[Video] So sánh hiệu năng giữa MacBook Pro M1 phiên bản 8GB RAM và 16GB RAM
BlackBerryz
2 thángBình luận: 101
[Video] So sánh hiệu năng giữa MacBook Pro M1 phiên bản 8GB RAM và 16GB RAM
Kênh Max Tech đã có một video để so sánh hiệu năng giữa hai chiếc MacBook Pro cùng chạy Apple M1, nhưng một chiếc có 8GB RAM, một chiếc có 16GB RAM và Max Tech đã so sánh khả năng tối ưu và sử dụng RAM của cả hai chiếc máy này.

Video test qua tất cả các công cụ benchmark nổi tiếng, nhưng điểm số cho ra là gần như tương đồng với nhau, không có sự chênh lệch đáng kể. Đến lúc này, cần phải đến bài test cần khả năng tối ưu hoá RAM để có thể nhận ra được sự khác biệt giữa bản 8GB RAM và 16GB RAM. Max Tech đã thực hiện benchmark lần lượt từ Xcode, xuất video 4K raw và xuất hình từ Lightroom Classic.

Với bài test Xcode, MacBook Pro phiên bản 16GB RAM cho khả năng biên dịch mã nhanh hơn MacBook Pro phiên bản 8GB RAM, cụ thể, phiên bản 16GB RAM chỉ mất có khoảng 122 giây để biên dịch thành công, còn phiên bản 8GB RAM cần tơia 136 giây.

Với bài test xuất video 8K R3D raw về chuẩn 4K, MacBook Pro bản 8GB RAM mất tới hơn 13 phút để có thể export xong, còn MacBook Pro bản 16GB RAM chỉ mất vỏn vẹn 6 phút, tức là nhanh hơn gấp đôi so với bản 8GB RAM, dù chạy cùng một con SoCApple M1. Còn khi so với MacBook Pro 16-inch 32GB RAM thì chỉ chậm hơn khoảng 30 giây mà thôi, rất sát sao.

Cuối cùng là bài test xuất hình qua Lightroom Classic, 50 tấm hình 42MP định dạng raw thì MacBook Pro 13-inch bản 16GB RAM đã đánh bại MacBook Pro 16-inch Core i9 32GB RAM, với tốc độ xuất hình nhanh hơn (2 phút 43 giây so với 2 phút 50 giây) và tất nhiên là đánh bại luôn MacBook Pro 13-inch 8GB RAM (tròn 3 phút).

Đáng chú ý là trong suốt các bài test benchmark, nhiệt độ toả ra trên MacBook Pro là không cao, vì vậy nó không cần phải dùng tới quạt để tản nhiệt, đây là điều khác biệt lớn nhất so với các phiên bản sử dụng CPU Intel.

Nếu anh em đang phân vân mua bản 8GB RAM hay 16GB RAM, thì bài này sẽ phần nào giúp anh em có được câu trả lời cho riêng mình, xem đâu mới là phiên bản phù hợp với công việc và nhu cầu của anh em.

