[Video] So sánh hiệu năng iPad Pro và iPad Air 2

sonlazio
22/11/2015 10:31Phản hồi: 211
[Video] So sánh hiệu năng iPad Pro và iPad Air 2
iPad Pro mặc dù ra sau iPad Air 2 chỉ một năm nhưng nó có rất nhiều thay đổi về hiệu năng: CPU xung nhịp cao hơn gấp rưỡi, cùng với cải tiến về tiến trình và chip đồ họa, RAM gấp đôi và bộ nhớ trong nhanh gấp đôi thì tổng thể hiệu năng của iPad Pro có thể nhanh hơn gấp đôi so với iPad Air 2. Tất nhiên, là một chiếc máy tính bảng thì iPad Pro không thể so sánh về sức mạnh với những máy laptop đội lốt tablet khác nhưng so với các máy tính bảng thuần thì nó thuộc loại mạnh nhất. Mời các bạn xem sự khác biệt giữa iPad Air 2 và iPad Pro.

Để kiểm tra sức mạnh của hai máy thì mình dùng các game và ứng dụng benchmark. Ứng dụng benchmark dùng để tham khảo là chính còn hiệu năng khởi chạy ứng dụng của iPad Pro là một trời một vực so với iPad Air 2. Khi mở một ứng dụng nào đó trên iPad Air 2, dù nó có nhanh nhưng bạn vẫn cảm thấy một độ trễ 0.5 giây kể từ lúc ngón tay chúng ta chạm vào màn hình, còn trên iPad Pro thì gần như không trễ. Điều này mình nghĩ chủ yếu là nhờ bộ nhớ trong của iPad Pro nhanh hơn rất nhiều so với iPad Air 2 chứ không chỉ nhờ vào chip xử lý.

Điều kiện thử nghiệm:
  • iPad Air 2 được cài mới hoàn toàn, cài thêm một số ứng dụng và thiết lập gần như mới.
  • iPad Pro cũng cài mới hoàn toàn, ít ứng dụng hơn một chút so với iPad Air 2 (không ảnh hưởng gì cả)
CPU:
Có thể bạn không biết nhưng iPad Air 2 sử dụng tới 3 nhân CPU, điều mà Apple chưa từng làm trước kia trên thiết bị di động. Với iPad Pro thì họ đã giảm số nhân xuống còn 2 giống với các con chip khác, bù lại thì nâng xung nhịp từ 1.5Ghz lên 2.26GHz, cao hơn khá nhiều so với 1.85GHz trên iPhone 6s. iPad Pro có kích cỡ lớn và bên trong còn trống nhiều không gian nên việc nâng xung nhịp mà không sợ ảnh hưởng tới hiệu năng của máy (nhiệt độ) là điều có thể hiểu được. Ngoài ra, cũng tương tự như iPhone 6s thì bộ nhớ cache L2 của A9X trên iPad Pro cũng là 3MB, trước kia chỉ là 2MB mà thôi. Bộ nhớ cache L2 gần nhân xử lý hơn L3 nên việc tăng dung lượng của nó sẽ làm hiệu năng tăng đáng kể.

RAM:
Chúng ta đều biết Apple dùng 4GB RAM trên iPad Pro, nhưng có một điều nữa cần nhắc tới: nó dùng LPDDR4 băng thông 51.2GB/giây, nhanh gấp đôi iPhone 6s và iPad Air 2. iPad Air 2 dùng LPDDR3 128bit có băng thông 25.6GB/giây còn iPhone 6s là LPDDR4 64bit 25.6GB/giây.

Bộ nhớ trong:
Apple chỉ đơn giản nói là bộ nhớ trong của iPad Pro nhanh gấp đôi so với thế hệ trước đó. Có lẽ họ cũng dùng các phương thức riêng để tăng tốc bộ nhớ trong này, giống như đã làm trên iPhone. Với các thiết bị di động thì giải pháp của Apple đang cho tốc độ đọc ghi tuần tự nhanh nhất.

Chip đồ họa:
Đây là phần bí ẩn, cũng như bộ nhớ trong, Apple cũng nói nó nhanh hơn gấp đôi so với thế hệ cũ. Anandtech tin rằng Apple đã sử dụng chip đồ họa 10 nhân PowerVR series 7XT trên iPad Pro thay vì 6 nhân như iPhone 6s. Thử nghiệm hiệu năng đồ họa giữa iPad Air 2 và Pro là siêu khác biệt. Các bạn xem video sẽ thấy trong phép thử 3D Mark, iPad Pro hoàn thành nhanh gần như gấp đôi so với iPad Air 2.

