[Video] Porsche trình diễn công nghệ treo cân bằng chủ động Active Ride trên Panamera 2024

thanhtung6868
10/3/2024 5:8Phản hồi: 71
[Video] Porsche trình diễn công nghệ treo cân bằng chủ động Active Ride trên Panamera 2024
Porsche Active Ride là công nghệ ổn định thân xe được trang bị trên những chiếc Porsche Panamera E-Hybrid thế hệ 975 ra mắt thời điểm tháng 11/2023 và những mẫu Porsche Taycan mới. Đây là công nghệ kết hợp với hệ thống treo khí nén giúp cho chiếc xe có khả năng giữ được sự thăng bằng hay ổn định bất kể đó là khi bạn vào cua với vận tốc cao, đi trên đường gồ ghề hay đường nghiêng.

Công nghệ Porsche Active Ride sẽ trang bị 4 động cơ bơm nhớt thuỷ lực nhằm điều chỉnh độ cao thấp của 4 phuộc nhún (tối đa 55mm), hệ thống này sẽ tự động điều chỉnh 13 lần trên 1 giây, tất nhiên dựa vào dữ liệu tính toán của máy tính và các cảm biến.

Trong quá trình di chuyển, thân xe sẽ có thể nghiêng bất kỳ một hướng nào đó và người ngồi bên trong xe cũng sẽ mất thăng bằng tương tự. Ví dụ khi bạn tăng tốc mạnh thì đầu xe sẽ chồm lên, khi bạn ôm cua phải thì thân xe sẽ nghiêng về bên trái, khi bạn phanh thì đầu xe sẽ chúi xuống.... Và công nghệ Active Ride này sẽ dựa vào các cảm biến để chống lại những tình huống mà thân xe bị nghiêng như trên hay trong quá trình vận hành.

Ví dụ khi bạn đánh lái gấp về bên phải thì hệ thống sẽ tự động hạ độ cao của phuộc bên phải hay nâng cao phuộc bên trái lên, hạn chế được tối đa việc thân xe bị nghiêng về bên trái. Tương tự với trường hợp đi qua đường gồ ghề hay bập bênh. Ngoài việc đem lại sự vững chãi cho người ngồi bên trong, hệ thống này còn liên tục cân bằng trọng lượng phân bổ của thân xe, gia tăng độ bám ở 4 bánh xe và tăng hiệu suất khi vận hành.

Porsche cho biết, khi trang bị hệ thống Active Ride này thì hệ thống treo khí nén đi kèm cũng trở nên đơn giản và ít phức tạp hơn, sẽ không cần những hệ thống treo khí nén đa van hay đa buồng chứa nhưng vẫn đạt được hiệu quả cao hơn.

Đây là công nghệ không mới trên những mẫu xe sang, điển hình như Audi hay BMW cách đây 20 năm cũng đã sử dụng những thanh cân bằng thuỷ lực điều khiển điện để làm nhiệm vụ này. Khác biệt là mỗi thương hiệu sẽ nâng cấp chúng lên theo từng năm, đối với Porsche thì mục tiêu mới họ theo đuổi có lẽ là sự êm ái hay trải nghiệm cao cấp của người ngồi bên trong nên đây là lúc họ trang bị chúng.

