Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Robot phẫu thuật da Vinci biểu diễn khâu vỏ quả nho

ND Minh Đức
13/5/2015 3:55Phản hồi: 64
[Video] Robot phẫu thuật da Vinci biểu diễn khâu vỏ quả nho

Liệu robot có thể thực hiện phẫu thuật thay cho các bác sĩ ngoại khoa nhằm tăng độ chính xác, an toàn và giảm xâm lấn? Trong đoạn video trên, các bạn sẽ thấy hệ thống robot da Vinci đang thực hiện phẫu thuật cho một quả nho. Đầu tiên một mảnh vỏ nho sẽ được đặt chính xác lên vị trí cũ sau khi bóc ra, sau đó, 2 cánh tay khác bắt đầu cầm chỉ và kim khâu để khâu da lại. Các thao tác thắt nút, khâu chỉ đều được thực hiện một cách tập trung, chính xác và tỉ mỉ. Và đáng ngạc nhiên hơn vào cuối clip, thì ra tất cả đều thực hiện trong một chiếc lọ với miệng khá hẹp.

Phải chăng đây hứa hẹn sẽ là cách phẫu thuật chính xác, ít xâm lấn do robot đảm nhiệm cho con người trong tương lai? Nếu đã từng có dịp chứng kiến một ca phẫu thuật được các bác sĩ ngoại khoa thực hiện, các bạn sẽ cảm nhận được nó đòi hỏi độ tập trung, sự chính xác, cẩn thận và cả sức khỏe tuyệt vời. Tất nhiên, cơ thể sống của con người không chỉ đơn giản như một quả nho, nhưng da Vinci đã thực hiện thao tác khâu vá khá gọn gàng, đẹp mắt mà không gây quá nhiều tổn thương đến các phần khác. Theo nhóm phát triển hệ thống da Vinci, những cánh tay robot có thể vận hành tự động, nhưng cũng có thể hoàn toàn kiểm soát bởi bác sĩ khi cần thiết. Khi đó, họ sẽ sử dụng hình ảnh 3D độ phân giải cáo để tiếp cận khu vực phẫu thuật một cách chính xác và rõ ràng hơn.