Nguồn YouTube Max Tech.
Pop-up
TÍCH CỰC
2 tháng
Công nghê đột phá lại còn là của Apple nữa là đảm bảo được so sánh tới lỗ loa luôn 😆
@Pop-up Hóng so sánh ốc vít
aws
TÍCH CỰC
2 tháng
Unified RAM tối ưu ngon quá nhưng chắc trên iMac mới ko tự nâng cấp RAM được rồi, Apple lại tha hồ hút
phuclun
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@aws định giá 1 sản phẩm không phải là bạn bỏ ra bao nhiêu, mà là bạn sẽ nhận được bao nhiêu/ được cái gì khi dùng nó. khi bạn chưa xác định đượck điều đó thì chứng tỏ bạn mua 1, vì trải nghiệm, 2 bạn giàu, 3 bạn chưa đủ kiến thức và thích đua đòi. Bạn là ai trong số đó vậy
Yêu quá nhỉ
@Hai LE Manh Yếu quá nhỉ =))
@Dr.Son Nhìn vậy thôi chứ cách mạng đấy, vì uktrabook ngoài mỏng nhẹ còn phải ko nóng nữa, mà bên win con nào mỏng nhẹ mà ko nóng thì nó yếu vl ra
mrche_a1
TÍCH CỰC
2 tháng
cứ 16GB mà quất tới.
Hình cuối bị nhầm máy này qua máy kia kìa MOD ơi @BlackBerryz . Nhìn hình hết hồn tưởng có gì sai với bản 16gb
@nhanho@ussg Haha đã sửa, cám ơn bạn 😁
quicky
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Thế này thì lại lấy thêm 1 phần khách hàng của bản 16 inch chip intel rồi.
djbuj
CAO CẤP
2 tháng
Thời đỉnh phong của apple 😜😜
@djbuj Nó tu luyện chí tôn pháp tắc thời gian pt nên bá là phải 😆☘️
djbuj
CAO CẤP
2 tháng
@Bão Sài Gòn b cũng nghe truyện hắc ám tây du ak
@djbuj Không : Phàm nhân tu tiên kkkk😜😆🤣😁
infogated
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Bão Sài Gòn Phàm nhân tu tiên nói thật khá hay nhưng có cái dòng thời gian toàn tính theo chục...trăm năm, mỗi lần bế quan cả vài chục năm, thành ra là các nhân vật phụ mờ nhạt quá
Cứ max mà mua
laiviet
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Năm sau mà có bản 32GB là quất
Quất em đi anh (cây quất nhé)
Anh Tel thấy run chưa nhỉ
@Phệu TMC nội tình của intel chúng ta nhìn 0 thấu đâu, có thể họ đang âm thầm chuẩn bị cho 1 cú trả đũa mát mắt vào cuối 2021
Vâng dm tèo kì này về quê luôn ... bao năm nay làm ăn như shit!
pikupi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
nội tình thế éo nào làm con chip cho laptop 10nm tối ưu còn kém vl ra, trong khi thằng Apple, AMD đã vượt lên với 5nm, 7nm rồi. Kế hoạch cpu cho desktop rocket lake cho năm 2021 vẫn 14+++++++. Nội tình cái éo gì mà ko đồn ra cho thiên hạ ngửi tí xem có thơm ko.
cumhencui
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@pikupi kỳ này Intel và AMD nên hợp tác để đánh với Apple chứ ! Ngô Thục cùng kẻ thù là Ngụy =))
@sunny_summer một fan intel cho biết : Intel chắc chắc còn vài con bài tẩy chưa lật, đang định cho mấy công ty cạnh tranh vui vẻ 1 thời ........bạn này cho biết intel nó nhiều tiền quá nên kinh doanh mà có chuyện cho mấy cty khác canh tranh vui vẻ 1 thời gian sao ?????????
@need your care Cũng 0 hẳn là fan, chẳng qua là toàn bộ pc lab và con mac ở nhà đều là lõi anh tèo thôi
HD6969
TÍCH CỰC
2 tháng
Nhắm 512G/16G/M2 cho 2 năm tới :v Giờ vẫn chưa có lúa.
bhuubao
TÍCH CỰC
2 tháng
So air với pro đi mod😆)
@bhuubao Có bài rồi mà bác
@bhuubao Có bài ở dưới đó bạn 😁
gking123
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Chừng nào bán chính hãng ở VN vậy mấy bác, đang cần mua cho đứa cháu học đồ họa.
@gking123 Tháng 12
Quá thơm ngon intel đang run 😃
@Võ Thành Quân Run nỗi gì nữa, chết là chắc rồi 😃))))))))
run9
TÍCH CỰC
2 tháng
Vậy là nâng cấp Ram có vẻ đáng giá hơn là SSD nhỉ?
VinaOneX
TÍCH CỰC
2 tháng
@run9 Chuẩn
Mình vẫn tiếp tục mong chờ Pro 13 với face id + M2 hoặc M1X Ram 16GB là hết bài quyền hihi
@bikid_18_2 Chuẩn bài quyền. 😆). Thiếu mỗi cái FaceID không là hoàn hảo 😃))
@novemberrain007 Có face id nữa là full bài quyền
cái hình cuối sai rồi ad ơi, 16G lại là 3' còn 8G lại là 2:43 =))
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019