[Video] Thử nghiệm độ bền của màn hình Sapphire trên điện thoại Kyocera

sonlazio
6/8/2014 8:32Phản hồi: 119
[Video] Thử nghiệm độ bền của màn hình Sapphire trên điện thoại Kyocera
Sapphire là vật liệu cứng chỉ thua kim cương trong tự nhiên, và vì đặc tính cứng đó nên nó rất giòn và dễ vỡ. Chính vì lý do này mà rất nhiều người đã nghi ngờ việc Apple sẽ trang bị mặt kính Sapphire trên điện thoại của họ. Kyocera vừa giới thiệu chiếc điện thoại Brigadier sử dụng mặt kính sapphire và họ đã thực hiện một video so sánh 2 chất liệu này với nhau. Trong clip thì chúng ta có thể thấy màn hình sapphire không dễ vỡ như vẫn tưởng, đặc biệt là cảnh quay đập vào viên đá phía sau. Rất tiếc Kyocera không nói rõ sapphire họ dùng đã được xử lý/gia cố chưa và do ai cung cấp, kính cường lực để so sánh từ hãng nào cũng là một câu hỏi chưa có lời giải đáp.

119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mặt đồng hồ mình chục năm chưa thấy xước.
@thanatox1 Mình cũng được tặng đồng hồ mặt sa phia từ lần sinh nhật 28 tuổi và giờ đã 39 tuổi với 4 lần thay pin em nó vẫn thế. Tuy nhiên cái dây mạ vàng giờ nó thành bạc rồi 😁
Nó không vỡ thì thôi. chứ vỡ là thành từng mảnh nhỏ li ti rất nguy hiểm
locdinhcong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@webzone.vn Vỡ vụn mới k nguy hiểm chứ bạn, kính ô tô h đều vỡ vụn khi tai nạn, vỡ mảnh to dễ hình thành những miếng như dao sắc rất nguy hiểm.
mufasa
TÍCH CỰC
10 năm
@webzone.vn hình như bạn nói ngược, vỡ ra thành từng hạt thì ít nguy hiểm, chứ từng mảng lớn thì cạnh của nó sắc lắm đấy :v
Theo em nhớ thì theo thang Moh nó còn thua Moisanite nữa nghĩa là nó đứng thứ ba về độ cứng
@phucnguyen6554 tự nhiên mừ bạn😁 cái đó là vật liệu nhân tạo
Sapphia dù dễ vỡ nhưng vẫn tốt hơn mặt của Gorilla 3 nhiều. Còn việc tối ưu hóa cảm ứng hay không chỉ trông chờ nhà sản xuất chế biến như thế nào thôi. Nếu để lắp vào điện thoại phổ hông thì mấy anh Mobiado, Vertu hay dùng nó hơn là Gorilla
@Nguyễn Đình Thuyên 😁 sapphire có giòn thế nào thì cũng không dễ vỡ tẹo nào, kim cương vốn cũng có tính giòn nhưng không thể nào nói nó dễ vỡ được. mặt kính này bền hơn Gorilla Glass nhưng không dẻo bằng và không trong bằng.
Sapphire là vật liệu cứng chỉ thua kim cương trong tự nhiên, và vì đặc tính cứng đó nên nó rất giòn và dễ vỡ. Câu trước đá câu sau đã cứng sau kim cương mà lại dễ vỡ thì sao gọi là cứng được
Bach98
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lamgiaukhovl Khác với độ cứng, chỉ khả năng chống lại những vết trầy xước, độ giòn của kim cương chỉ từ trung bình khá đến tốt. Độ giòn chỉ khả năng khó bị vỡ của vật liệu.

