[Video] So sánh 2 nón bảo hiểm 3/4 có kính AGV Orbyt và AGV Blade

su béo béo
21/2/2020 4:35Phản hồi: 63
[Video] So sánh 2 nón bảo hiểm 3/4 có kính AGV Orbyt và AGV Blade
  • OrbytBlade là 2 dòng nón bảo hiểm 3/4 có kính bắt mắt của AGV.
  • Mình sử dụng 2 loại này với mục đích đi phố hoặc những đoạn đường dưới 100 km.
  • Giá thành của 2 nón này khá cao, không dành cho số đông.
  • Anh em nào thích nổi bật, khác lạ và không sợ cồng kềnh có thể lựa chọn Orbyt hoặc Blade.
  • Anh em bàn luận thêm về xe tại Tinhte.vn/xe.

2 chiếc nón mình so sánh ở đây cụ thể là AGV Orbyt Dreamtime và AGV Blade Tartaruga, mình đã làm trên tay cả 2 cái rồi. Mình để link ở cuối bài cho anh em nào muốn coi kĩ hơn nha. Giá của chiếc nón Orbyt Dreamtime là 4,79 triệu đồng và của Blade Tartaruga là 3,7 triệu đồng. Nhưng loại đơn sắc sẽ có giá rẻ hơn là đa sắc, mình thì cứ nổi bật và nhiều màu là thích.

Về phần khác nhau, đầu tiên là hình dáng của nón, Orbyt với kiểu dáng tròn trĩnh hơn, còn Blade thì lại kéo dài ra phía trước và sau. Nếu như anh em để ý một chút, chiếu nón Blade nhìn như nón của siêu nhân xanh lá trong siêu nhân cuồng phong 😁. Mấy anh em béo béo, múp múp thì sẽ hợp với Orbyt hơn, còn anh em nào góc cạnh, gầy gầy thì nên sử dụng Blade cho ngầu. Mình gầy nên sử dụng nón Blade, Su Béo chỉ là tên thôi nha anh em.

Thứ 2 là phần mính che của 2 chiếc nón có độ dài khác nhau. Orbyt có phần kính trước dài hơn, có thể che hết phần mặt còn Blade có kính chỉ che hết khoảng 2/3 mặt thôi. Trên chiếc nón Orbyt còn có thêm 1 lớp kính mát phía bên trong, còn chiếc Blade của mình phải sử dụng luôn kính mát làm kính chắn gió. Như vậy thì về tiện lợi, chiếc nón Orbyt có vẻ sẽ nhỉnh hơn.

Khoá gài của Orbyt là loại gài vào, còn Blade sử dụng khoá Double D-ring. Tuỳ theo từng anh em mà thích sử dụng loại nào hơn. Phần áp vào má của Blade mềm, có thể bẻ ra bẻ vào được. Còn của Orbyt cứng hơn, chỉ có thể bẻ vào trong, anh em không để ý cứ bẻ ra để đội nón vào có thể sẽ làm gãy. Với phần mút lót ở trong cả 2 nón anh em có thể tháo/gỡ dễ dàng để vệ sinh.

Hệ thống thông gió cũng khác nhau, ở trên Blade nhiều lỗ hơn Orbyt. Cụ thể phần thông gió của Orbyt nằm ở phía trên cao để né phần kính mát ở bên trong. Blade có nhiều lỗ hơn và được thiết kế chia ra 2 bên.

Mình đã từng đội cả 2 chiếc nón đi đi xa và quãng đường xa nhất là khoảng 300 km (từ Sài Gòn đi Đà Lạt). Ưu điểm của loại nón 3/4 có kính này là thoải mái, tiện lợi cho người đội. Tuy nhiên đó là với trường hợp anh em chạy xe tốc độ chậm rãi, vừa chạy vừa ngắm cảnh. Còn nếu như chạy với tốc độ nhanh khoảng 70-80 km/h anh em sẽ bị gió thổi vào phía dưới nghe ù ù rất khó chiu. Chưa kể đến việc còn bị cay mắt nữa. Do vậy mình nghĩ những loại nón thế này dành để đi phố và quãng đường ngắn sẽ ổn hơn.

Với mình thì những chiếc nón 3/4 chỉ là loại nón phù hợp đội hàng ngày thôi, chứ nếu anh em đi xa thì nên sử dụng fullface cho an toàn. Tuỳ vào sở thích, túi tiền của anh em mà chọn lựa chiếc nón hợp với mình nha. Còn nếu như muốn một chiếc nón rực rỡ, không dụng hàng với số đông thì có thể tham khảo thêm về 2 chiếc nón này.

