Video test micro Sennheiser MKE 400: âm thanh là yếu tố rất quan trọng nhưng hay bị bỏ quên?
Kính Cận 0_0
2 thángBình luận: 13
Video test micro Sennheiser MKE 400: âm thanh là yếu tố rất quan trọng nhưng hay bị bỏ quên?

Mình để ý nhiều bạn khi mới bắt đầu quay video dù là chia sẻ đam mê hay bán hàng, bán khoá học thì thường các bạn chỉ quan tâm hình ảnh của mình lên video phải thật đẹp, lung linh, rồi quay từ smartphone xịn hay máy ảnh xịn...nhưng một yếu tố rất rất quan trọng là âm thanh thì nhiều bạn không để ý, bỏ qua.

Chất lượng video thì bạn quay máy ảnh hay điện thoại đều có thể xem ổn vì phần nhiều người dùng xem trên màn hình nhỏ điện thoại là chính, như TikTok chỉ mới hỗ trợ độ phân giải video lên đến 720p mà thôi. Còn âm thanh thì thường nếu anh em dùng micro tích hợp sẵn trên điện thoại hay máy ảnh sẽ thu âm không ngon, nhất là quay ngoài môi trường bên ngoài có nhiều tạp âm, tiếng ồn, tiếng gió...

Quay trở lại video mình test trên chiếc mic Sennheiser MKE 400 anh em thấy chất lượng khá tốt nếu so với mic mặc định trên máy ảnh, nếu thu âm trong môi trường phòng kín không có tiếng ồn thì sự khác biệt không quá lớn. Nhưng khi quay thu âm môi trường bên ngoài như các bạn quay Vlog du lịch thì sự khác biệt rất rõ ràng, tuy nhiên mic vẫn thu được âm thanh nhỏ tiếng môi trường làm nền cho video thêm phần hấp dẫn...

Thời gian mình quay chiếc video này là buổi chiều thứ 7 cuối tuần cạnh hồ bơi, lúc này trời gió khá mạnh, tiếng ồn từ hồ bơi các bạn đang bơi nhảy, cạnh đó thì một công trường chung cư đang thi công âm thanh cũng rất ồn, nhưng âm thanh khi mình thu âm được từ MKE 400 nghe to, rõ nội dung mình nói. Nếu ngoài môi trường gió mạnh anh em có thể sử dụng bông lọc gió đi kèm gắn vào mic khi quay âm thanh thu được sẽ tốt hơn, trong video test nhanh này thì mình không có sử dụng.

Mình sẽ gởi anh em bài chi tiết hơn ở phần sau nhé. Chúc anh em ngủ ngon!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

13 bình luận
Bác hết covid chưa?
@JerryKist Mình ổn hơn rồi nên mới ra ngoài quay chiếc video này á
Video test dài hơn để upload lên YouTube rồi chèn thêm link anh em tham khảo nhé, do up trực tiếp lên diễn đàn có 3p à.
Bạn ơi, hết COVID thì đi cắt tóc đi, tóc tai gọn gàng nhìn sẽ đập choai hơn đó
@abbvvhh Haha, mình chưa cắt vì mình để râu dài xíu test review cái dao cạo râu rồi mới cắt được, chứ thường mình không để dài 😁
rock0em2
TÍCH CỰC
2 tháng
Hello. Chào bác
@rock0em2 Hello, chào bạn
sao mic của senn âm thanh nó kêu kêu bép bép thế nhỉ?
@lequockhanh1987 Hay mod nghe tiếng âm thanh môi trường, vì lúc test quay cạnh hồ bơi các bé nhảy lên xuống hồ
@Kính Cận 0_0 không, mình không để ý tiếng các bé nhảy xuống. mình để ý đến âm thanh chính thôi. nó kêu bép bép.
@lequockhanh1987 Đã nghe lại đôi lúc có tiếng đó là âm thanh phát ra từ công trường thi công chung cư cạnh bên đó mod
@Kính Cận 0_0 kiểu như nó bị nhiễu á. những âm thanh xung quanh mình vẫn nghe rõ.
Cám ơn anh, em nghe rõ đấy...!

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019