Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Test tốc độ 4G của Mobiistar Prime X Grand và so sánh với Apple iPhone 6s

Non@me
25/4/2016 0:49Phản hồi: 106
[Video] Test tốc độ 4G của Mobiistar Prime X Grand và so sánh với Apple iPhone 6s
Công nghệ kết nối 4G tốc độ cao không còn mới trên thế giới, nhưng tại Việt Nam thì nó vẫn đang còn rất mới mẻ, hiện tại đã có hai nhà mạng đã và đang thử nghiệm phát 4G trên một số khu vực nhất định để thử nghiệm.

Camera.Tinhte_so sanh 4G_DSCF3068-2.jpg

Mình đã có một số trải nghiệm và test thử tốc độ thực tế 4G của cả hai nhà mạng từ khi mới ra mắt với các smartphone cao cấp và trên máy tính cho ra kết quả rất ấn tượng. Nhưng liệu với những chiếc điện thoại dòng trung cấp giá rẻ hiện nay, đã và đang được nâng cấp tích hợp hỗ trợ 4G thay cho 3G cũ thì tốc độ thực tế có còn cao và ổn định như khi sử dụng và trải nghiệm trên những chiếc smartphone cao cấo hay không, khi mà nhu cầu của người dùng về kết nối tốc độ cao và ổn định cho các tác vụ giải trí như xem video và chơi game với độ phân giải cao trực tiếp hay việc truyền tải dữ liệu, các cuộc hội thoại video, truyền hình trực tiếp... ngày càng cao.

Mình đã mượn một chiếc điện thoại dòng trung Mobiistar Prime X Grand gắn sim 4G của Viettel để thử trải nghiệm tốc độ thực tế 4G của nó như thế nào tại các khu vực khác nhau trong tỉnh Bả Rịa - Vũng Tàu để chia sẻ cùng các bạn. Song song đó, mình cũng có cầm theo một chiếc iPhone 6s cũng gắn sim 4G của Viettel và một chiếc điện thoại khác dùng sim 3G Viettel để cùng so sánh thử tốc độ thực tế của cả 03 chiếc điện thoại cùng một thời điểm.

Phương pháp thực hiện và so sánh:

• Mobiistar Prime X Grand và Apple iPhone 6s đều cùng gắn sim 4G của Viettel kích hoạt cùng 1 thời điểm với dung lượng 20GB có sẵn. Chiếc điện thoại 3G còn lại gắn sim 3G Viettel sử dụng gói 3G không giới hạn.
  • Cả ba máy khi so sánh cùng một thời điểm, cùng một vị trí cố định.
  • Sử dụng app Speedtest để kiểm tra tốc độ upload và download thực tế của mạng 4G trên từng máy tại các server trong nước cũng như các server tại nước ngoài.
  • Thử load các video 4k 60fps qua app Yotube và bấm kéo tới lui trong đoạn video để xem thử video phát có mượt mà, bị ngắt quảng hay không.
  • Thử load các trang web có hình ảnh nhiều và nặng như tinhte.vn 😃

Camera.Tinhte_so sanh 4G_DSCF3109.jpg
Sau đây mời các bạn xem qua video test thử tốc độ 4G của Mobiistar Prime X Grand tại Bà Rịa Vũng Tàu.

Camera.Tinhte_so sanh 4G_DSCF3031.jpg
Video test thử tốc độ 4G trên Mobiistar Prime X Grand và Apple iPhone 6s tại các khu vực khác nhau được phủ sóng 4G trong tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu.

