài chia sẻ kinh nghiệm

levuongthinh
24/3/2016 4:49Phản hồi: 21
[Video] Phần chạy Slalom ở Porsche World Roadshow Vietnam 2016 và vài chia sẻ kinh nghiệm
Slalom là một trong những nội dung hấp dẫn nhất tại Porsche World Roadshow Vietnam 2016. Đây là phần chạy sa hình với một vài đoạn zíc-zắc cộng với khúc cua hơi gắt hình chữ U. Cái khó là bạn phải hoàn thành phần chạy của mình sao cho nhanh nhất có thể. Để có được thành tích tốt thì đòi hỏi người cầm lái phải thực hiện đúng các kỹ thuật, có một chút kỹ năng về lái xe kiểu Slalom, có được sự bình tĩnh và tập trung cần thiết.

Slalom do Porsche tạo ra trong sự kiện Porsche World Roadshow Vietnam 2016 cũng khá ngắn nên thời gian hoàn thành chỉ vào khoảng hơn 10 giây. Có thể các bạn nhìn từ bên ngoài sẽ nghĩ là “dễ nuốt” nhưng kỳ thực vào cầm lái thì mới thấy là để chinh phục Slalom một cách hoàn hảo nhất đòi hỏi rất nhiều yếu tố.

Huấn luận viên chuyên nghiệp hướng dẫn cách đặt tay trên vô-lăng và đánh lái.

Đầu tiên là bạn cần tuân thủ một số nguyên tắc kỹ thuật. Bạn nên chỉnh ghế lái làm sao cho thật thoải mái để có thể thao tác nhanh và chính xác trên vô-lăng. Hai bàn tay đặt ở hướng 9h và 3h trên vô-lăng và ngón tay cái được đặt trên mặt trước của vô-lăng chứ không phải nắm tròn tay. Nếu bạn nắm chặt vô-lăng quá thì khi thực hiện những cú cua gấp sẽ bị chậm và có thể bị đau tay. Lúc đánh lái bạn nên đánh cả 2 tay chứ không xoay vô-lăng kiểu một tay như lái thường ngày trên phố. Đánh lái 2 tay sẽ giúp bạn kiểm soát tốt vô-lăng và sẽ không bị tình trạng dư lái khi cua gấp.

Mình và chiếc Porsche Boxster GTS. Làm quen với nó trước khi chinh phục Slalom.

Thứ hai là bạn phải hiểu chút ít về chiếc xe bạn đang cầm lái. Bạn cần chạy thử một vài lần để làm quen và biết nên “thuần hoá” nó theo cách nào. Chiếc Porsche Boxster GTS sở hữu sức mạnh 330 mã lực và có thể tăng tốc từ 0-100 km/h trong vòng 4,7 giây. Rõ ràng là không phải dễ để làm chủ chiếc xe mạnh mẽ này.

Huấn luận viên hướng dẫn cách xác định hướng và cách nhìn khi chạy qua các côn trên sa hình.

Thứ ba là kinh nghiệm đặt góc nhìn trên sa hình. Khi vào Slalom thì bạn sẽ thấy những chiếc côn được bố trí để chỉ hướng xe chạy. Hướng chỉ của côn nằm là hướng của xe. Ví dụ như trong hình trên thì 2 côn màu xanh chỉ về bên trái thì bạn sẽ phải đưa xe chạy về phía bên trái. Thay vì nhìn đúng vào vị trí đặt côn đứng, bạn hãy nhìn qua bên cạnh côn một chút. Ví dụ nếu ở côn đó bạn phải đi hướng bên trái, thì bạn cần tập trung vào vị trí cách côn chừng 15-20cm về bên trái. Cách nhìn này sẽ giúp bạn đưa chiếc xe đi chính xác hơn, không bị vướng vào côn.

Tập trung ngay từ khi người tính giờ bắt đầu đếm cho đến khi dừng hẳn xe ở vị trí đích.

Thứ tư là sự tập trung và bình tĩnh. Vì việc chạy Slalom chỉ diễn ra trong thời gian rất ngắn (có hơn 10 giây cho Slalom của Porsche) nên bạn cần phải thực sự tập trung. Tập trung sẽ giúp bạn có được khả năng xử lý chính xác, không bị dư thừa khiến mất thời gian. Tất nhiên, để làm chủ chiếc xe mạnh mẽ trên con đường lắt léo thì bạn phải thật sự bình tĩnh. Mất bình tĩnh là thua ngay.

