Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

[Video] Trải nghiệm lái Xpander Cross lên rừng xuống biển: linh hoạt, nhẹ nhàng, vừa đủ xài
Enzo Le
6 thángBình luận: 4

Vừa rồi mình có tham gia một chuyến đi lên rừng xuống biển và cắm trại cùng mấy anh em trong hội flycam Sài Gòn. Chuyến đi này đem lại cho mình khá nhiều cảm xúc và đặc biệt mình có cơ hội được trải nghiệm cảm giác cầm vô-lăng chiếc Mitsubishi Xpander Cross qua rất nhiều cung đường và nhiều loại địa hình khác nhau. Video này sẽ ghi lại những cảm nhận ban đầu của mình về chiếc xe, những ưu-nhược điểm của nó cùng tất cả những hình ảnh đẹp nhất trong chuyến đi! Mời anh em cùng xem nhé! 😃

Trong bài này, mình sẽ không nói về mặt thẩm mỹ của chiếc xe, vì cơ bản là mỗi người đều có sở thích và cách nhìn riêng, vì thế nên việc chiếc xe nó đẹp hay xấu thì anh em hãy tự nhận xét theo quan điểm cá nhân nhé! Thông tin chi tiết về mẫu xe này thì mình cũng đã chia sẻ trong bài Trên tay Xpander Cross rồi, anh em xem lại để nắm rõ hơn. Mình sẽ chia sẻ nhiều hơn về cảm giác cầm lái Xpander Cross qua các cung đường và điều kiện vận hành khác nhau mà mình đã trải nghiệm trong chuyến đi.

Quảng cáo

Khi ôm vô-lăng Xpander Cross trong đô thị, anh em sẽ thấy rõ chiếc xe này được sinh ra để “vẫy vùng” ở đây. Chân ga phản hồi nhanh nhạy ở dải vòng tua thấp, hộp số chỉ có 4 cấp nhưng vận hành khá mượt chứ không giật cục, xe mình chở 4 người lớn cùng full đồ đạc chất đầy cốp xe (đi cắm trại mà), nhưng không hề thấy cái xe bị đuối mỗi khi tăng ga. Vô-lăng trợ lực điện nên cảm giác đánh lái nhẹ nhàng, cộng với góc nhìn rất thoáng do vị trí ngồi cao cùng cột A bố trí hợp lý, mình “xà quần” trong thành phố cả tiếng đồng hồ để đi đón bạn nhưng không hề thấy mệt mỏi khi vần vô-lăng. Rõ ràng, Xpander Cross là một chiếc xe rất phù hợp cho đô thị và các cung đường đông đúc, xe có thiết kế khá gọn gàng nhưng không gian chuyên chở bên trong lại thoải mái.

Chuyển sang đường cao tốc, Xpander Cross đem lại cảm giác “vừa đủ” về mặt vận hành. Với tải trọng full thì chiếc xe vẫn có thể tăng tốc đều đặn lên các mốc 100-120km/h một cách tương đối nhẹ nhàng, tất nhiên là không thể đem lại cảm giác “dính ghế” như các mẫu xe khác có động cơ lớn hơn rồi. Tuy nhiên, nếu cần thì anh em vẫn có thể sử dụng nút O/D để vượt xe khỏe hơn. Điều làm mình chú ý hơn cả chính là hệ thống treo đã được tinh chỉnh lại, tuy gầm xe cao hơn nhưng cảm giác lái trên cao tốc lại không bị chòng chành, ngược lại có phần còn nhỉn hơn Xpander phiên bản thường về độ đầm chắc. Mặc dù vậy, những hạn chế nhỏ như thiếu bệ tì tay hay động cơ bị đuối ở nước hậu cũng làm cho những “tay lái lụa” cảm thấy không phấn khích, nhưng nếu anh em đã mua xe MPV thì độ tiện nghi và rộng rãi mới là tiêu chí quan trọng nhất.

Rất nhiều người thắc mắc là với chiều cao gầm xe nhỉnh hơn 20mm so với phiên bản thường thì liệu Xpander Cross có thể đi đường xấu hoặc offroad nhẹ tốt hơn hay không? Qua quá trình trải nghiệm xe, mình có thể nói rằng Xpander Cross sẽ khiến anh em tự tin hơn khi cầm lái qua những cung đường khó nhằn. Không chỉ có gầm cao hơn, mà hệ thống treo tinh chỉnh của nó cũng giúp triệt tiêu độ rung lắc và đem lại cảm giác giảm xóc cân bằng hơn, nó không quá mềm như Xpander bản thường và cũng không quá cứng như các mẫu xe thể thao. Trong chuyến đi vừa rồi, mình điều khiển xe qua các địa hình như ổ gà, ổ voi, sình lầy, dốc cao, bờ biển… một cách khá thoải mái và vui vẻ. Mình nghĩ những anh em thích đi trốn, đi cắm trại hay offroad nhẹ có thể hài lòng với những gì chiếc xe này làm được.

Kết lại, với giá bán dễ tiếp cận tầm 670 triệu thì Xpander Cross là một lựa chọn không tồi, anh em sẽ có một chiếc xe với thiết kế hiện đại, ngầu, gầm cao cùng khả năng vận hành linh hoạt, dù là di chuyển trong thành phố, đường trường hay offroad nhẹ thì chiếc xe vẫn đủ khả năng đáp ứng. Tuy vẫn còn một số điểm hạn chế nhưng cũng thật khó để đòi hỏi một chiếc xe hoàn hảo ở tầm giá này. Nhìn lượng xe xuất hiện trên đường thì anh em cũng thấy được phần nào độ thu hút của Xpander rồi, đâu phải tự nhiên mà nó được nhiều người lựa chọn đúng không anh em! 😃

Quảng cáo

Trên đây là cảm nhận cá nhân của mình khi cầm lái Xpander Cross, anh em hãy chia sẻ thêm và thảo luận về mẫu xe này tại đây nhé! Cảm ơn anh em! ❤️

Một số hình ảnh cắt ra từ flycam mà bạn mình quay được

Xe ngon trong tầm giá
Chiếc xe thực dụng
lnmkhoa
TÍCH CỰC
3 tháng
Gđ nhỏ mua chiếc này là đủ
Em này lăn bánh ở sg tổng thiệt hại là bnhieu vậy anh em?
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019