Một số nhận xét về sau hai ngày đi test qua 8 địa điểm phủ sóng 4G Viettel khác nhau ở khắp tỉnh BRVT:
  • Tốc độ của mạng 4G Viettel trong đợt test này rất ổn định, hầu như không chênh lệch nhiều lắm giữa các khu vực thành thị đông dân cư lẫn các khu vực ngoại ô rất ít dân cư. Tốc độ 4G và 3G chênh lệch nhau khoảng từ 7-10 lần tuỳ từng thời điểm, vị trí test và vị trí server.
  • Tốc độ lướt web, đo thực tế download và upload cả đường trong nước lẫn ra quốc tế của Mobiistar Prime X Grand tương đương với iPhone 6s, đa số các trường hợp đo được tốc độ của Prime X Grand đều nhỉnh hơn của 6s, trong đó có cũng có nhiều trường hợp hướng đi quốc tế đo được tốc độ của Prime X Grand cao hơn gần gấp đôi so với tốc độ load thực sự của iPhone 6s.
  • Tốc độ download và upload của Mobiistar Prime X Grand ổn định hơn nhiều so với iPhone 6s: Khi bắt đầu cho đến kết thúc khi thử down và up bằng Speedtest tốc độ của Prime X Grand chênh lệch rất ít, trong khi đa số iPhone 6s thời gian đầu tốc độ rất thấp, sau đó mới từ từ tăng lên tương đương với Prime X Grand, các bạn có thể xem lại qua biều đồ hiển thị tốc độ download của Speedtest trong video.
  • Tốc độ khi xem các nội dung video 4K 60fps rất mượt mà, hầu như không thấy bị lag, giật hình. Trong khi xem, có bấm tua tới lui nhiều mà thời gian load video cũng không bị ảnh hưởng.

Cám ơn các đơn vị, cửa hàng đã cho Tinh tế mượn thiết bị cũng như hỗ trợ thông tin để thực hiện bài này:
  • Cửa hàng điện thoại Nhật Huy mobile: 424 Vĩnh Viễn, p.8, q.10, Tp. Hồ Chí Minh
  • Cửa hàng Viettel Bà Rịa: 224-226 Nguyễn Thanh Đằng, p. Phước Hiệp, Tp. Bả Rịa
  • Cửa hàng Viettel Vũng Tàu: 611-613 đường 30/4, Tp. Vũng Tàu
  • Cửa hàng Viettel Xuyên Mộc: vòng xoay Bà Tô, Thị trấn Phước Bửu, huyện Xuyên Mộc, BRVT
  • Cửa hàng Viettel Long Điền: Kp Hải Bình, Thị trấn Long Hải, huyện Long Điền, BRVT