Bài viết có sử dụng thông tin tham khảo từ Anandtech
211 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lõi iPad thế hệ mới chắc tuỳ biến từ A72 rồi.
Chứ A57 thì mình nghĩ ko thể vượt trội quá như thế này
@technological experience Cái CPU chỉ là một trong những thành phần quyết định việc load app thôi, ngoài ra còn có GPU. bộ nhớ trong nên không thể nói việc đơn nhân to hơn quyết định hết nhưng cũng là một phần rồi.
https://vi.wikipedia.org/wiki/CPU_đa_nhân
Về vụ apps thì theo mình đọc trên này hiện tại apps vẫn đa số dùng đơn nhân là chủ yếu 😃...nên nếu bạn so sánh thì ngoài CPU , thì bạn có thể tìm hiểu thêm về GPU với bộ nhớ trong nữa có lẽ sẽ trả lời đc mấy cái ý bạn vừa nêu ra vì mình hok xài android nên cũng ít rành 😁...
@Cupertino :D bạn giỡn à. thế mấy con chạy mtk 6792 chắc bộ nhớ nhanh gấp mấy lần mấy con S801. gpu 6752 chỉ mạnh bằng 1 nữa S801. gpu xử lý fps thì liên quan gì tốc độ load app bạn ạ, nó cho tốc độ khung hình thôi. load nhanh hay không là ở cpu và bộ nhớ trong mà hiện chip di động chưa quá nhanh đến mức cần bộ nhớ trong siêu nhanh để load app nên sự khác biệt do bộ nhớ trong là rất ít, có chăng là tốc độ phản hồi nhé. nói như bạn giống kiểu mấy con đơn nhân khỏe thì họ thường lắp chip nhớ lởm vào cho huề vậy 😃 còn cái lý thuyết wiki này có 8 đời rồi, chủ yếu đúng với PC vì chip PC thường k có nhiều nhân
@technological experience Bộ nhớ trong cũng quan trọng chứ 😃...kg ngẫu nhiên mà Apple nó chọn loại bộ nhứo trong trên con 6s giống loại SSD trên macbook đâu, nếu nó còn dùng như bộ nhớ nand năm ngoái thì tốc độ năm nay kg ấn tượng như vậy đâu...
Ah về phần chip nhân thì bên android mình chịu đấy, giờ nói ra mình cũng hok thực sự rành nên cũng khó hiểu.
@Cupertino bây giờ mình giải quyết cấu hỏi kia nhé ?
mấy con mtk 6792 hầu hết là giá rẻ đến trung nên chip nhớ xịn là k có nên việc đơn nhân kém xa S801 mà máy vẫn chạy nhanh ngang hoặc hơn S801 thì tất nhiên chỉ có lý do app được tối ưu đa nhân

còn chuyện apple chọn chip nhớ xịn là vì sao, đơn giản là có đồ xịn sài mà áp dụng được thì tội gì không sài. chip nhớ nhanh để mở album ảnh ít bị loading + truy xuất video 4k + lưu ảnh hay quay video ổn định và nhanh hơn, quản lí file nhanh nhẹn hơn, quá nhiều lý do chứ riêng gì cái load app
Pro bự quá, chờ năm sau có Air 3 cấu hình như Pro là chiến thôi. Tạm thời chiến đỡ bằng Air 2 vậy 😃
ipad sau pro hơn ipad trước là đúng rùi, ko lẽ thời đại công nghệ đi thục lùi. Cái sau kém hơn cái trước à.
@ilove1520 Mb dc cái thiết kế đẹp, còn nếu công bình mà nói thì k0 phải cái j mb cũng số 1, có điểm cộng điểm trừ, tùy nhu cầu của bác... e cũng k0 phải giàu có j mà có nh tiền xài mb, bên e sinh viên nó cho trả góp vs giảm giá 10% nên e mua dùng thui, tại lúc đó chán win 8 quá, chứ đừng nghĩ e xài mb là đại gia hay có tiền, thú thật vs bác cũng là dân nghèo thành thị thui ah...
binhfunny
ĐẠI BÀNG
8 năm
@PIDER trả lời như bác là đủ biết bác mua Mac để le rồi =]]]]
@nguyenfenice Cái đó hên xui thôi bác ạ. Hầu hết lap win đều gặp vẫn đề driver hỗ trơ khi lên Win 10 chứ ko riêng gì Macbook. Ko dính driver nọ thì dính driver kia chả qua là mình ko biết hết tất cả.

