[Video] TV to bao nhiêu thì coi phim mới đã...

cuhiep
30/5/2024 13:44Phản hồi: 128
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Càng to càng sướng
To thì sướng rồi tuy nhiên nội dung cũng phải 4k hay 8k thì nhìn nó mới sướng. Đi xem rạp LOTTE rõ ràng dùng máy chiếu nhưng chất lượng chắc chỉ FHD nên nhìn nó chán thật. Thu tiền rõ cao mà chất lượng quá kém
29 inches Sony CRT, 32 LCD Samsung, 40 Plasma Panasonic, 40 inches Samsung 3D, 55 Sony, 65 LG...chưa đã. Mơ 85 inches Sony!!!
Diện tích đặt tivi cho phép thì cứ to nhất có thể. Cách đây hơn 10 năm ba mình coi tivi 21" lúc chuyển lên 50" sợ to quá, giờ cảm giác 50" không đủ đô, thỉnh thoảng phải lại gần để xem chữ cho rõ
@kobebryant Nhu cầu con người là không ngừng gia tăng mà bạn.
maicasio
TÍCH CỰC
21 ngày
Tiền đâu để mua TV to thì nó không nói.
@maicasio Cướp của, trộm cắp là có mà bạn. Còn éo dám làm thì cứ xem trên tivi 6.8" đi đừng sân si
maicasio
TÍCH CỰC
21 ngày
@kobebryant Sao ta phải nghe lời khuyên của mi hả ku đù?
@maicasio Vậy quay lại vấn đề ban đầu. Bài viết có đề cập cách kiếm tiền không mà bạn sân si, cmt lạc mục đích mua vui chi vậy?
maicasio
TÍCH CỰC
21 ngày
@kobebryant Cuhiep đi Mỹ như đi chợ ai lại sân si làm gì trời? TV to trên 100 inches đang ở mức giá quá cao vượt quá mức chi trả của đa số người Việt. Ai không muốn xem TV to cho đã nhưng giá quá cao liệu có hợp lý? Còn bạn thì khuyên người ta phạm pháp hay chính bạn mới là kẻ mua vui?
@maicasio Việc người ta đi chợ đi gì bạn quan tâm thế, từ cái cmt đầu tiên của bạn đã lạc quẻ chẳng liên quan bài viết nên bạn hỏi thì tôi trả lời cũng 1 câu tự bạn cân nhắc
nguyendc1
ĐẠI BÀNG
21 ngày
2m thì 75-85” là đẹp
Quan trọng có chỗ để tivi hay không thôi. Thông thường
1. cách dưới 1.5m thì 50-60 inch là đẹp
2. từ 1.5-3m thì 60-75
3. từ 3m-5m thì cứ trên 75 inch
@Viet USA Dating Quan trọng nhất là có tiền mua tivi không nữa bạn, mình có chỗ để tivi nhưng không đủ tiền mua tivi 85 - 115 inches
Hai nốt
ĐẠI BÀNG
21 ngày
Nếu là xem phim thì càng to càng đã. Vì phim đa số hình ảnh tối & chuyển động ko quá nhanh. Còn nếu xem thể thao thì nên theo khuyến cáo. Do chuyển động nhanh & hình ảnh rực rỡ nên nếu quá to xem sẽ rất mệt & đau mắt.
Nó phụ thuộc vào khoảng cách ngồi xem
vandongvt
ĐẠI BÀNG
21 ngày
Phụ thuộc kinh tế thôi
mickeyboy
ĐẠI BÀNG
21 ngày
Tv phòng khách mình để cho có thôi. Toàn xem phòng ngủ. Không biết bao nhiêu inch.
Fengmi 4k short throw laser va loa JBL 9.1.4
@mickeyboy kiếm thêm cái màn quang học fixframe là chuẩn bài
Tv lớn hay nhỏ xem đã hay không ko quan trọng bằng nội dung phim người lớn hay nhỏ nhé
BabyGenius
ĐẠI BÀNG
21 ngày
Muốn biết tại xem tivi kích thước bao nhiêu thì phải hiểu tại sao người ta lại khuyên như thế. Hầu hết mọi người chỉ nghe theo lời khuyên của hãng 1 cách máy móc mà chưa bao giờ hỏi tại sao (thậm chí là nhiều vấn đề khác trong cuộc sống cũng vậy).

