[Video] Thử nghiệm chức năng NFC trên Ultrabook Envy 14 của HP

TDNC
12/4/2012 10:35Phản hồi: 58
[Video] Thử nghiệm chức năng NFC trên Ultrabook Envy 14 của HP
Trước giờ chúng ta chỉ thấy điện thoại có NFC, nhưng giờ cả laptop cũng có. Đó chính là chiếc Ultrabook Envy 14 của HP. Máy có chip NFC nằm ở phần kê tay bên trái, phía dưới bàn phím. Khi chạm điện thoại có NFC lên chỗ này thì máy tính sẽ tự động mở trang web mà bạn đang xem trên điện thoại. Có nghĩa là chia sẻ địa chỉ trang web từ điện thoại sang máy tính.

Chức năng này trên máy tính của HP có tên là HP Touch To Share. Những gì bạn cần có sẽ là:
  1. Một chiếc laptop có NFC của HP, ở đây mình dùng Envy 14 Spectre.
  2. Một điện thoại Android 4.0 có kết nối NFC, mình dùng GALAXY Nexus.
  3. Phần mềm HP Touch to Share cài trên máy Android: Link trên Google Play Store.
Hướng dẫn cách làm:
  1. Cài đặt trên máy tính: nhấn nút menu Start > gõ chữ "hp touch to share" vào ô tìm kiếm để tìm và mở phần mềm này lên. Nhìn xuống góc trái của phần mềm này, đánh dấu chọn vào ô "Turn NFC Radio On" để mở NFC của máy tính lên > Xong.
  2. Mở trình duyệt web trên máy Android, mở một trang web bất kỳ.
  3. Nhấn nút Home để trở ra màn hình ngoài.
  4. Mở phần mềm "Hp Touch to Share" vừa cài đặt lúc nãy trên Google Play Store.
  5. Sau đó chạm điện thoại vào phần kê tay của máy Envy 14 để hai con chip NFC nó tiếp xúc với nhau.
  6. Nhấn và giữ ngón tay lên cửa sổ Android Beam trên điện thoại để xác nhận việc chia sẻ > Xong.
Xem video hướng dẫn cách làm:

Ngoài ra trên Windows còn có một phần mềm NFC khác đó là GotoTags, hỗ trợ nhiều hệ điều hành như Windows 98, XP, Vista, 7, 8 và có chức năng đọc, ghi, xóa dữ liệu trên các loại thẻ NFC, tương tự như cách mình làm trên một chiếc điện thoại Android.​
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

alexzai
TÍCH CỰC
12 năm
chưa thấy hiệu quả đâu cả
@alexzai Mình cũng thấy vậy 😔
mr_shi7
ĐẠI BÀNG
12 năm
thích quá bây giờ cái gì cũng "đụng chạm" 1 xíu là chạy qua 😆
G0dl1kE
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ngoài share link internet còn có chức năng nào khác nữa không nhỉ?
chưa ứng dụng được vào cs cho lắm,ít nhất là ở vn
Nfc hữu dụng nhất với thanh toán điện tử thôi còn mấy trò này chỉ để vui thôi.đang xài đt có nfc cũng ko biết làm gì với nó
@nhonbeo bạn muốn bắn hình nhạc , chơi game qua blutooth giữa hai điện thoại thì nfc có tác dụng thiết thực đấy.
NFC lâu lâu bùn bùn lấy ra nghịch với laptop
có HP này bắt buộc phải có smartphone xịn nữa ah, em này chảnh nhỉ, smartphone xịn chạm mới cho
@mrdung12345678 Chân dài đi kèm đại gia mà bạn
nếu chỉ có mỗi share đc web thì tính năng này chỉ làm cho có thôi ko biết hp có phát triển tiếp cho nó làm đc nhiều hơn hay ko? Mà sao ở phía trên cùng có cái gì nó chớp chớp liên tục ấy nhỉ 😁
Chẳng để làm gì với tính năng này ;)
Yo,guys..
công nghệ này có lâu rồi...
GIRL chạm BOY,toàn bộ DỮ LIỆU-TIỀN-SỰ NGHIỆP của BOY đều chuyển sang GIRL
GOD BLESS US,ALL
P/S:vẫn thích cắm USB hơn
@JAMES GIAO bác này chắc mới đi du học liên xô về
thấy ảo....
những chưa thấy gì nhiều 😃
Thêm 1 chức năng là thêm 1 chút tiền. Mình đang cần 1 chiếc đt màn hình ngang 2,6 inch độ phân giải HVGA ( màn hình cảm ứng chỉ khiến hao pin => sạc nhiều hơn ) , 16 triệu màu. Bàn phím Qwerty. Chíp 1,4Gz ram 512Mb. Nhất thiết phải có A_GPS, 3G, Wifi thì ko quan trọng lắm! Pin 1500 mAh , thời gian chờ 800h. Duyệt web, xem clip online, chơi game tốt, cài đc mấy game java Avatar và Ola nữa là đc. Chạy hdh Sympian hoặc Android ( chắc sau này sẽ ko có hdh WP hỗ trợ máy màn hình nhỏ, ko cảm ứng như WM nữa đâu! ).
@Tran Quyen HTC Chacha =))
@QXPro Chỉ có thể là mấy bạn QWERTY 😁
Điển hình là con hTC Chà Chà :D
@QXPro Mình cũng đang xài 01 em HTC Suround . HTC Cha Cha thì pin giống HTC Suround rồi , chỉ có 1200 mAh ah! Xài chán lắm, ngày nào cũng phải xạc pin. Mình thấy mấy máy Alcatel rất hay, pin nhỏ mà thời gian sử dụng pin đáng kinh ngạc. Điện thoại bây giờ chạy đua làm mỏng đi => nóng máy => mau hết pin => bất tiện, chai pin. Nếu đt Nokia đảm bảo chạy mượt mà , pin sử dụng đc lâu thì quá tốt rồi. Mình cũng chỉ là trải nghiệm các sản phẩm thôi! Điện thoại thì vẫn luôn là Nokia. Điện thoại đầu tiên mình xài là Nokia N_Gage Classic.
Không thấy có gì hay mấy 😔
Đọc mấy bài rồi vẫn chưa thấy NFC nó thiết thực và hiện đại thế nào ở VN. Chắc tại bản thân mình dốt quá ko hiểu dc.
Còn dòng laptop nào có NFC nữa không bác chủ thớt?
Nói chung là cũng khá tiện khi cần gửi 1 đường link download gì đó lên :rolleyes:
@610 Mình thấy dùng ứng dụng tạo mã QR và một em Android có camera ( đa phần là có) là nhanh nhất. vô tư trao đổi link và text.
NFC cho laptop thật ra cũng chẳng khả dụng. Chỉ nên tích hợp trên điện thoại thôi.
còn dùng dằng lằng nhằng và rắc rối, còn từ nào để miêu ta cho sự dài dòng nữa ko nhỉ
mở trình duyệ web trên laptop, nhấn vào thanh địa chỉ T ra luôn tinhte.vn, đâu cần như trên haiz haizz
V2TV2T
TÍCH CỰC
12 năm
ôi giời hiện giờ thấy nfc nhảm thế ko biết mỗi thế thôi à chán chết lằng nhằng gõ té vào cho rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019