Win 10 nó mới ra mà số luợng laptop + phần cững cú quá đa dạng. Với cả Microsoft phát triển Win cho tất cả các hãng nhưng phát triển nền tảng chưa đc đồng nhất nên bị vậy. Win Vista / Win 7 / Win 8 / Win 10 cùng là ưin nhưng bác có thấy 1 cảm giác rời rạc giữa các đời OS ko, kiểu ko hề liên quan tới nhau ý. Chuyện con nuôi con đẻ thì ko hẳn đúng vì Win cũng ko đc tối ưu riêng cho hãng nào, Dell hay Sony hay HP... Nó cũng chỉ như miếng bánh Android chia 5 sẻ 7. May ra chỉ có Surface mới nhất của Microsoft vừa ra cùng Win 10 là tối ưu thôi và cái giá của nó cũng ko dành cho số đông ng tiêu dùng ^^
@Khánh Bee Quan điểm e là giá của surface ko đạt dc tiêu chí phổ cập thông tin. Giá còn cao dù rất chất và ko có j để phàn nàn. Tuy nhiên vs tầm giá đó của sf pro thì e chọn mb air. Cần thì cài win dùng cũng dc, mà còn dc thêm osx. Còn về win thì như bác nhận xét, các đời ko giống nhau và khá lạc nhịp... E thì bực win 8 ở chỗ reset j mà lâu quá, kéo đến 3h mới xong, vs giao diện kiểu pha tạp và ko hữu dụng, kèo này thì thừa nhận ms sai lầm khi cố lai ra 1 os cho tab vs laptop...
load game và ứng dụng nhanh kinh hồn !!!
đang cay cũ vì lỡ up lên 9.1 cho Air 2 đây... mất mạng wifi kém . Đang cày 8.4 ngon mà lỡ tay nghịch dại . T_T
@Lãng Quên Mùa Thu bh thì chắc ko lên đc 8.4.1 nữa đúng ko bạn?
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@tuansaigon606 Ko lên đc.
Khoá sign lâu rồi
Nếu ko ngại mất JB thì bạn cứ up lên iOS mới nhất. Đừng tin vào mấy review trên mạng (nhiều khi nó là bài viết của seeder các hãng khác)
Restore đc là tốt nhất. OTA thì có lỗi vặt.
Khác biệt nhiều nhất chỉ có giữ iOS 6 và iOS 7 thôi. Còn lại như nhau.
@sucsong1 mình thì cũng ko hay coi review hay seeder gì nhiều, chủ yếu kinh nghiệm xài của bản thân thôi. nó đang ở 7.1 ngon vãi mà lên 8 cái như bị điên nên ko dám đu theo nữa. ôm hận vậy! đc cái mình cũng ít xài cái đó nữa, để bọn conit chơi game linh tinh thôi! chỉ lâu lâu cầm cài đặt, quét rác cho bọn nó tý!
@Lãng Quên Mùa Thu sao bạn ko backup trước , có gì ko thích thì retore lại ,
Sau hẳn 1 năm lại bảo "mỗi" 1 năm :v
Hơn là đúng thôi, chả có gì lạ.
Vấn đề tính năng, tính ứng dụng chứ
To thế này mua về chơi game ko tiện lắm
Chơi game trên con Pro này chắc vui vẻ lắm nè =))
ferazzi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ra sau tận 1 năm mà chỉ gì
Nó mà ra phiên bản LOL đánh trên con pro với ipad air thì sướng biết mấy 😃 mấy cái game moba hiện tại trên ios như hạch, chán!
Mà cấu hình ngon dư lày sao mấy hãng game nổi tiếng k phát hành game đi nhỉ, hack trên ios khó hơn pc nhiều mà. Nào là rồng đen, dead or alive (toàn bikini đập nhau nhé ^^), rồi thì call of duty, battlefield, crysis, pes, hay cái mình mong đợi nhất chính là heroes of might and magic VII và diablo, ôi làm ơn đi mà, 15$ một game tôi cũng mua t____t
@chamcham737877 Mình đã chọn giải pháp:
- Dùng iPad Pro khi ở phòng khách, nhà bếp (tranh thủ xem lúc nấu nướng)
- Dùng iPad Mini khi cần đọc nhẹ nhàng hoặc thao tác nhanh trên giường
- Dùng iPad Air khi đi toilet 😃