Dù vậy thì trên đây chỉ là những thứ mang tính lý thuyết. Cách tốt nhất để hoàn thành Slalom nhanh nhất vẫn là leo lên xe và chạy. Chạy nhiều sẽ giúp bạn rút ra được những kinh nghiệm và sửa chữa những lỗi mắc phải để cải thiện thành tích của mình.

Quảng cáo

Các hướng dẫn của huấn luận viên lái xe chuyên nghiệp là cực kỳ quý giá, các bạn đừng xem thường. Sau khi áp dụng ở Slalom, các bạn còn có thể dùng nó cho việc lái xe hàng ngày. Hãy lắng nghe kỹ phần hướng dẫn này.

Xe.Tinhte.vn-Porsche-World-Roadshow-Vietnam-2016-Slalom-7.jpg Xe.Tinhte.vn-Porsche-World-Roadshow-Vietnam-2016-Slalom-8.jpg
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
8 năm
Chạy Slalom trên 4 bánh em biết, nhưng khi nào có Porsche để chạy Slalom thì em chưa biết 😃
ptd_0211
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RIM Thích cầu nói của bạn đó
Mình tò mò là những điều kiện gì để được tham gia những sự kiện lái thử xe, xe sang, siêu xe hoặc những sự kiện như này ạ ? Dân thường như mình có cơ hội không ?
carrick
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dualshock Khách hàng đã mua xe Porsche hoặc người nổi tiếng hoặc khách hàng tiềm năng 😁.
shockduhe
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dualshock Để tham gia những sự kiện này thì cụ có thể đang sở hữu xe của hãng hoặc cụ nằm trong danh sách khách hàng tiềm năng của hãng thì mới được cụ ạ. Như mình chắc chỉ được đừng nhìn :v
lotuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vậy cụ thể mấy cha huấn luyện viên đó hướng dẫn cái gì thế?
@lotuong Cách cầm vô-lăng, đánh lái, một vài mẹo chạy sa hình. 😁
HoThien85
TÍCH CỰC
8 năm
wow ,,xe đẹp...triễm lãm ngay chổ mình với gấu hay ra đó ngồi ấy với nhau 😁
Ông nào biết drift vào đây thì bá cháy đỉnh của đỉnh luôn à! 😁:D:D
hientu1986
TÍCH CỰC
8 năm
@lamborghini_08 Lỡ xảy ra sự cố là đền đuối luôn
Sauron
TÍCH CỰC
8 năm
Ước ao 1 lần được test drive mấy chú 300+ HP này 😔
đã thật... 😁
Thấy có con girl ko bt mặt mũi ra thế nào
Wow, xe đẹp ^^
em thuộc dạng thích mua xe về chưng với đi kiểng, cho em kiếu vụ này nha 😁

em mà có mua porche chắc tối ngày em ngồi đánh bóng chứ ko đua đâu, bụt ơi bụt, cho em đi!
july3rd
TÍCH CỰC
8 năm
Chữ chữ và chữ. Có vẻ chủ thớt thích tỏ ra nguy hiểm khi muốn đăng bài này.

Slalom ở vn ko biết thế nào chứ ở đây nó là một trong những bài thi khi lấy bằng lái. Và là cái dễ nhất. Đương nhiên là cần phải tập luyện nhưng cái cách nguy hiểm mà thớt diễn tả thì hoàn toàn ko tới.
@july3rd Bạn thi bằng lái thì cứ thong thả mà chạy, qua hết là được. Còn đây là phải chạy nhanh nhất có thể. Mình thấy bạn đang tỏ ra nguy hiểm thì hơn.
july3rd
TÍCH CỰC
8 năm
@levuongthinh Thi bằng lái cũng có thời gian quy định nhé. Ở đây ko biết độ dài piste có như nhau ko nên ko thể so sánh thời gian được thôi
newslove
TÍCH CỰC
8 năm
Cuối cùng thì mấy bạn chỉ dc xem ảnh, còn hướng dẫn gì và kĩ thuật ntn thì người trong cuộc mới biết
clip lồng nhạc vào nên cảm nhận o phê, nghe vậy mới phê nè. Tây đội nón lá test luôn.
Em cũng mới tham gia show này hôm thứ 5 vừa rồi. Do có thằng em mới mua Cayenne đc mời rủ đi. Cảm giác nài em 911 Turbo S 560hp thật phê 😃 ImageUploadedByTinhte.vn1458961146.263401.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019