[Video] Windows 95 chạy trên Nintendo 3DS XL

sonlazio
4/1/2016 0:53Phản hồi: 38
[Video] Windows 95 chạy trên Nintendo 3DS XL
Bằng cách sử dụng bộ giả lập DOSbox và thay đổi một số thứ, lập trình viên Shutterbug200 đã chạy được Windows 95 trên chiếc máy chơi game của Nintendo. Mục tiêu của anh này là chạy được các game cho Windows 95 trên 3DS XL nhưng hiện tại nó mới chỉ khởi động được, vào giao diện. Nhìn vào Windows 95 hiển thị GUI phía trên và các dòng lệnh phía dưới gợi cho mình khá nhiều khỉ niệm hồi mới tập tành gõ phím.

Hy vọng là Shutterbug2000 sẽ sớm chạy được các game Windows 95 trên 3DS như mong muốn của anh.

Tham khảo: Twitter, Kotaku
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DLQ
TÍCH CỰC
8 năm
Sao không cho chạy Win 7 trở lên mà lại chạy Win 95 nhở?????
@DLQ tại vì máy nó yếu
@DLQ Hình như con 3DS XL ram có 128MB thôi. Xài win95 là ngon rồi
@DLQ chip và ram yếu ,chạy đc 95 là mừng rồi bạn ơi
NNK910
TÍCH CỰC
8 năm
@DLQ cấu hình cái ninten chịu k nổi đâu bạn :3
Trên win95 thì chơi cái gì bác nhỉ, dò mìn, ........ à @@
mình bắt đầu xài máy từ win 98,vẫn nhớ trò đua xe trên đường phố 😃
TTris
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenphatdat Rashroad phải không bác! Máy em giờ win7 vẫn còn cài, lâu lâu vào đá mấy bạn cảnh sát chơi.😁
Nhìn win95 nhớ hồi đi học... ở nhà xài tới xp rồi mà trường chỉ có tới 95
@sroyan01 nó đó bạn,tên gì mình ko nhớ rõ,cứ mở máy lên là chơi trò này 😃
Windows 95 này chắc nhẹ lắm..
Win 95 nhẹ lắm.
Chạy Win Vista mới hay ^^
đmình thì nhớ không lầm thì cái pc đầu tiên tình mò mẩm là win 95, giờ nó đã thành đồ cổ
Cứ như là sự trở lại của một huyền thoại vậy các bác nhỉ.
bỏ cái dosbox mã nguồn mở vào để win 95 (dựa trên dos) chứ mấy win sau ko làm được đâu.
[/QUOTE]
@hieupy89 [/QUOTE]
Thế thì bạn nhầm nhé, Windows 98 và Windows ME (ra trước Windows 2000) vẫn chưa thoát khỏi cái bóng của DOS chứ đừng nói là chỉ có mình Windows 95. Windows 2000 sử dụng bộ nhân NT thay cho DOS và đến XP, Vista, 7,8,10 vẫn dùng bộ nhân này.
windows đầu tiên xài là 98, chưa có cơ hội được xài windows 95 😃
Bản cài win98 khoảng 200MB, win 95 nhẹ hơn.
CNTT-Viet
ĐẠI BÀNG
8 năm
Hệ điều hành huyền thoại 😁
cang1988
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhớ lại cái hồi đó thời con n82 cũng mod lại để chạy win, rồi con HD2 nữa
bocua
CAO CẤP
8 năm
Xưa có con Pen 4 1.8A 128 SD ram , VGA rời 3dfx vodoo4 thật là khủng khiếp , trước đó dùng celeron 500 32mb ram , 6.4gb hdd =))
cài win 95 vào để nhìn! 😁 nói chứ cài được hệ điều hành lạ vào 1 phần cứng lạ là 1 điều lạ! :D
Win 7 có thể cài trên zenphone 2
Iphone có thể cài được android
Android có thể chạy được ios
Rồi giờ đến cái này nữa
Bác nào có thể giải thích dùm e được không, ý e muốn thắc mắc bản chất hệ điều hành là gì và phần cứng của các máy này có điểm chung như thế nào mà có thể cài chéo với nhau được vậy?
huck23
TÍCH CỰC
8 năm
@thanhhuynh@ bản chất thì nó là thế này.... blah blah...
thế này nữa... blah blah...
và... blah blah...
Thậm chí là cả.... blah blah...
Đấy ! Đơn giản mà ^^
@thanhhuynh@ Bản chất là nhân hệ điều hành thích hợp với phần cứng. Hoặc chạy os trong một môi trường giả lập. Với Zenfone sử dụng chip Intel nên việc chạy được windows là khả thi. Riêng phần máy Android chạy iOS hiện nay mình chưa thấy video nào chứng minh (đa số toàn Launcher nhái 96.69% giao diện mà thôi) iOS là hệ điều hành mã nguồn đóng, tức chỉ có Apple mới có thể tuỳ chỉnh, nâng cấp, sửa lỗi OS, còn các lập trình viên không thể nhúng tay vào việc tinh chỉnh hệ thống (trừ khi jailbreak) nên iOS không thể tuỳ biến cho các chip ARM khác ngoại trừ chip A-series và các phần cứng do Apple thiết kế. Ngược lại iPhone thì đã chạy được Android, thậm chí HTC HD2 chạy windows mobile 6.5 pro còn có đủ bộ Android vì Android là mã nguồn mở, các lập trình viên được tự do tinh chỉnh nên có thể build Android cho rất nhiều máy khác nhau. Còn Nintendo 3DS XL này không thể tự chạy được Win 95 mà phải có trình giả lập MS-DOS là DOSbox, sau đó mới cài được Win 95.
NNK910
TÍCH CỰC
8 năm
@bango123 android hệ điều hành mở mà . hầu hết đều có thể cài android mà :3
@bango123 Cảm ơn bạn, cho mình hỏi xíu nữa 😆, vậy muốn một hệ điều hành muốn chạy được thì phần cứng cần có những thành phần cơ bản nào, chẳng hạn như cpu, ram.....và phần cứng này có một rào cản nào để ngăn chặn hoặc một api nào để cho một hđh cài lên không bạn?
huck23
TÍCH CỰC
8 năm
Moá! 3DS XL thì giả lập đc chạy windows, còn windows mãi vẫn chưa có giả lập 3DS ra hồn -_- quá bất công!!!
levutuannghi
ĐẠI BÀNG
8 năm
từng dùng dosbox giả lập win 95, 98 trên android rồi, máy e 1gb ram nhưng vẫn giật lắm chơi đc sim 3000 ,dialo, samurai, neiborhood from hell, nhưng control ức chế lắm. Noí chung e này có 128 mb thì đừng có mong đú!
Một bước tiến dài về công nghệ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019