Đó là lý do tại sao mình có 3 cái iPad lận :-D
Razor11
CAO CẤP
8 năm
@anh_hung_vo_le Chờ các hãng game port đồ hoạ xuống cỡ ps 2 hhoặ apple nắp được card đồ hoạ từ gtx 950m trở lên trên ipad thì nhắc đến chuyện ấy
sky_tiger
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dac Tui thấy dùng ipad mini khi đi toilet hợp lí hơn.
nickanhtuan
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anh_hung_vo_le iPad pro mà chơi dc Diablo 3 thì 60 USD và 1200 USD cũng xúc ngay ko lan tăn gì ..Giờ chơi trên iMac tạm ..cũng phê lòi chỉ tiếc ko xách theo người dc chơi ở quán càfe ^^
vãi nồi,con Apple A9 Geekbench đơn nhân đã hơn 2500 bá lắm rồi,con này đơn nhân tới 3206,hơn điểm đa nhân con g3 cat6 đang xài,vãi thật.Ngay cả M1 Mongoose với S820 đơn nhân chưa chạm tới 2400 nữa,chắc chỉ có ipad pro 2 mới phá đc đơn nhân con này
Snapdragon-820-Exynos-8890-Apple-A9-Kirin-950-Helio-X20-benchmark-chart.jpg
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@music_editor_9x Nếu cùng 4 nhân thì nó cũng xấp xỉ ko nhỉ.
SoC Apple to vì nhét nhiều nhân đồ hoạ quá thôi
Nói chung đây là tablet mạnh nhất cho đến khi ipad pro 2 ra đời
@sucsong1 so sánh kích thước từng cụm, cpu thì cpu, gpu thì gpu. riêng cụm cpu 2 nhân apple to ngang 4, 8 nhân khác nên hiệu năng không thua thiệt
sucsong1
TÍCH CỰC
8 năm
@technological experience Bạn có tài liệu tham chiếu nào ko? Soc đúng to thật như chiếm chủ yếu là GPU.
Bố cục thủ công (tuỳ biến nhân) giúp CPU đạt được xung nhịp tối đa cao hơn, mật độ của logic block cũng dày đặc hơn.
Razor11
CAO CẤP
8 năm
@100%handsome Hàng trung quốc rò rỉ ko tin
Đọc câu này mà sặc cả cơm canh
Vầng, hạng ruồi thì thi đấu với hạng ruồi, bà mẹ mấy thằng Super heavyweight kia giả cân năng vào thi đấu làm em mệt ngất...

Nhưng mà em cũng chảnh lắm cơ, hạng ruồi cũng lên mặt đòi chiến PC
gautrang14
TÍCH CỰC
8 năm
2 nhân của apple nhanh gấp mấy lần 8 nhân mấy hãng androind.
@gautrang14 Bớt cuồng đi.
6S điểm đa nhân kém hơn note 5.
@ducngock Và note 5 bị 6s bỏ xa :v
@laithanhtung50 android mà muốn nhanh bằng IOS thì chip phải khỏe hơn ít nhất 20% nhĩ
@ducngock quan trong là trải nghiệm..ai load game ứng dụng nhanh là được....không quan tâm nó có mấy nhân..
ilove1520
TÍCH CỰC
8 năm
@ducngock Quan trọng là mở ứng dụng nhanh hơn, chạy mượt hơn lâu lâu ko bị đơ, hệ đh thì android luôn bị chê là kém mượt rồi. Ủa thế đưa số nhân và điểm đọt ra để khè để tự sướng thôi à.
magicgoblet
ĐẠI BÀNG
8 năm
đã gom đủ tiền mua ipad air 2, mà thôi đợi ra air 3 rồi hốt luôn 😆
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
8 năm
benchmark, con số không biết nói dối.
công nhận nhìn điểm nó vãi nồi thật, điểm số dù chỉ để tham khảo nhưng qua bài test trên thì phải công nhận con chip và bộ nhớ của con này quá khủng khiếp :ss
Mạnh đến mấy cũng chủ yếu để chém trái cây
@PIDER
Hahaha mạnh mạnh làm hình đã lắm bạn ơi
Ai có đt Android mạnh nhất thử mở game đó xem có nhanh như thế không

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019