1. Nếu nói đến yếu tố "hại mắt" thì màn hình máy tính chẳng khác gì TV, thậm chí còn sáng và gần hơn, cho nên khuyên đừng ngồi gần TV chẳng liên quan gì đến "hại mắt" cả. Bất kể là xem bằng gì, TV hay là đọc sách, nếu như dùng mắt quá lâu thì mỏi hay nhìn ở 1 khoảng cách quá lâu thì sẽ dẫn đến việc mắt phải điều tiết nhiều dẫn đến các tật khúc xạ. Vậy trước tiên cần dẹp chuyện "coi TV ngồi gần hại mắt"

2. Sự thật là do độ phân giải của TV ngày xưa quá thấp, tức là nếu 1 màn hình 65" mà là Full HD hay 4K thì sự khác biệt của độ phân giải ppi nó sẽ khác nhau, cụ thể là độ phân giải của 65" Full HD sẽ thấp hơn nhiều so với 65" 4K. Con 65" 4K thực chất chỉ tầm ~65 ppi, so với cái điện thoại nhỏ xíu trên tay các bạn có độ phân giải loanh quanh 400 ppi thì rõ ràng hình ảnh trên TV sẽ bị "rỗ" và không đẹp bằng. Chính vì không đẹp nên nhìn gần sẽ xấu -> đó là nguồn gốc của lời khuyên TV càng to thì ngồi càng xa hơn.

Lời khuyên đó sẽ dần hết đúng khi nào? Khi TV 4K phổ cập và sắp tới là TV 8K (chắc 4-5 năm nữa mới rẻ đến mức ai cũng mua được), đến lúc đó các bạn sẽ thấy khoảng cách chẳng liên quan gì nữa đến chất lượng hình ảnh, muốn kiểm chứng thì có thể test như sau

- So sánh chất lượng khi cùng 1 khoảng cách nhưng xem TV 55" 4K với TV 75" 4K là sẽ thấy chất lượng 75" 4K nó xấu quắc. 75" thì phải 8K mới đẹp

- Ngồi thật gần trong khoảng 2m, nhìn vào con 50" full HD với con 77" 8K sẽ thấy khoảng cách không hề ảnh hưởng chất lượng, con 77" vẫn đẹp hơn nhiều.

Mọi lời khuyên đều có lý do đằng sau, không biết tư duy thì luôn bị người ta dẫn dắt
@BabyGenius Cám ơn cmt của bạn, quá chính xác
maicasio
TÍCH CỰC
21 ngày
@BabyGenius Bậy. Điện thoại, màn hình máy tính và TV phát xạ ra ánh sáng có năng lượng khác nhau. Cái to luôn phát xạ năng lượng hơn cái nhỏ nên lời khuyên là với màn hình càng to thì khoảng cách ngồi càng xa là đúng. Để đỡ hại mắt. Không tin thử chạm tay vào 3 loại màn hình kia thử xem, nhiệt độ như thế nào? Hãng người ta đã nghiên cứu chán chê, Steve Jobs đã khuyên như vậy rồi còn cố cãi cho là “tư duy” đồ.
BabyGenius
ĐẠI BÀNG
21 ngày
@maicasio Bạn có gì chứng minh cho điều bạn nói không? Và "năng lượng" bạn nói là gì? Hay bạn không biết mà nói bừa?

