Võ Lâm Truyền Kỳ 1

Võ Lâm Truyền Kỳ 1

[Video] Xe Tesla tự động chờ người qua đường nhờ phần mềm tự lái hoàn toàn
MinhTriND
4 thángBình luận: 65
Tesla bắt đầu tung ra bản phiên bản thử nghiệm của phần mềm tự hành Full Self-Driving Beta cho một số khách hàng cách đây khoảng 1 tháng và từ đó đến nay, họ chắc chắn không ngừng đưa ra những cải tiến để phù hợp với điều kiện sử dụng thực tiễn. Và trong một đoạn video ngắn được tải lên gần đây, chúng ta có thể thấy được mọi chuyện dường như đang đi đúng hướng.

Đoạn phim ngắn ghi lại quá trình một chiếc Tesla đi đến giao lộ, hãm tốc để dừng hẳn, phát hiện người đi đường và chờ cho đến khi người đó băng qua đường thì xe mới tiếp tục di chuyển. Tại Mỹ, ở các giao lộ không có đèn tín hiệu, người ta thường cấm một bảng báo hiêu STOP, yêu cầu các phương tiện phải dừng hẳn để quan sát trước khi quyết định có chạy tiếp hay không.

Trong tình huống nói trên, phần mềm của Tesla ban đầu đã nhận ra biển báo này, sau đó, nó phát hiện thấy người đi bộ và đưa ra cảnh báo trên màn hình. Lúc này, thân người được mô phỏng 3D và thể hiện bằng màu đỏ khá chính xác. Tiếp đó, màu sắc mô phỏng hình người dần chuyển sang vàng và xanh khi người đó sang hẳn đường, cho thấy mọi việc có vẻ đã an toàn để xe tiếp tục đi.

Rõ ràng với cách xử lý này, chúng ta phần nào có thể đặt niềm tin nhất định đối với hệ thống tự hành hoàn toàn mà Tesla đang phát triển. Theo ông Elon Musk, nếu không có gì thay đổi và các thử nghiệm đều diễn ra đúng ý muốn, phần mềm tự lái Full Self-Driving sẽ chính thức được tung ra cho toàn bộ người dùng Tesla từ tháng 12 năm nay. Tất nhiên, hệ thống khi hoạt động vẫn đòi hỏi giám sát của người lái.

Nguồn: electrek
Thế mà hôm nọ bên TQ test, xe Tesla đều thất bại.
KHIEMTHUY
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@unbelievablettvn Thị trấn tàu mà bro : ))
@grozar Bảng hiệu thì tàu, nhưng kiến trúc và phong cách thì hình như ko phải tàu 🤣
@Bạn và 500 Anh Em Tính ra đường bên tàu nó làm sau, nên làm chuẩn hơn cả mỹ đấy,
@limann chắc không chạy được luôn chứ ở đó mà móp
Đồ của bác Musk thì ko tầm thường được 😃
KHIEMTHUY
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Một tương lai tươi sáng cho xe tự lái, ngon bổ rẻ : ))
inviet
TÍCH CỰC
4 tháng
Một số nước ok, một số tương tự như Việt Nam, người đi bộ nhiều chắc nó dừng luôn chẳng chịu chạy
@inviet ở VN đi qua 1 con đường dài 2km ở thành phố chắc xe phải dừng lại 10 lần mất
Ở VN có anh em nào thấy xe của Telsa lăn bánh ngoài đường chưa nhỉ?
@Tweener Lob mình thấy nhiều rồi, còn là bản cao cấp nhất, chứ mấy con model 3 nhàng nhàng thì chưa
@p.a.tuan Ở VN thì đã chơi thì toàn là mấy anh có điều kiện nên người ta không chơi bản rẻ tiền như Model 3.
Hay nhỉ. Hơi bị ngầu
Thấy thằng lái ngồi lái mà auto mẹ gì nhỉ. Với lại dừng cách xa thấy bà vậy.
abc_8989
TÍCH CỰC
4 tháng
@Trùm Sạc Macbook Apple chạy như công vs benz xứ mình hả, tới đèn đỏ mà phang ầm ầm, kế bên thắng ko ăn, tông chết người...làm hoài như cơm bữa...nản
@abc_8989 Mih ko so với mih nhưng coi clip thì thây chưa ok lắm.
@Trùm Sạc Macbook Apple có thấy chân ga đâu mà biết ông ý lái hay ko. Thứ 2 là nó dừng ngay trước ngã 4 có người sang đường, vậy là đúng, chứ chẳng lẽ đứng giữa ngã 4 ?
@p.a.tuan Nói chung chưa ok lắm.
toanlb
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Xe này mà ở VN thì chỉ có đứng tại chỗ. Đường Hà Nội với HCM thì trí thông minh nhân tạo cũng chịu 😆
abc_8989
TÍCH CỰC
4 tháng
@toanlb tai nạn giao thông chết hàng ngày, ng chạy mà còn vậy. thông minh thông mét gì nổi ở đây
sau này nó đâm chết người ko kiện được tài xế mà kiện tesla thì đúng là con kiến kiện củ khoai luôn 😁
@If you dont mind Vẫn bị kiện nhé.
Auto thôi chứ bạn vẫn phải quang sát xung quanh và 2 tay luôn luôn ở trên vô lăng nhó.
@If you dont mind thằng lái vẫn bị kiện thôi, nó hỗ trợ tính năng, nhưng người lái vẫn phải làm chủ tình huống, luật vậy r
Trong video trên hiện trường ko có xe và chỉ 1 ng đi bộ