Trên tay nón AGV Orbyt Dreamtime: https://tinhte.vn/thread/2909612/
Trên tay nón AGV Blade Tartaruga: https://tinhte.vn/thread/3070826/

Quảng cáo

63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dòng blade mình thấy thích và đang mang mỗi ngày luôn mặc dù mình đi xe tay ga, nghe bảo đã ngưng không còn ra hàng mới nữa, kính của mình trầy quá định thay mới mà hỏi chẳng chỗ nào còn, mà có chỗ còn thì báo giá 1tr, ặc ặc, thôi kệ trầy mang luôn

https://www.instagram.com/p/B8u50ltJdBd/?igshid=3ul75w4vp2ir

Nam Air on Instagram: "#elevator #lift"

28 likes, 4 comments - namairFebruary 18, 2020 on : "#elevator #lift"
instagram.com
@Nam Air mang luôn kính trầy đi anh ơi. Em nghe nói là đợt vừa rồi được đặt riêng nên sản xuất thêm. Nào có giá tốt mua kính thì hú em nha 😔
@su béo béo mang kính trầy luôn chứ mua kính bằng 1/3 cái nón thì thôi a chạy thôi
@Nam Air Bạn lấy lá mít chà sau đó lấy kem đánh răng đánh bóng lại là ổn. Hoặc mang ra tiệm chổ sơn tân trang ở Lý Tự Trọng gần Tao Đàn
@MinhHy Nguyen Cám ơn bác để mình thử
Nón nào cũng màu mè hoa lá hẹ. Nhìn không hợp mắt.
Typh
Trứng
4 năm
Màu đen thôi
SaiO
TÍCH CỰC
4 năm
Nón đẹp quá
Thích dùng nón 3/4 có kính để tiện khi chạy xe nhưng nó mau trầy kính quá. Mình đang dùng nón 3/4 của Andes thấy ổn, nhưng phần kính thì mau dơ, mau trầy.
zixzaxzo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@#JK con này tưởng gấp kính lên được cái lưỡi bên trên che rồi thì đỡ trầy hơn chứ bác. bác mua link nào thế cho e với
@#JK Quan trọng là dẻo bạn ơi. Lỡ có sao thì nó an toàn. K vỡ tung hoặc vỡ đâm vào mặt
@zixzaxzo cái lưỡi trai chỉ che được phần nào thôi vẫn trầy nha bác, em mua ở cửa hàng Andes trong Vạn Hạnh mall, nó cũng có nhiều chi nhanh lắm bác.
http://www.andes.com.vn/showroom/
@Evolution X mà kính này thay cũng rẻ, tầm 100k dùng vài tháng thay lần cũng được.
@#JK Ukm mình có cái 1/2 HJC mà mua kính chính hãng là 90k. Đi 4 năm chưa cả thay. Xước kha khá
Sợ bị hack lắm. Mũ cả cằm thì lấy khoá chữ U móc luôn vào tay xách xe máy (móc qua chỗ cằm). Bao an toàn. Mũ 3/4 chưa có phương án. Đang đi EX
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
4 năm
@Evolution X gắn thùng GIVI thôi bác. em thì cà trầy sơn cái 3/4 cho nó cũ cũ an tâm hơn. haha
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
4 năm
Mới mua chiếc này để đi quảng đường từ 30 đến 100km. Nón k có lỗ thông hơi nên hơi bí nhưng mình đội thấy k vấn đề gì.
Hieucronc024
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanbnhbg mấy chiếc full face classic này chạy Hạc lây thì siêu hợp 😁
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
4 năm
@Hieucronc024 Haha. Chơi wave tàu thôi bác 😆
iamharrytn
TÍCH CỰC
4 năm
Các bác đi trong phố cứ con này mà phang, e đang dùng quá ổn, kính dùng đc cả đêm lẫn ngày, 2 bé trên thì ngon rồi nhưng chủ yếu cho dích-kít, chứ 1 khi chạy xe đã tai nạn thì cứ đội mũ loại 3/4 loại 1tr hay 10tr thì đầu cứ còn nguyên, người còn hay ko thì chưa biết 😁
vmknd8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iamharrytn Ngoài HN có chỗ nào bán ko bác
iamharrytn
TÍCH CỰC
4 năm
@vmknd8x "Mũ bảo hiểm độc " bác ơi 😆
thanhlocgp
TÍCH CỰC
4 năm
Ủa nón này làm cho con nít đội mà. Nhìn tởm kinh khủng. 😃
Đắt lòi kèn, mua cái nón của zeus giá 2.5tr mà thấy đã đắt rồi
Ngon quá
Tính mua cái SHOEI cho bằng bạn bằng bè mà hơi khoai. (thằng Marquez nó là đồng niên) 😆
nicoben
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đối với mình thì giá đó là quá cao
Orbyt đẹp hơn. Kính dài hơn cũng là một điểm cộng so với blade.
À hóa ra đây là ông su béo, thảo nào đợt trước post mấy bài đậm chất trẻ trâu 😆 hóa ra trẻ thật
@AZwarrior Haha. Em còn trẻ, em muốn chăn trâu
byducanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Blade vẫn đỉnh
chaobeyeu
TÍCH CỰC
4 năm
Đang dùng orbyt , mua loại 1 màu chứ k hoa lá như thớt . Đội quen rồi thì đi xe khá thích . Kính che hết tận cằm
Cái thông gió làm cảnh chứ chả tác dụng gì
Nhiều người cứ làm quá cái giá lên . Mua cái nón đội ít nhất 2 ,3 năm . 3tr 1 cái thì tính ra mỗi ngày bớt 2-3 nghìn là đủ . So về độ tiện ích và an toàn cho cái đầu thì các bác tính toán chi cho mất công vậy
thontkh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chaobeyeu giá vậy là rẻ nếu so với tiền nhập viện do chấn thương sọ não

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019