[Video] Trải nghiệm 3 hệ thống VR của MSI dành cho game, thiết kế đồ họa và giáo dục

bk9sw
2/6/2016 8:13Phản hồi: 22
[Video] Trải nghiệm 3 hệ thống VR của MSI dành cho game, thiết kế đồ họa và giáo dục
Tại gian hàng của MSI, hãng đã bố trí nhiều hệ thống trải nghiệm thực tế ảo kết hợp giữa máy bàn, laptop, mini PC, barebone với kính HTC Vive. Mỗi hệ thống cung cấp một nội dung VR khác nhau từ game đến các ứng dụng thiết kế, giáo dục và qua trải nghiệm, mình đã có được cái nhìn cụ thể hơn về các ứng dụng của công nghệ thực tế ảo trong tương lai. Mời anh em xem qua video trải nghiệm dưới đây:

Đầu tiên là một hệ thống máy bàn hỗ trợ VR. Chiếc máy bàn này được build với cấu hình rất mạnh, dùng CPU Core i7-6950X và GPU Nvidia GeForce GTX 1080 để có thể truyền tải tốt trò chơi thực tế ảo qua kính HTC Vive. Game mình được chơi trên hệ thống này là một game bắn cung thủ thành. Đồ họa của game rất đơn giản, dễ thương và nhiệm vụ của mình là chộp lấy cây cung và mũi tên bắn hạ bất cứ kẻ nào tiến lại gần cổng thành.

Dùng 2 controller của HTC Vive, mình có thể thao tác kéo và bắn cung như thật. Chiếc tay cầm cũng có bộ rung để tạo sự phản hồi xúc giác tương ứng khi mũi tên rời khỏi cây cung, cây cung sẽ rung lên do dây bật trở lại. Tựa game này rất thú vị và dễ chơi, có 8 màn tất cả và sau mỗi màn chơi thì quân địch sẽ đông và trang bị giáp khó bắn hơn. Với trò chơi trên, chúng ta có thể hình dung được những tựa game thủ thành tương tự sẽ được phát triển trong tương lai và thậm chí là những game có đồ họa cao cấp như Assassin Creed một ngày nào đó cũng có thể xuất hiện trên VR.

Tiếp theo là một hệ thống VR khác dành cho những ai làm thiết kế, kiến trúc và kỹ sư. Hệ thống này khai thác sức mạnh xử lý của MSI WT72 6QN ProVR với GPU Nvidia Quadro M5500 - GPU đồ họa chuyên nghiệp duy nhất hiện có hỗ trợ VR Ready. Hệ thống này dùng phần mềm thiết kế Autodesk Stingray và khi chạy trong môi trường VR, qua kính HTC Vive và bộ điều khiển thì mình có thể tương tác trực quan với không gian thiết kế ảo.

Đây là một cách làm việc rất mới mẻ bởi anh em làm thiết kế thông thường chỉ có thể xem trên màn hình phẳng. VR mang lại không gian tương tác đa chiều, người dùng có thể cảm nhận được hướng ánh sáng, ước lượng xem không gian có đủ sáng không và thông qua bộ controller thì có thể thực hiện các phép đo đạt, chỉnh sửa, ... Như vậy không chỉ dừng lại ở lĩnh vực game, VR hứa hẹn sẽ tăng hiệu suất làm việc và đặc biệt tạo nên sự hứng thú cho chúng ta đối với công việc trong nhiều lĩnh vực khác nhau.

Cuối cùng là một hệ thống trải nghiệm VR dành cho giáo dục. Hệ thống này kết hợp giữa chiếc MSI Vortex G65 6QF mà mình vừa đánh giá và kính HTC Vive. Chiếc Vortex với 2 GPU GeForce GTX 980MXM chạy SLI đủ sức để phát nội dung VR và cụ thể là theBlu - một ứng dụng khám phá đại dương.

Qua kính HTC Vive, mình được bước vào thế giới đại dương thật sự với quang cảnh xung quanh là một con tàu đắm, nhiều đàn cá đang bơi, những con cá đuối, cá voi to khổng lồ. Mọi thứ hiện ra rất gần, rất chân thật với hình ảnh chuyển động mượt mà của từng con cá, âm thanh sinh động như tiếng quẫy nước, tiếng kêu rin rít của cá voi ... Ngoài ra với bộ controller thì mình còn có thể tương tác với đám cá, làm kẻ phá bĩnh 😁. Mình nghĩ rằng những ứng dụng như theBlu sẽ là một công cụ giáo dục rất tuyệt vời dành cho trẻ em hay chính người lớn bởi không dễ gì chúng ta có cơ hội được tiếp cận đáy đại dương và quan sát mọi thứ gần như vậy.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có thým nào xem JAV bằng con kính VR rồi ngồi tự nhún giống thằng nhóc nào bên Nhật chưa nhỉ ? 😁
@hjepsi_culan Mình chưa có điều kiện để nhún như thế. Mời bác nhún trước để tham khảo.
Adamas_spa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hjepsi_culan Oạch bác nói làm em cứ pải tưởng tượng
0joro0
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngày mai bên mình cũng về cái HTC Vive này nè! 😃
matrix8145
TÍCH CỰC
8 năm
@0joro0 Bên mình là bên nào thế thým?
Một thế giới toàn sống ảo 😁

Đúng là áp dụng JAV thì tuyệt vời rồi
@vozForums Ảo hay thật là quan niệm mỗi người thôi, chắc đếch gì thế giới chúng ta đang sống đã là thật, có khi là chương trình nuôi thú để giáo dục môi trường của bọn nhóc tiểu học ngoài trái đất cũng nên :D.
aloha199x
TÍCH CỰC
8 năm
@_MyLoveIsWinter_ Nuôi đủ 10 tỷ dân thì thu hoạch đó thím :V
sacredkeep
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ảnh minh họa anh áo đen nhìn anh áo xanh trìu mến quá😆
em yêu 2 bác luôn rồi mới chia tay gấu giờ chắc tự sử luôn cho đã:D:p😃
Ước gì đc xem mà có feeling như thật nhất là lúc đc BJ ,WC
O dau bán va bao nhiu vay cac bac
@phamchivinh Ý bạn hỏi là cái kính VR đó hả? Giá hãng đưa ra là 799USD, nhưng tuỳ mỗi vùng mà có thêm thuế+phí vận chuyển, có nơi cộng đầy đủ thuế+phí vận chuyển thì giá lên đến 27tr, hiện chưa có hàng chính hãng tại VN, ko rõ có bạn nào xách tay về bán chưa ^^
mrd213
CAO CẤP
8 năm
Chắc mod thiếu 2 từ "giới tính" ở cuối tittle :p:p:p:p
Có ai biết game vr nao hay trên ios không chia sẽ voi...thanks!
phuong lich
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhìn thớt đeo 2 cái máy ảnh trứơc ngực biết là ngầu r
photon
ĐẠI BÀNG
8 năm
hình thì thấy khi đeo lòi cái mũi ra ngoài, trong clip thấy mod đeo thì ko thấy mũi đâu. Vậy khi đeo cái này thì phải thở bằng miệng ah ?
@photon Vẫn có khoảng trống cho mũi mà ^^
khanh1810
TÍCH CỰC
8 năm
bác mod này trải nghiệm MSI ở đâu thế nhỉ ? Sing à.
@khanh1810 Computex 2016, diễn ra tại Đài Loan
Cái áo anh ấy mặc đẹp thế 😁
0joro0
ĐẠI BÀNG
8 năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119