Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Video] Thắc mắc Máy ảnh số (003) - Sao phải sử dụng loa chắn sáng

starnt
15/10/2012 14:23Phản hồi: 125
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

beexxxl
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhiều khi cái Flare chính là cái nghệ thuật đấy các bác ạ 😁, đâu phải là nên dùng hood bất cứ khi nào chụp đâu.
Thêm nữa là khi chụp trong môi trường ánh sáng mạnh với hood thường tạo nên hiệu ứng quầng tối nhẹ bao quanh tạo nên độ sâu ảnh, cũng thú vị! 😁
Cameratinhte càng ngày ra video hay và bổ ích, rất thích hợp cho anh em gia nhập con đường đau khổ :p .... cái em không ưng ý qua các video là về chất lượng âm thanh . Em nghĩ cameratinhte nên đầu tư thêm mic gắn ngoài để giảm thiểu chất lượng âm thanh ngoài tác động đến . Em cũng ko biết rõ nên gọi là mic gắn ngoài ^^

Cái mic mà cái anh gì đó người TQ trên digitalrev hay đeo trước áo 😁 ( cách xa máy DSLR , nhưng nói vẫn rất rõ , chất lượng tạp âm giảm đáng kể )

Và từ đó cũng có nhiều bài cập nhật thông tin bổ ích thay vì trong nhà , chừ ra ngoài trời sẽ sinh động và thú vị hơn ^^
kien22
TÍCH CỰC
11 năm
Không bao h là thừa cả
có những bài hướng dẫn thế này thật bổ ích
chà 1 câu chuyện đối thoại 2 người vui mà nói về 1 vật tưởng là nhỏ bé mà tác dụng to lớn. mình không phải dân chụp ảnh nhưng cũng thấy hay.
ủng hộ cho tinh tế
Thích chụp ảnh cho gấu nhưng toàn phải chụp bằng đt, chưa có cơ hội cầm mấy e này. :p
để có 1 bức hình tốt hơn, màu thể hiện tốt
hay quá... cám ơn các anh nhiều 😃
Thấy nước ngoài chụp dùng cái này nhiều, trong hướng dẫn chụp hình căn bản củng nói về cái này, ko được chụp ngược sáng hay giữa chéch sáng, hình chụp sẻ bị cháy hay đen thui, máy xịn thì đở hơn nhưng ko phải vì thế mà quên kỹ thuật cơ bản, vn mình còn nghèo mua được cái máy là mừng thấy mịa rồi, chụp xấu hay đẹp hay gì thì củng ko ai quan tâm bởi người bình thường chụp xấu củng là chuyện bình thường thôi mà 😃
Re0
CAO CẤP
11 năm
ấn ấn tượng 😁
nhocvjp92
ĐẠI BÀNG
11 năm
em chỉ dùng ống hood thôi :d. cái này em thấy thế nào ý, đang dùng len đểu thì cũng chẳng pro đâu
Hiện tại bắt đầu sử dụng micro cài áo, vào cuối tuần này trở đi âm thanh sẽ tốt hơn, bác ráng kiên nhẫn chịu đựng thêm 1 xíu nữa 😃

Đang xử lý bíp bíp, chắc khoảng cuối tuần này sang tuần sau sẽ hết 😃 bác ráng chờ nha.
datvn
TÍCH CỰC
11 năm
Nếu lúc nào gắn vô cũng tốt thì người ta sẽ gắn chặt luôn vào ống kính, tháo ra được làm gì?
@datvn Có những cái hood dài tới 10cm hoặc hơn, rất chiếm khoảng không khi cất vào túi, di chuyển, vì vậy các nhà sản xuất đã thiết kế để có thể lắp lộn ngược vào ống giúp giảm kích thước, và khi chụp thì ta cần bung ra, giống như lưỡi lê ở súng trường, khi không sử dụng thì cắm ngược lại.
Nếu dùng filter tốt thì cũng kg cần thiết phải dùng hood, vì nó cồng kềnh và vướng víu quá, chỉ nhìn có vẻ cho pro thôi
nick DR.THANH này quen lắm na,trong trang web.......thôi rồi chính xác.
@puma.vn Không hiểu.
Dạo này tinh tế có chuyên mục Camera tinhte.vn bằng Video trailer này hay quá. Cách hướng dẫn dễ hiểu, ko dùng những từ ngữ quá chuyên sâu và khó hiểu. Ai xem cũng có thể hiểu dù người mới bắt đầu tìm hiểu hay lâu năm.
Vote mạnh cho mục này.
Thế này thì Apple phải cảm ơn bác Dr.Thanh nhiều vì đã giải thích cho bà con hiểu rõ lỗi trên Camera của IP5 rồi 😃
dùng hood mục đích chỉ là số 2 và số 3 như bác chủ topic nói thôi, pro chỉ là trong mắt mấy đứa ko biết j về máy ảnh, mà với người ko biết j về máy ảnh, máy càng to, súng càng dài càng sịn. VD 450D + Grip + 18-200 zoom hết cỡ nhìn sẽ pro hơn là 5D + 35L.
ihi vui quá, thông tin thật là bổ ích, em xin cám ơn camera tinh tế!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019