[Video] Quá trình tạo ra những chiếc bóng đèn hiện số tuyệt đẹp

ND Minh Đức
4/10/2016 4:53Phản hồi: 66
[Video] Quá trình tạo ra những chiếc bóng đèn hiện số tuyệt đẹp
Những cái bóng đèn hiện số màu đỏ tuyệt đẹp mà bạn thấy trên đây chính là ống Nixie - một món đồ công nghệ "cổ" hồi xưa thường được dùng để hiển thị số hoặc chữ. Đây bản chất là những ống âm cực lạnh, bên trong chứa khí neon và trước khi có sự xuất hiện của màn hình LCD, nó có thể được tìm thấy trong máy tính toán, máy đo điện hoặc một số món đồ khác.

Hiện tại, với sự phát triển mạnh mẽ của nhiều loại công nghệ màn hình hiển thị, ống Nixie không còn được sản xuất nữa và thật sự trở thành một món đồ "cổ" tuyệt đẹp. Và trong đoạn clip bên dưới, Dalibor Farny đã quyết định tạo nên những chiếc ống Nixie hoàn toàn bằng thủ công. Anh đã quay lại toàn bộ quá trình phức tạp, cầu kỳ và đầy sự khéo léo trong lúc chế tạo lại chiếc ống này ở nhà. Mời các bạn xem.

Tham khảo Youtube
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

n_tienloi
TÍCH CỰC
8 năm
Úi trời, tưởng gì ghê gớm, tưởng thế nào.... Tui mà cũng có đồ thì..tui cũng éo làm được. Mua cho nhanh, haha 😁
@n_tienloi Đăng nhập chỉ để like cho bác :p
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
8 năm
Đẹp và ấm áp. Nhưng không bằng đồng hồ Nhật làm cũng bằng bóng đèn này mà cầu kỳ hơn
Quá sức công phu (y)
joedalton
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hiện ở trong phòng thí nghiệm của trường cũ của mình vẫn còn dùng loại này
kien2810
TÍCH CỰC
8 năm
Có ai ngồi xem hết 37 phút như mình ko 😁

Quá kì công luôn,mà máy móc đầy đủ qá :D
letranlinh89
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kien2810 E xem không bỏ sót giây nào. Vào cả web của nó để xem. Định làm 1 bộ mà kéo xuống giá hơn 35 triệu VND. Sợ :-SS
rupiah
ĐẠI BÀNG
8 năm
@letranlinh89 Giá trên giời đó.
Em thấy bán đầy trên eBay khoảng 150-200EUR chứ mấy.
Bác cứ search Nixie Clock ra đầy.
Cái này là kít mạch + bóng IN-8-2 chưa có case giá 129 GBP. Giờ bảng anh mất giá nên rẻ ối.
http://www.pvelectronics.co.uk/index.php?main_page=product_info&cPath=21&products_id=72

Ở ta cũng có này... dùng bóng IN-14 của anh Hai tốt chán
https://sites.google.com/site/lammachinpcb/thong-bao-san-pham/baidangkhongcotieude
Em gửi link ví dụ... ko liên quan gì đến em nren ko có quảng cáo gì cả đâu nhé
hacrot3000
TÍCH CỰC
8 năm
@kien2810 xem hết nhưng chỉnh tốc độ x 2 :D
o_obibi
ĐẠI BÀNG
8 năm
xem được 3', kéo đến đoạn giữa, xem thêm 2', kéo đến đoạn cuối 😁
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
Xem hết video mới biết!
Không có gì khó nếu có điều kiện...
@sroyan01 cho dù ý bạn "điều kiện " chưa phải chỉ là tiền, nhưng để làm thế này, không chỉ đòi hỏi về cơ sở vật chất, kiến thức, mà còn phụ thuộc vào yếu tố con người ( tỉ mỉ, , đam mê, học hỏi,....) đặc biệt là sự thông minh bẩm sinh, sự khéo tay ( nhìn trình độ gia công là biết).

Vì thế không phải ai cũng có thể vào phòng Lab,
Mình đang ở Nga, thầy cô bộ môn Lý, có lần cũng phải nói là trình độ làm thí nghiệm của họ không thể bằng những người trong phòng thí nghiệm , dù họ có kiến thức cao, đặc biệt nhưng người trong phòng lab thường có độ tuổi trẻ hơn giảng viên. Khi không có trợ giảng ( người từ phòng lab) thì giảng viên chính làm thí nghiệm trên giảng đường rất lụm thụm
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
@dktran01 Thế thì mình đã nói nếu có điều kiện mình sẽ làm được!
Vì cơ bản mình làm được những yêu cầu bạn nói! và ai muốn là để ra tiền cũng sẽ làm được!
Không khoe khoang hay gì cả, những gì video này làm rất đơn thuần, không có khó khăn lắm đâu...
Máy móc hỗ trợ, tài liệu có sẵn, nguyên lý có sẵn, chỉ là điều kiện và con người.
Mình là con người và chỉ cần điều kiện.
Và nếu là bạn thì bạn cũng sẽ làm được! Cái này không phải nghiên cứu hay thí nghiệm gì cả, rập khuôn lại thôi!
@sroyan01 Với điều kiện bạn đang có thì bạn đã làm đc gì chưa ;)
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
@swordfish4s Làm được những gì mình có thể làm rồi! hehe...
Thế còn bác?
namftu1114
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bóng trên cùng bên góc trái bị lỗi
anhtoan0000
ĐẠI BÀNG
8 năm
@namftu1114 bác để yh quá ))
Mình xem hết clip ở tốc độ 2.
nhà riêng mà máy móc đồ đạc ko thiếu thứ gì? :eek::eek::eek: đúng là có kiến thức + có điệu kiện thì ko có gì là khó khăn cả 😁
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhà chỉ có vài ba bộ gọi là thôi 😃
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
8 năm
@viettiepx2 giá cả bác inbox em dc ko? cho em xin địa chỉ đến xem hàng nữa nhé
@viettiepx2 này mua hay tự làm thế bác chủ ???
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@trung8888888742 Tự làm đó bác!
daicap
ĐẠI BÀNG
8 năm
@viettiepx2 Mình chỉ có 1 bộ bóng thôi 6 cái 12 và 6 cái Bạn.
2 lớp thì mình đi đặt được mà. tại mình cũng mua bong về tự làm mạ bận quá để tới h.
Kiếp cái gì ông cũng có
g_p3
TÍCH CỰC
8 năm
Tua và tua 😃
Nhìn cách làm thấy nghệ thuật quá
nsh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình xem hết. Thấy chủ yếu là trình diễn kỹ thuật, kỹ nghệ gia công thủy tinh thôi. Mà mình không có kiến thức về món này, thấy nhiều chi tiết thừa thừa, không hiểu sao phải có nó
Phiết CN
TÍCH CỰC
8 năm
tự dưng nhớ ra nhà có mấy cái bóng này của anh ngố SX từ những năm 60
Nhìn thì có vẻ khó khăn thế thôi! Nhưng thực ra thì..........................................nó khó thật! 😁
Phiết CN
TÍCH CỰC
8 năm
trước mình còn có cái máy tính bỏ túi của GE sử dụng loại đèn này,mỗi bóng nhỏ như móng tay út thôi,nhìn ban đêm công nhận đẹp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019