Cối thép còn nghiền đc kim cương thì với 1 lực đủ mạnh thì kim gì cũng vỡ.
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mr.hungnguyen cứng quá hóa giòn giống như gang vs thép ý bạn ạ
@Bach98 thì tất nhiên phải 1 lực đủ mạnh thì kim cương mới vỡ được chứ không phải kim cương dễ vỡ nhé!
dangphi95
TÍCH CỰC
10 năm
@mr.hungnguyen thế kính cường lực bác vác cây bứa 10kg đâp vỡ ko? thế mà lấy cây búa đóng đinh gõ nhẹ ngay cạnh là vỡ toang ra cho bác xem
lấy giấy nhám đưa qua 1 đường là xước nát bấy liền , mà sapphia nếu mà vỡ là mảnh vỡ sắc và nhọn lắm đấy nhé, sapphia cực giòn nên rớt là vỡ ngay, ném oành oạch thế kia mà không vỡ thì ko phải sapphia thực rồi.
@buathanqn1 mẶT kính Camera G2 ông ơi
pt2uang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kkzbanana thánh phán á, con đồng hồ ngày trước bác cho loại mặt saphie mỏng không dạ quang nè, vậy mà mài bét nhè xuống sàn bê tông có sước gì đâu, chưa nói tới loại mạ saphie dày óng ánh màu sắc hoặc saphia nguyên khối. Còn ròn ở đây là khái niệm vật lý kỹ thuật, nhiều người nhầm lẫn giống với thuỷ tinh rơi là vỡ. với màn hình saphia thì khi nào bác cầm búa tạ nện vô nó mới vỡ thôi
@pt2uang Mặt đồng hồ bạn phẳng hay công ? Nếu nó công thì không bị mẻ viền dùng loại phẳng se biết chà xuống đất là mẻ viền ngay.
pt2uang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kkzbanana Mặt đồng hồ cong😔, tớ thấy toàn mặt phẳng thôi à. Cái loại tròn tròn mà hồi cách đây hơn 5 năm mua là 250k, mặt saphia không lấp lánh màu sắc, mạ mỏng dính đó, giờ hết pin vứt xó nhưng chả có vết xước nào. Có đợt hứng lên cầm mài xuống sàn sân bê tông mà k làm sao, cũng phải di qua lại đến hơn chục đường đó
Cái khúc cục đá nó để ở giữa chắc để phân tán lực, sao ko thử ở mí cái cạnh
Hóng thôi, mặc dù thấy hơi khó :p
sapphire làm chi để trả thêm 1 đống tiền, mang về VN cũng cáse, miếng dán màn hình cả đống vào
@hoangtien123 Sapphire thì dán màn hình làm j cho tốn tiền 😁
@HoangThuongGiaLam vấn đề là mang về VN mình bảo đảm ngta sẽ dán
hoặc nếu gà thì bị mấy cô bán hàng mời dán 😆
w32
TÍCH CỰC
10 năm
@hoangtien123 630 của t mới bị sướt. đi dán màn hình ngay và luôn 😔
@w32 hihi thà vậy tiết kiệm tiền mua cái khác bạn ơi
chứ chục triệu kính saphire lỡ bể tiền thay có khi mua dc 1 con android khác đó
CáHaiSa
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sa Phia sa phiếc gì chứ mua dt về củng dán màn hình thôi xài đời nào mới xướcbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbb
thadanguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sapphire thì ok rồi
Cái giá cũng sẽ rất cứng, làm vỡ tan hầu bao của người mua.
Có ai bảo saphia dễ vỡ đâu, nó chỉ giòn thôi. Và vẫn có thể phá hoại bằng giấy ráp cà lên.
Chính vì thế ngay cả khi màn là saphia, vẫn phải giữ gìn khi sử dụng.
anw, clip chứng minh màn saphia vẫn có thể bị hư hại khi thử với giấy nhám
@megatroll sapphire ko nguyên chất, nhìn vào nút home iphone 5s nhé bạn, mà cũng ko có gì chứng minh đó là tấm kính iPhone 6 vì đã ai biết nó sẽ ra thế nào đâu
Sapphire, Nếu dơi vỡ màn mà thay thì cũng chết tiền đấy.
danhathanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
nói về sapphire thì mình nghĩ nên hỏi mấy cụ có tuổi, dân chơi đồng hồ ý, các cụ sẽ đưa cái đồng hồ shapphire lên thần thánh lun đó
treble
TÍCH CỰC
10 năm
Cái dt của e gorila 2 thôi, ko dán j, xài cả năm chưa thấy xước, sapphire làm j cho nó tốn thêm tiền :p:p:p
tuann2
TÍCH CỰC
10 năm
@treble bác nói nhỏ thôi ko con gái nó biết nó ko yêu bác vì bác cẩn thận quá nó sợ lấy bác nó khổ.
Bach98
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuann2 Casio Gzone CA201L đây. Thả rơi òanh ọach mà ko bị một vết nào nhé.
Để cả với khóa,... hẳn hoi luôn
treble
TÍCH CỰC
10 năm
@tuann2 Hehe, e mà cẩn thận thì e dán hết mấy lớp bảo vệ rồi bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119