Porsche Panamera 2024 chính thức ra mắt: Mạnh mẽ và hiện đại hơn

Porsche Panamera 2024 cũng là chiếc Panamera thế hệ thứ ba mang mã sản phẩm 975 đã chính thức ra mắt. Đây là thế hệ hoàn toàn mới được Porsche nâng cấp hay cải tiến hàng loạt trang bị, thế hệ này được nhắm tới không chỉ hiệu suất mà đó là những…
tinhte.vn
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xịn. Ai như xe hãng phéc, ngồi nẩy như xe ngựa
@Leubaovitien nhường vin nô xe 6xx nhé, về mà thẩm du với nhau, haha, tội nghiệp
@HVT Rồi ở VN mày có mấy xưởng?
HVT
TÍCH CỰC
2 tháng
@Leubaovitien Nhiêu đó đủ chứng minh với mầy là có con xe rẻ hơn, êm ái hơn, xịn hơn và chưa bỏ mẫu như con xe mầy thần thánh rồi mà vẫn cần gì nữa!
Quá ư là hiện đại, không như hãng Vinfast VF8 đến 2024 rồi mà vẫn còn làm cái vô lăng hình tròn. Lạc hậu vãi.
@Nguyễn_Văn_Triệu Bạn yên tâm đi ,ít hôm cho bạn mằm ngủ tren VF8 luôn đó ko phải cầm vo lăng nữa😂
Clip đâu nhỉ
@cosmos47 Có rồi đó bác, full HD không che 😁
Xe 4 bánh cụ thể là xe oto hay còn gọi là xe hơi, người Việt muốn sở hữu thì phải bỏ ra x3 lần so với các nước âu, mỹ siêu giàu?
@kaoaye Chất lượng xứng với giá tiền luôn á bạn.
@htnvn Dốt,có tiền nó sang mẹ rồi..chẳng lẽ bọn sống ở khu ổ chuột k đc mơ đến khu vinhome sao..
htnvn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@mandiesel 2024 rồi bạn ơi, âu mĩ không ai cấm bạn đến, VN cũng không cấm bạn đi, bạn không đi là do bạn không muốn hoặc bạn dở thôi.
Cố gắng mà đi cho nó sướng cái thân bạn ạ.
htnvn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Nguyen Manh Tran Theo bạn nói có tiền nó đi hết thì hóa ra ở VN 100tr dân toàn là người không có tiền.
Hóa ra biệt thự, xe hơi, chung cư cao cấp... ở VN toàn người không có tiền ở.
thế này say xe chết mất
ah mà hóng fan porsche vào chê mất chất xe vì êm quá
Cười vô mặt
pocket
TÍCH CỰC
2 tháng
Rồi hỏng ai thay cho.
@pocket Có tiền mua xe, tự nhiên không hỏi câu này
Bán ở mình chưa giá sao vậy ae nhìn ok quá nhỉ
SeekerT
TÍCH CỰC
2 tháng
Này chạy qua mấy con “trăn khổng lồ giảm tốc” của VN êm này, công nghệ chất lượng
@SeekerT Chạy vài chục con lăn đi bảo dưỡng
SeekerT
TÍCH CỰC
2 tháng
@minhchinmc chạy 20-30km/h chắc ổn, chứ thiết kế bây giờ thì tốc độ phải 3km/h chạy qua mới không hại xe
Test vậy thôi. Chứ bình thường chạy vậy thay bóng hơi chớt luôn. Mấy em cao cấp ở VN đc mấy năm đâu mấy năm sau hư hết vì đường xá
hoanlkpr
TÍCH CỰC
2 tháng
@minhchinmc Quá nhiều tiền thì tiền cũng chỉ là số lẻ thôi,nhiều ông hội bán tải mua xe về để độ để phá đầy ra bởi vì họ có tiền muốn trải nghiệm,ít tiền thì suy nghĩ chứ người có tiền mình nói thật tiền với họ giống rác thật, họ mua bộ vỏ mâm cảng đi offroad cả trăm triệu 1 lần về bỏ xó hoặc thanh lý rẻ đầy ra, họ nuôi được thú vui tiền với họ không thành vấn đề, mình có ông bạn mua bán tải mua thêm xuồng hơi chắc cũng 200tr chơi dc 3 bữa chán bỏ luôn con xuồng ngoài trời nắng mưa hư mục ra
hoanlkpr
TÍCH CỰC
2 tháng
@Mr.Whisky thì mới nói câu liệu cơm gắp mắm thôi, có tiền chơi theo kiểu có tiền ít tiền chơi theo kiểu ít tiền, ít tiền mà ngó theo kiểu có tiền toàn than với thở
hoanlkpr
TÍCH CỰC
2 tháng
@tuanhung1433 Thằng bạn bắt lỗi đúng mà, xe ai nấy chạy, nhiều thằng không rành xe không biết đọc lỗi xe thì đền thôi, mọi thôn tin nó đều báo rõ sắp đến kỳ hư mà ráng thì đền, như ông nói xe đó chắc hết nước mát quá nhiệt báo lỗi động cơ ông kia còn ráng đạp redline thì đền
@hoanlkpr Chủ xe đi chung, chạy trên đường NVL Q7, chạy chưa được 5km thì xe nổi cá vàng, chủ xe ngồi bên cạnh bảo tắt máy sẽ hết lỗi. Anh kia trả vô lăng cho bạn lái luôn. Theo bạn đánh giá như vậy thì lỗi ai.
Bao giờ những công nghệ này mới có trên xe phổ thông nhỉ?

Khi mua xe mình rất quan tâm hệ thống treo chứ không chỉ mẫu mã và công suất, đáng tiếc là mình mua vf8 quảng cáo treo đa điểm, gầm thấp thì đúng vào cua ổn định, nhưng phuộc và lò xo ngắn, phuôch cứng khiến cho xe giản xóc kém, đo rất xóc nẩy

Mình đã bỏ 12tr nâng cấp phuộc và đi êm hơn rất nhiều, đợt tới có tiền mình sẽ làm nốt lò xo 9tr nữa
@blackberry97 giá bóng hơi vãn còn đắt quá bác nhỉ,hic
di_hoc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@h734 vãi nhái thật, nó nhảy qua luôn mới ghê chứ.
@di_hoc đỉnh vãi ò
@Leubaovitien Xe xăng khai tử nên mình cũng ngại khoản bảo hành bảo dưỡng
Porsche thì nổi tiếng option đắt đỏ. Chi phí cho cái option này chắc bằng cái xe hãng khác.
Xịn nhưng tiền bảo dưỡng thay đồ chắc khủng lắm
Phải trang bị mấy tính năng software driven thế này thì mới vô mô hình bán sw được
Chiếc xe endgame, quá ướt luôn
Hào Lý
ĐẠI BÀNG
2 tháng
quá đỉnh
ides
CAO CẤP
2 tháng
Mẹo, đi pọt mà dùng iPhone 8 😁
hay quá
ngồi xe này dễ bị hiểu nhầm quá anh em ạ...
cứ nhún nhảy...
Khôn như mày :D
xem xong thấy kém cỏi ghê,có tiền mua xe xịn thì vợ đỡ say xe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019