Quảng cáo

106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

RIM
CAO CẤP
8 năm
Em Mobiistar này có vẻ ngon nhỉ!?
A!phaikodo
TÍCH CỰC
8 năm
Khỏi test cũng biết ip6s thua mà. Thương hiệu việt mạnh lắm
@A!phaikodo Cở bom phone nhỉ
Dương2014
ĐẠI BÀNG
8 năm
@A!phaikodo một thằng đội táo lên đầu cho biết
DKM kém thì nhận là kém đi lại con lý do
@A!phaikodo bác cứ bi quan thế! :v
3G còn rớt lên rớt xuống nên không dám nghĩ tới 4G ở thiên đường! 😔
@vinhphucng25 chắc máy bạn bị lỗi 😆 trước dùng ip 5 lúc có lúc ko 3G , chuyển qua Sony với SS chả bao giờ rớt 3G .
hocnv09
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinhphucng25 Quan niệm cổ hủ này tồn tại lâu nhỉ
gnafetihw
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinhphucng25 mình thấy mấy cái suy nghĩ kiểu này ngu vô cùng luôn. 3G thì chổ nào gần cột sóng thì ở đó mạnh, như vậy nếu tại 1 điểm bất kỳ ở việt nam, nếu lở có xui ở xa cột phát 3G, thì biết đâu lại may mắn gần trụ 4G, Trường hợp 4G vs 3G chung cột, thì trong trường hợp khu đông người như thành phố, thì 4G sẽ có băng thông rộng hơn, đáp ứng tốt hơn cho lượng người dùng lơn, như vậy những người xài đt 3G vẫn xài đc 3G với tốc độ cao, vì đc 4G nó gánh tải bớt rồi
@vinhphucng25 Mình ở Vũng Tàu, 4G khi nào cũng căng đét. CHắc bạn trên núi xuống à.
Cái gì cũng kiểu chưa xài đã kêu thì cũng lạy các thanh niên. đừng nói xem hết 3g còn 2g lại kêu lag đấy.
kiatithau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@vinhphucng25 Hahaha, theo cách nghỉ dân dã của mình thì mạng 3G vs 4G cũng giống như 1 con đường đi vậy thôi.
Nếu đường trật mà lại đông người đi sẽ khó khăn, làm đường rộng lên thì dễ đi, nhưng đường rộng vẫn đông người đi thì vẫn vậy kakaka
Cứ nhắc tới 4G là thấy cay thằng mobi, kêu tháng 4 cho thử nghiệm ở Sài Gòn mà giờ chả thấy đâu hết...buồn 1 giây :oops:
ides
CAO CẤP
8 năm
@Cupertino có rồi bác cũng chắc ko dám xài =))
pin nó ngốn cho thì khỏi bàn :3
@ides Haha, dùng mà nó nuốt PIN hơn cả kotex thế thì nghỉ đi 😁:p
@Cupertino mobi ko thử nghiệm nhé. chuẩn bị có xài luôn nhé
@khoa vo Khi nào vậy bạn? Mình thấy nói tháng 4 mà giờ chưa có 😔...
@ides Bữa có bạn nào trên tinh tế bảo LTE tốn pin ít hơn 3G 😃...mình cũng chưa tìm hiểu vụ này, cơ mà xài nhiều ngày nào cũng sạc, 3G bật liên tục nên cũng chả lăn tăn lắm...
Em MobiistarPrime X Grand này ngon ấy nhỉ
cứ test 4G là phải chạy xuống Vũng Tàu. haha. chờ thử nghiệm tại TPHCM thôi.
hết sì mát phôn đem ra test với ip rồi sao ?
Life Good
ĐẠI BÀNG
8 năm
@StickyChannel Thường thì người ta lấy Vịt so với Thiên Nga nhé
hocnv09
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Life Good Bác ơi ai là vịt ai là thiên nga thế, iphone mạnh về nhiều mặt so với các hãng khác, nhưng em nhớ ko nhầm thì từ nhiều đời trước, iphone đã bị mang tiếng xâu là anten bắt sóng kém, hay lỗi. Nên trong khoản so sánh sóng mạng này, nếu bác nói iphone là vịt, android devide là thiên nga thì em ko ý kiến, còn ngược lại thì bốc đồng quá nhá =))
Counters
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em có ý kiến là Mod nên để tốc độ là kB/s để mọi người dễ so sánh với tốc độ mạng của mình ( đơn vị hay dùng trong mấy trình download)
colujcb
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Counters 4G là phải MB/s mới chuẩn. 😁
Ứng dụng cho kết quả ảo thôi mà...không chính xác cho lắm. Quan trọng là thực tế như nào. Hơn nữa dộ bền của máy mới là cái đáng lưu tâm
@hotletokhonganh1990 4G thì liên quan đéo gì đến độ bền ?
@hotletokhonganh1990 ntn là ảo thế? đang so 4G chứ so độ bền éo đâu hả thánh!
