[Video] Quay phim màn hình chơi game và stream lên internet với XSplit Gamecaster

cuLong
17/4/2014 10:2Phản hồi: 32
[Video] Quay phim màn hình chơi game và stream lên internet với XSplit Gamecaster

Ghi hình lại những cảnh game khi đang chơi là một nhu cầu thiết thực của các game thủ. Với máy tính để bàn vì việc này khá đơn giản, game thủ có thể trang bị card ghi hình hoặc phần mềm chuyên dụng, với laptop thì chỉ sử dụng phần mềm mà thôi. Với ứng dụng XSplit Gamecaster, chúng ta có thể dễ dàng quay phim lại màn hình khi chơi game, lưu những thước phim đó để chỉnh sửa, làm tư liệu, cũng như stream trực tiếp nó lên các mạng xã hội phổ biến như Twitch, Youtube, Facebook, Twitter và Google+, dĩ nhiên là chúng ta phải có tài khoản của những dịch vụ đó.

Giao diện của XSplit Gamecaster rất đơn giản, chúng ta có các tab chức năng để cấu hình cho phần mềm, ví dụ các phím tắt để bật tắt tính năng quay phim, stream video, bật webcam, bật micro; tab chỉnh chất lượng video quay lại và chất lượng stream lên internet, lên tới Full HD hoặc cao hơn, tùy theo độ phân giải của màn hình; tab chọn file sẽ được lưu lại ở đâu...

Thực tế sử dụng thì XSplit Gamecaster hoạt động rất nhanh và hiệu quả, trong màn hình chơi game chỉ cần bấm phím tắt thì nó lập tức sẽ quay lại màn hình luôn, mà không làm giảm FPS của game, hoặc khi stream thì nó sẽ kiểm tra đường truyền internet của chúng ta và chọn mức chất lượng phù hợp nhất, ví dụ là up lên Youtube ở mức 720p.

32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dinhdoong
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay quá, em đang loay hoay tìm cách mà chưa có cái nào khả thi, chủ thớt cho em hỏi em tạo sự kiện trực tuyến trên youtube muốn phát trực tiếp thì dùng cái này có được không
kéo game đã nặng máy lắm r, lại còn quay phim màn hình nữa thì ko trụ nổi, cấu hình phải cao. giá mà game h nó tích hợp như trò cf ấy thì hay! chơi hết ván cái file replay có mấy MB!
@[HD]YêU cÔnG NgHệ File replay của game CF chủ yếu để cho có chơi vui, chứ vào xem thì thao tác chậm, k giống lúc đang chơi, bắn phát. 5 tiếng sau mới thấy chết 😁
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Dota 2 cũng thế còn cho tự do điều khiễn camera theo ý ... Em nghĩ chắc file nó lưu ở server nên có mấy mb
@bumblebee091 Cf em ko biết chứ Dota 2 replay ngon vãi
ipconfig
ĐẠI BÀNG
10 năm
@le hoang tuan mấy cái file replay của game nó đơn giản là điều khiển để cho game render lại đúng như lúc mình ghi, nó giống như là có một người chơi lại cho mình xem đó, chứ ko phải là file video đâu bạn.
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
Ko biết cái này quay LoL có giật ko nữa..:rolleyes:
nomikk
ĐẠI BÀNG
10 năm
hài, người ta đang bảo là quay lại rồi chia sẽ cơ mà =))
ờ thì dota cs cf có replay, nhưng muốn đưa lên youtube thì vẫn vào game, bật replay rồi phải bật thêm chương trình thứ 3 rồi quay, khác cái vẹo gì đâu
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
Đang dùng Action! của Mirillis, rất ngon và tính năng y như XSplit Gamecaster này luôn. Test xem cái nào ngon hơn đã.
@britgaga Bạn test chưa, cho mình hỏi cái nào tốt hơn, mình đang cần
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@vietdaophu Action ngon hơn toàn tập.
@britgaga cái đấy ..... ntn hả bạn
Tại sao không dùng Fraps nhỉ!

video quay = fraps.
Negou Synn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hontheogio Trong các phần mềm thì mình phải công nhận là Fraps không ảnh hưởng nhiều đến game khi quay và cho ra clip chất lượng tốt nhất nhưng điểm yếu chết người là clip ra quá nặng.
Bác nào biết cách record trên twitch tv ko. Em đang muốn mua cái box record chứ xài soft nặng lắm
Cái này chắc máy cấu hình mạnh mới chiến được, máy e Dell 7537 nên thôi, ko ham
@newstar9292 Tầm đó mấy em MSI GP 60-2PE, GE60-2PC.... chiến đã luôn
chơi game gà nên chả bao giờ quay 😁
Em thấy cái này ngon, quay lại dotA hay lmht tốt, hình rõ lắm
không làm lag và giảm fps của game => cái này gần như là không thể, ít nhiều cũng sẽ bị ảnh hưởng nhất là máy yếu.
tanquyvt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em đang dùng chế độ quay video của Game Booster replay tốt nhưng bị tụt FPS, để thử coi...
Linh EDRA
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phần mềm này dùng rất dở, game nặng là văng game.
Mình đàng cần 1 phần mền tốt để quay game dota 2 hay War thunder chất lượng video cao để úp lên youtube bạn nào cho mình xin 1 phần mêm miễn phí tốt với tks
có link không thớt
ch
chuẩn men

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019