Phần mềm vẫn chưa hoàn thiện tốt khi dừng ở bảng dấu hiệu STOP nếu ngã tư cả 4 hướng đều có xe 🚗 thì auto sẽ không biết xe nào được quyền đi trước và chừng nào tới lượt mình.

Và chưa kể khi chạy ở chỗ trung tâm thành phố thì tụi ng đi bộ nó qua đường bất ngờ lắm.

Vậy auto nó sẽ ko hoạt động hoàn thiện đc khi gặp những tình huống này.
anh_hai77
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Nick SAM Clip dài hơn
Chắc bác ko hiểu ý mình nói rồi.
Đèn giao thông 🚦 và bảng dấu hiệu STOP là 2 cái khác hoàn toàn.

Video chủ bài viết này là nói về bảng báo hiệu STOP

Ở bên Mỹ và vài nước, ở con đường nhỏ, đường hẻm thì họ ko xài Đèn Giao Thông 🚦. Chỉ xài bảng Dấu Hiệu STOP nhé, ai đến trước thì được quyền đi trước.
kiencang02
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Nick SAM Ko có a cứ có bảng stop phải nhường hết ah. Nhưng mình thấy nhường 2-3 chiếc thì bên kia nó tụ động dừng lại nhường cho mình chạy ah. Nên mình cũng ko phải đợi lâu.
Chi khi nhập làng highway thì đợi hơi lâu có khi 2-5 phút
Nhường 2,3 chiếc là chưa ok rồi.
Lỡ ngoài sau mình có vài chiếc thì ng ta sẽ hú kèn và bực mình, rồi có thể nói xấu.

Nếu đường nhỏ ở khu đó ngã tư nào cũng có STOP sign thì phải đợi mỗi chỗ 2,3 chiếc. Vậy thì thà mình tự chạy luôn còn nhanh.
vjen.phat
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@kiencang02 Bạn Nick SAM nói đúng rồi đó .
Nếu phải nhường 2 3 ... chiếc như kiencang02 nói thì chỉ có trường hợp là những hướng còn lại ko có bảng stop 😬😬
ở việt nam cho chờ thích thôi
Kinh
Trong bài viết từ "cắm" thành ra "cấm" làm câu cú sai nghĩa cmnr. Sửa lại giùm mod.
Hay vậy
Mấy hãng khác sẽ đua mệt mõi công nghệ này.
Sắp thành robot lái xe rồi ah....
Chạy tuân thủ luật nó mới chạy được chứ ở mình luật lệ ** gì đâu 😔
Thấy chưa tin tưởng về cái vấn đề xe tự hành này chút nài
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019