Thêm vài video mô tả hoạt động của hệ thống phẫu thuật da Vinci​

Điều khiển da Vinci bóc vỏ quả nho

Dùng cánh tay robtot để gấp giấy Origami

Điều khiển da Vinci để tô màu cho tranh vẽ

Video giới thiệu hệ thống da Vinci​

Tham khảo TT, Davincisurrgery
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gif
TÍCH CỰC
9 năm
Quá tuyệt vời, công nghệ càng ngày càng ghê gớm
Nếu sảy ra sự việc đáng tiếc trên cơ thể người thì sao nhỉ? Ai chịu trách nhiệm?
@flower_cutter Tất nhiên là con người rồi. Chẳng lễ đổi cho robot. 😃
MrFuc1988
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SilverA còn ở VN thì lỗi do cái gì cũng người bệnh chịu. 😁
@flower_cutter Ở Việt nam thì tốt nhất là cho người nhà bệnh nhân ấn nút khởi động, còn ra sao thì cho người nhà bệnh nhân đi tù thôi! :eek::eek::eek:
@SilverA Thiếu : "Lỗi do bệnh viện nhập hàng tàu dán nhãn hàng Đức + cơ chế quan liêu => Bạn chịu trách nhiệm."
M3ga
CAO CẤP
9 năm
Máy này thì đc giới thiệu, sản xuất từ lâu rồi nhưng nói chung là vẫn chỉ âp dụng đc trong 1 số phẫu thuật nhất định thôi.
Robot ngày càng tinh vi và hiện đại hơn.
Khâu tờ rinh đuợc ko? 😁
kothechiaxa
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tontutiensinh Đẹp như mới
Anh-Vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tontutiensinh Biến con trai thành con gái còn được, anh còn hỏi gì nữa không?
hoanglamna
ĐẠI BÀNG
9 năm
thật là điều không tưởng 😁
zingme94
ĐẠI BÀNG
9 năm
hoá ra khâu vết thương là thế này ak,nhìn đau vãi
HuyVinhDalat
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn khâu trái nho mà sao thấy thốn thốn thế nào ấy.
Averell
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này không rõ là người ngồi ngoài điều khiển (kiểu như chơi điện tử), hay là tự động hoàn toàn?
@Averell ko xem clip hả pa?
Averell
ĐẠI BÀNG
9 năm
@karanka1989 clip chỉ quay mỗi 3 cái cánh tay máy thôi, đâu có nói đến việc nó tự xử lý hay có người điều khiển đâu
@Averell ưdw.PNG dqw.PNG
với kỹ thuật hiện tại thì chưa có AI nào có thể tự làm những công việc phức tạp như này được cả
nhìn gập con hạc giấy là ko thấy bằng tay người làm rồi nhưng cơ bản chắc là ko bị run tay thôi. Mà vẫn là do con người điều khiển mà
M3ga
CAO CẤP
9 năm
Đừng phát biểu những câu ko có căn cứ thế các bác.
Đừng chỉ nghe báo chí thiếu chuyên môn viết câu khách và 1 vài con sâu trong ngành Y mà chụp mũ cả ngành Y như vậy.
@bitback xin lổi vượng rể tôi làm bác sĩ ngoại thần kinh ở bệnh viện triều an. 1 ca mổ sống lưng 40tr bác sĩ chính hưởng 30% nhé là hơn 10tr cho 1 ca mổ tháng nào ông ấy cũng ngoài 100tr thu nhập.ko biết thì đừng có nói quy luật này nọ. lương bác sĩ mà vài trăm nghìn 1 ca phức tạp ai thèm làm.
bitback
TÍCH CỰC
9 năm
@Gamekosu xin lỗi, em mới chỉ là sinh viên, cũng chỉ đi thực tập bệnh viện và nghe rất nhiều thầy cô kể qua về công việc của thầy cô thôi. còn ví dụ của bác, em có thể lấy rất nhiều ví dụ tương tự, nhưng thử hỏi có có bao nhiêu bs được như vượng rể bác. còn trả thấp ai thèm làm? lương thấp vẫn phải làm bác ạ, mình k làm thì ai làm, chỉ là ngẫm lại thấy xã hội còn bất công quá thôi, mà k phải ai cũng có thể chịu được áp lực như thế, thành ra tiêu cực.
bitback
TÍCH CỰC
9 năm
@hienchuong mình k biết thực tại mà bạn đang nói ở đây là gì khi mà mình thấy bệnh nhân, bác sĩ hàng ngày mỗi khi đến trường. nghĩ lại thì giá như không ai đưa phong bì cho bs, số tiền có trong phong bì đó được nộp lên ngân sách thì có lẽ mọi chyện sẽ khác, bác sĩ được trả đúng với trách nhiệm còn bệnh nhân được đối xử công bằng. mà dù sao thì đây là tinhte.vn, nói ở đây thì bộ trưởng, thủ tướng cũng k biết đâu.
@bitback thì ra là làm nghề y.thôi thì chúc sau này là lương y tốt. không có chuyện đồn đâu có lửa mới có khói. cố gắn quan tâm bênh nhân sau này nhé 😁
không thể tin nổi :eek:
Sắp hiện đạibhơn nhiều rồi. Hoan hô côg nghệ
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
Trước khi vào xem thì đã nghĩ là có 1 con robot khâu nhoay nhoáy như trên phim nhưng xem thì hơi thất vọng.
Chỉ ở VN mới có nha.
nói chung cũng test trên vật thể rùi, có khi sẽ lấy động vật ra thì nghiệm rùi mới tới con người
kebipbom
ĐẠI BÀNG
9 năm
ặc khâu trái nho mà ko tim thuốc gây tê cho nó, tội nghiệp chắc nó đau lắm lắm 😁
trí tuệ nhân tạo chi phối con người đã đến rất gần

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019