[Video] Thắc mắc Máy ảnh số (003) - Sao phải sử dụng loa chắn sáng
starnt
9 nămBình luận: 125
Mềnh đang học về cái này nè, nó là 1 trong các Diafram, là 1 vòng chắn sáng
ken0106
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu quay phim thì có cần hood không các bác? Hood thế nào?
Chẳng hạn video hướng dẫn vừa rồi có hood không?
Nếu gắn đèn thì không cần hood?
nghiadaisu
ĐẠI BÀNG
9 năm
hood còn có tác dụng làm cái chân đế máy 😃

nhiều bác dùng len tele, lúc không chụp thay vì để máy nằm ngang thì lại chúc đầu len xuống, lúc này hood có tác dụng làm chân giữ máy
anh cầm máy ảnh thấy "giảng đạo" nhiều quá! lép vế mất rồi! haha
minhchat
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hood cũng có nhược điểm nếu dùng ống kính to + với hood nữa thì khi dùng flash cóc toàn bị chắn sáng một quầng đen xì
xilun
ĐẠI BÀNG
9 năm
@minhchat Nếu dùing ống tele thì ko ai xài flash coc đâu bác ơi... dùng ong super wide cung bị nữa
Có hood vẫn bị flare thôi, ở một số trưởng hợp. Nó chỉ giảm đi chứ không hết.
Mà đôi lúc mình cũng cần flare trong ảnh nữa. Một số ảnh mình cần flare mình cũng tháo hood ra và tối mình cũng hay tháo.
em toàn quăng hood ở nhà, test nhiều rồi thấy cũng y chang, chả khác gì

chỉ quan trọng là đừng xài filter lởm là dc rồi
Bác starnt này nói hay quá, khi nào có điều kiện chơi máy thì phải xách dép theo bác này mới đc, thầy giỏi thì trò mới hay được mà lị
Quay phim cũng cần hood như thường, video hướng dẫn vừa rồi máy quay cũng có gắn hood, lúc nào cũng cần hood

Mượn tạm hình canon cho bác coi

http://www.canon-europe.com/About_Us/Press_Centre/Product_Information/Digital_Cinema/eos_c300_and_c300_pl.aspx

Chúc mừng bác 😃 cuộc đời thật là dễ chịu ^^
a hiệp ngồi đằng sauuuu mặt nhăn qá
duy_huong
ĐẠI BÀNG
9 năm
chác mua ip5 thì phải thêm tiền mua cái này chụp hình cho đã để bọn adroi ko chê nữa
Một bài viết ngụy biện cho ip 5 về lỗi camara đây mà

Sent from my TR720F using Tinhte.vn
Phát ngôn vớ vẩn ! Chả ăn nhập gì nhau. Chả ai ngụy biện và cũng chẳng ai không biết ip 5 lỗi camera.

kod82
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng nhân tiện nói chuyện về hood có bác nào đã xài ống Nikon 14-24N chưa? E chụp với e này hood và len bự quá, xài đèn cóc thì sẽ bị 1 vệt do hood che mất khi chụp 😔 em này thì ko tháo rời đc cục hood ra do sx đã built in luôn rồi. Ace có tư vấn gì hộ e ko nhỉ? Brs & thanks
phuongarch
TÍCH CỰC
9 năm
@kod82 Cách đơn giản nhất: Mua flash rời. Xài đến "nano" rồi mà không mua nổi flash rời thì thiệt là...
kod82
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phuongarch à vâng flash rời cũng có nhưng ko phải lúc nào cũng tiện mang theo. Vấn đề đang hỏi ae kinh nghiệm nếu đóng đèn cóc thôi chứ :-j
phuongarch
TÍCH CỰC
9 năm
@kod82 Câu trả lời là loa chắn sáng dùng trong trường hợp ánh sáng quá mạnh còn flash cóc thì lại dùng trong trường hợp ánh sáng quá yếu. Không hiểu bạn dùng trong trường hợp nào mà lại chơi cả loa chắn sáng lẫn flash? Hay là bạn làm biếng gỡ loa chắn sáng ra?
Xài hood của em 24-105 f4 (77) với 7D thấy ok khi walk around , xài quen chả thấy vướng, lúc trước chỉ biết xài em nó lật ngược để hạn chế vụ trầy len và cái vụ ghost , giờ bít thêm nhiều cái , thanks chủ thớt :p
terran
TÍCH CỰC
9 năm
Toàn dùng điện thoại chụp nên không mang chắn sáng làm gì 😁
TiTiNguyetha
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lưu ý: Khi sử dụng flash cóc thì hood trên 1 số lens sẽ tạo 1 quầng tối trên ảnh (lens Canon17-55,f:2.8), vậy khi sử dụng flash cóc nên tạm thời tháo hood ra nha các bạn.
kod82
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TiTiNguyetha Ơ nhưng với những len nó liền hood không tháo ra được thì các bác sử em nó sao? huhu
findandkill
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hood, hay còn gọi là Loa che nắng cho những Len rời. Có chức năng ngăn không cho những luồng ánh sáng ngoài khuôn hình lọt vào Len tạo nên những vòng sáng ảnh hưởng tới chất lượng hình.

Tóm lại, khi chúng ta chụp hình tức là chúng ta ghi lại hình ảnh trực diện của ống kính. Nếu không có Hood thì ánh sáng ở những vùng ngoài khuông hình ở góc khác VD: đèn trần nhà, ánh mặt trời.v.v sẽ đi xiên qua lớp kính bảo vệ ngoài hoặc filter tạo nên hiệu ứng khúc xạ ánh sáng và cái ánh sáng đó sẽ bị ghi lại chung với tấm hình.
hcoi !
TÍCH CỰC
9 năm
Các kỹ sư khi thiết kế lens đều đã tính hết rồi !
..., các pác VN nhà ta thì cứ là 02 chữ: KHÔNG TIỆN....
...,nên mới có nhiều chuyện để nói, để bàn, để comment......!
Haizzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz..........!
Rõ khổ..........!

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019