Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Tại sao muỗi chỉ thích đốt một số người ?

NguyenTrongDuy
26/3/2016 3:45Phản hồi: 74
[Video] Tại sao muỗi chỉ thích đốt một số người ?

Có bao giờ bạn ngồi chung với đứa bạn thân nhưng muỗi chỉ đốt một mình đứa đó mà không có con muỗi nào đụng đến bạn? Mới đây các nhà khoa học đã tìm được nguyên nhân chính cho việc này, và đó là do các loại vi khuẩn có trên da chứ không phải là do máu bạn ngọt hay thịt bạn thơm như dân gian hay đồn đại. Thân nhiệt cũng là một trong những thứ có thể thu hút muỗi đến với bạn và tặng cho bạn một vết chích ngứa ngáy.

Theo video, muỗi là vector truyền bệnh phổ biến hiện nay như sốt xuất huyết, sốt rét, Ebola hay gần mới đây nhất là Zika. Một số nghiên cứu trước đây nói rằng "máu ngọt" là nguyên nhân chính khiến bạn thu hút muỗi nhiều hơn nhưng theo các báo cáo gần đây, mùi của da là yếu tố quyết định việc 1 con muỗi có thích bạn nhiều hơn đứa bạn khác hay không. Bản chất da của mỗi người được bao phủ bởi nhiều loại vi khuẩn khác nhau và những loại vi khuẩn sinh mỗi loại sẽ sinh ra một chất khác nhau. Các chất sẽ hòa vào mùi cơ thể đặc trưng của mỗi người tạo ra một mùi hấp dẫn muỗi.

Bên cạnh đó, nghiên cứu cũng chỉ ra rằng, những người đang tập thể dục sẽ khiến thân nhiệt tăng cao giống như một dấu hiệu cuốn hút muỗi bởi chúng cũng bị cuốn hút bởi lượng CO2 chúng ta thở ra và acid lactic có trong mồ hôi.

Nếu bạn đã từng quan sát những người uống bia/rượu, họ thường xuyên vỗ vào chân mình đen đét vì muỗi cắn vì những người uống thức uống chứa cồn cũng là một mục tiêu của chúng.

Nguồn: TECHinsider
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trước giờ cứ thắc mắc, tks bạn
hmduc44
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giờ đã hiểu, cùng 1 khoảng sân trước nhà, bình thường ngồi không sao, cứ dịp nhậu vào là bị đốt rát người 😔
VanThang90
TÍCH CỰC
8 năm
thịt con người thơm nhất, như con trai lai thik con gái
anhhoang02
TÍCH CỰC
8 năm
@7594195230 Cũng có con giá làm thịt con trai đó, nhưng ít hơn.
Đến muỗi cũng chảnh. 😁
Ok...tại sao những người ăn ở bẩn thỉu như những người ăn xin chẳng bao giờ bị muỗi truyền bệnh cả.
Điều này quan trọng này,những ai bị muỗi đốt sưng tấy lên thì tuyệt đối không nên nắn bóp chỗ đó,hoặc bôi thuốc cho nó tan xẹp đi nhé...ai mà làm như vậy thì đó là người ngu ngốc. Đặc biệt với trẻ em ..thì càng không nên ....vậy nhé. Khôn sẽ hiểu,dại cãi lại...
LongOni
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhmutcobedi1990 mình chưa biết, bạn có thể giải thích vì sao phải như vậy không ?
tungtreth
TÍCH CỰC
8 năm
@anhmutcobedi1990 Ngoài đời có ai nói bạn hâm hâm ko? M thấy cmt nào của bạn cũng hơi có vấn đề
@LongOni Bạn chỉ cần biết là nếu bị muỗi đốt sưng lên thì hãy cứ để đó và đừng làm gì cho nó tan ra là được. Vậy nhé.
@anhmutcobedi1990 Nói như chỗ không người, không coi ai ra gì...văn hóa lùn....
trieu04
TÍCH CỰC
8 năm
Đã bóng về nhìn đôi giày và mớ tất mà phát khiếp, muỗi như ong, muốn cư trú ở đó luôn thì phải. được cái vồ sướng, độp 1 phát thì bé bét 😆 vợt điện cứ như pháo giao thừa 😃)
ngồi với bạn mình toàn bị chích mà tụi kia ko bị gì😔
adthuyanh
TÍCH CỰC
8 năm
Hai nhóc nhà mình ngủ cạnh nhau nhưng nếu có muỗi thì chỉ thằng em bị muỗi đốt rất nhiều, thằng anh thì tuyệt nhiên không sao. Đúng là thằng cu em người nó lúc nào cũng nóng hơn thằng anh thật.
😃
uống rượu là do ăn
da nhiều vi khuẩn là do ở
nói chúng bị muỗi đốt nhiều là do ... ăn ở 😁
Với người thì là bị chích nhưng với muỗi đó là nụ hôn của thần chết.
Muỗi cũng bị thu hút bởi màu sắc thì phải ... áo màu sáng (trắng) ít thu hút muỗi hơn mấy màu nóng ...
Cứ nhậu cho nó hưng phấn vào rồi.............^^ muỗi có hứng nó Chịch cho
@thanhcongck9 bác dùng từ chịch thì phải chịch đúng mục tiêu
nó chịch bác ở ngoài da thì mới gọi là bước dạo đầu thôi
bác cởi chỗ đó ra và muỗi bay vào chịch thì mới gọi là chịch
há há
Thì ra thế, hồi giờ cứ đùa nhau do mày ở bẩn muỗi nó mới chích.
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Nếu bạn thông minh vậy thì hãy nói cho anh em ngốc trên tinh tế biết, còn không nói rõ được thì đừng có chém gió nữa.
@cuthuyen Nói như này và bạn tự tìm hiểu nhé...tại sao tuyệt đối không được nặn vết sưng chẳng hạn như là bị mụn nhọt....khi nó còn thâm tức là cái mụn nhọt đó chưa chín?
Số sướng ko bị đốt 😁
Người TP về quê là hay bị muỗi chích nhất, em về quê là bị chích liên hồi, trong khi người dưới đó ngồi vô tư.
Muỗi cũng thuộc dạng nguy hiểm nhất nhì hành tinh này chứ chẳng phải dạng vừa đâu.
http://dietmoitoanquoc.vn/vn/tin-tuc/79/11-ly-do-muoi-la-loai-nguy-hiem-nhat-tren-trai-dat.html
Mình lông chân rậm quá nên muỗi ko bu vào. Bu rồi là lạc không tìm thấy đường ra 😆
@mrsugarvn Haha giống tui.
Ruiz
CAO CẤP
8 năm
😁 đi đâu ngồi cũng bị muỗi chích
:D bị sốt xuất huyết 3 lần rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095