phuhuugoogle
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hotletokhonganh1990 đang so sánh kết nối mạng, tự nhiên đem so độ bền máy,tay nhanh hơn não à?
@phuhuugoogle Có hiểu độ bền của máy bao gồm những thứ gì không? Tốc độ mạng nó sinh ra từ không khí à! Hâm
icon929
TÍCH CỰC
8 năm
Nhà e dùng wifi nên k quan tâm lắm. Mà iphone wifi cũng kém hơn mấy con android
gì vậy trời. cái máy giá 1/3 tiền lại vật con 6s ngã ngửa thế
Tất cả các bài tést hay so sánh
ip đều thua, nhưng thực tế đa phần thì hoàn toàn ngược lại
ZonAiNung
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyentuannb bạn bị thế này nâu chưa? Thiếu iot hay sao vây? anti mà phát biểu như thế.
@Sau.Xanh Thực tế ip còn ẹ hơn bác ạ. Cỡ 6 pờ nhớt trở lên thì em chưa biết chứ 5s với 6 yếu xìu. Đi xa mới thấm chứ ở thành phố khó thấy.
coi7247
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Sau.Xanh Thực tế là clgt bạn? Giá tiền thua à, hay độ sang chảnh thua..4G có nhiều loại, đt nào trang bị CAT cao hơn thì nó nhanh hơn thôi. Ko rõ có cái sony nào có 4g lte cat 11 rồi...:v
@ZonAiNung Câu đó nên dành cho bạn. Mình trả lời dẫn bài viết 1 bạn với nội dung là " tất cả thử nghiệm ip đều thua nhưng đa phần ngược lại" lần sau nhớ đọc kỹ hẵng nói nhé ko bị chửi là thiển cận đấy
mà 4g vn đã phổ biến đâu :p:p
MasterPhuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy bác đi chi cho xa vậy. VINAPHONE 4G ngồi tại cf Tinhte có sóng mà ???
jeetkunedo
TÍCH CỰC
8 năm
klq tý nhưng sao e lên youtube coi mà sao ko thấy phát ở độ phân giải 4k, e thấy fullHD là hết ah ?
@jeetkunedo giờ rất ít video 4k trên youtube. 8k thì cũng có nhưng khá ít! bạn lên youtube gõ tìm video 4k test , or 8k là có ngay thôi!
hiepps
TÍCH CỰC
8 năm
@jeetkunedo Ddiienj thoại có hỗ trợ 4k ko. Của mình chỉ hd720 p nè.
jeetkunedo
TÍCH CỰC
8 năm
@hiepps đt hình fullHD ah, vây sao 2 con trên bài đâu có độ phân giải cao mà trên kia lại coi được 4k nhỉ?
@jeetkunedo Tốc độ 4G ngon như thế này mong là Viettel sẽ mau chóng triển khai, hóng quá đi
@jeetkunedo Tùy thuộc vào điện thoại có hỗ trợ hay không thôi bạn. Như cái Moto mình đang xài nó chỉ lên được 2K thôi
So sánh đt việt với ip ko quan trọng ,mà qtrong là cái này cũng đc,nhiều công nghệ gớm,vân tay,sạc nhanh,sạc ko dây ,camera khủng .....hôm nao đi cầm cái,biết là quá to vẫn muốn xem hoàn thiện tốt ko??
37 Quê Choa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@namviet0101 công nghệ thì nhiều. Nhưng được vài ngày
@37 Quê Choa Bi quan vậy sao??? Nếu gần theo đc ss htc ở tầm giá 7 tr thì cũng tàm tạm
37 Quê Choa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@namviet0101 nằm mơ đi bạn. Ngang bằng mấy thằng tung của thì may ra
@37 Quê Choa Để xem sao??? Bạn bi quan vậy làm mình thắc mắc,thằng oppo nó dùng cũng tạm chỉ là ghét nó bán quá max so với ss htc sony,quảng cáo thì làm quá
MasterPhuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ah tiện đây bonus thêm hình của Vinaphone tại SG luôn. Từ ngày có 4G e bỏ luôn không xài các thể loại Wifi nữa luôn kaka. Chỉ sợ mai mốt nó tính cước thì khổ. E đang xài Note 4.
@MasterPhuong 200gb quy ra cũng hơn 200 triệu 😆
ngon, thế là người dùng hết thắc mắc vụ 3G nhé
Mấy thánh suốt kêu ảo là sao nhỉ, có hiểu cách thức app này nó hoạt động ra sao k thế
hocnv09
ĐẠI BÀNG
8 năm
@iphone368 app đo là tốc độ đỉnh, tốc độ thực là tốc độ trung bình, mấy thánh ko hiểu kệ họ, nhai lắm đến lúc thấy nhạt tự hiểu thôi mà :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019