TV để phát ra "radiation" là ám chỉ TV CRT ngày xưa, còn LCD và LED bây giờ gần như hoàn toàn ko có radiation. Lý do mắt bị mỏi (eye fatigue) duy nhất đến từ việc điều tiết mắt để nhìn các khoảng cách xa gần, độ nét của hình ảnh khiến mắt làm việc nhiều hay ít để nhận tín hiệu hình ảnh đó.

Chứng minh lời nói của mình đi bạn, đừng nói mồm ko dẫn chứng!
M thì thấy ti vi càng to càng phê
xem phim con hợi càng to càng thích😉
Nhà mình tivi 75 inch nhưng cách bộ sofa tận 4m nên chắc là hơi xa nhỉ mình sẽ thiết kế lại.
Bò kho
TÍCH CỰC
21 ngày
Giờ kiếm cái tivi ngu gần như không ra .... Tập trung vào chất lượng hình ảnh và thiết kế thôi, sờ mát miếc gì vài ba năm lại giật giật, ...
@Bò kho Từ ngu lên khôn chỉ có thêm cái mạch ram chip bé xíu thôi. Có thì thừa nhưng ko có sẽ bị chê, mình bác ko gánh nỗi doanh số của 1 hãng đâu 😂
Bò kho
TÍCH CỰC
20 ngày
@huynhtai52014 Mình chỉ muốn 1 cái tivi ngu thật chất lượng về mặt hình ảnh, sờ mác thù mình đã có box linh hoạt và chất lượng hơn
@Bò kho Bác cứ mua cái tv cao cấp rồi thêm cái box xịn, đừng quan tâm tới os của tv thôi bác, ko có hãng nào chiều bác kiểu đó đâu 😁
Chiều ý 1 người để vạn người khác kêu cái tv đắt tiền mà ko có os thì hãng nghe chứ bác có nghe đâu kk
phuongxmcc
ĐẠI BÀNG
21 ngày
To như màn máy chiếu ở rạp chiếu phim
Máy chiếu 120in cho khỏe, rẻ hơn
@congthanhgiong máy chiếu không rẻ hơn tv đâu bạn :v
Đừng lấy mấy dòng máy chiếu mini hay full hd ra so sánh với tv 4k hdr các kiểu nhé :p
@demonstrife Ai bảo chú tui lấy mini. Đừng áp suy nghĩ nhỏ nhoi của mình vào người khác thế.

Chiếc tv ông hiệp này 700 triệu, thôi ko cần thiết đến thế.
@congthanhgiong Dạ mình cũng đang xài máy chiếu 4k chuẩn HDR đây bạn ơi nên đây là mình nói theo kinh nghiệm cá nhân, nếu tính chung chung trung bình máy chiếu + màn chiếu + loa + android box thì combo này không dưới 50tr đâu bạn ạ, tầm đó đã có vài mẫu tv 100 inch 4k và thậm chí là hdr+ rồi.
Nên nói máy chiếu rẻ hơn thì cũng phải so sánh giá nữa vì 100 inch hay same same 98inch thì 20 30tr đã có thể có rồi.
@demonstrife 50 tr thì xài làm gì? UST coi dc mà laser giá đâu bèo thế. còn loại treo để xa thì ko nói, bởi thế ko tiện lắm.

Còn tui đang nói có lẽ hơi ko rõ, bởi dạo này cuhiep đang PR cái tv mới gắn 700 triệu, nên mình vào bảo thế thôi 😁

Hiện mình xài con này, nhưng chủ yếu để em bé xem giải trí 1 tí thôi, chứ nhà mình ko xem TV hay máy chiếu. (lười là chính)

@congthanhgiong vâng mình đang xài chiếu xa, với do giá 100inch của tv với máy chiếu cũng đa dạng nên mình chỉ muốn nói so sánh cũng phải same same giá 1 chút.
Máy con siêu gần như này riêng màn quang học để xem ngon cũng đã chục triệu rồi nên nếu mà so với 100inch thường thì cũng hơi khập khiễng là vì thế 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019