Việc chuyển đổi trình duyệt mặc định trên Windows 11 bây giờ đã dễ dàng hơn

Pnghuy
30/3/2022 4:55Phản hồi: 60
Việc chuyển đổi trình duyệt mặc định trên Windows 11 bây giờ đã dễ dàng hơn
Trước khi có bản cập nhật KB5011563, người dùng Windows mỗi khi muốn chuyển đổi trình duyệt mặc định khá khó khăn, ngoài việc thiết lập ở các đường link bằng trình duyệt yêu thích, người dùng còn phải chọn trình duyệt để mở các loại file như HTML, HTTP, HTTPS, HTM....và nhiều loại file khác nữa, rất mất thời gian của người dùng,

Sau nhiều lần góp ý, cả người dùng lẫn những công ty công nghệ khác như Google, Mozilla, Brave thì Microsoft cũng đã thay đổi. Với bản cập nhật mới đây, người dùng chỉ cần thao tác một lần duy nhất khi lựa chọn trình duyệt mặc định, tất cả những thứ còn lại sẽ tự động được chuyển theo lựa chọn đó, không cần làm thủ công từng thứ như trước đây nữa. Nếu người dùng trong chương trình Insider thì đã thấy được sự thay đổi này từ tháng 12 rồi.

Thông tin khác cho anh em quan tâm đó là ngày 5 tháng 4 tới đây, Microsoft có một sự kiện để công bố kế hoạch tiếp theo cho Windows 11, tại đó họ sẽ hé lộ những thay đổi chi tiết mà hãng sẽ làm cho hệ điều hành lớn nhất của mình.

Theo The Verge.
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vhhai_c3
TÍCH CỰC
2 năm
Thực ra thì Edge giờ cũng không tệ, tầm một năm trở lại đây thì mình đã không còn thao tác vô Edge gõ Chrome Download mỗi khi cài win mới nữa rồi 😂
@vhhai_c3 Edge có hệ thống dấu trang, add-on như Chrome ko bác, đó giờ ko xài nên ko biết, em cài win toàn xóa edge đi thôi (vì em đo tốc độ lẫn độ hao ram thì tương tự chrome)
saomaimuaha
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haidnt EDGE xài khá ngon, mình xài từ hồi nó dùng nhân chromium đến giờ...
@saomaimuaha nó có điểm gì hơn chrome ko bác nhỉ?
foxpro.ntt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haidnt Nhẹ, ít ngốn RAM hơn, đặc biệt ko đốt pin laptop như Chrome
saomaimuaha
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haidnt Hơn hay hok thì mình hok biết, do mình chưa xài Chrome bao giờ, nhưng thấy nó ổn định, đủ addon, và cũng hok thấy (hoặc ít thấy) lỗi vặt gì?
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
2 năm
Ko quan tâm mấy cái nhỏ nhặt này lắm.
chỉ quan tâm con lap mà mod dùng trong ảnh, thiết kế đẹp.
@vhhai_c3 Vậy e mua thế nào bác?
@legiabao95 Vivobook cấp thấp hơn nhìn ko khoái bác ơi
Buibangngoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@up.down.nobody Asus Zenbook UM5401QA
Hun cái nè
Edge trên máy mình hết buổi làm việc là phải tắt đi, chứ để nó ngủ theo máy thì khi mở lên nhập vào sẽ bị loạn chữ, bro nào biết cách khắc phục chỉ mình với
@Đatcỏ114 Refresh nó lại là đc mà
làm trò để người dùng phải dùng mấy trình duyệt mặc định. Nhưng người dùng vẫn kiên nhẫn ngồi đổi hết 😁 thôi thì đành làm dễ vậy còn được tiếng
Thực ra lúc trước anh Mic chả biết thừa nhưng cứ nhây thế thôi.
kemkem87
TÍCH CỰC
2 năm
Asus zenbook đẹp quá.

Pc Mình i5/16gb256ssd mà lướt fb vẫn hơi lag, dùng edge, có ae nào biết cách giải quyết ko?
dungku
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kemkem87 fb trên web thì nền tảng nào nó cũng đều lag thế bác ạ, không phải do máy yếu đâu.
kemkem87
TÍCH CỰC
2 năm
@dungku Cám ơm bạn, thế thì yên tâm rồi ạ.
edge từ lâu rồi nên ko quan tâm 😁
win 11 pro nhiều lỗi quá em mới ghost lại win 10 ltsc xài êm hơn nhiều 😁
@featherchickens LTSC là phiên bản đặc biệt của win 10 Enterprise với khả năng bảo mật và tính ổn định cao mà ko cần phải cập nhật thường xuyên.
=> phù hợp với máy thiết kế đồ họa, gaming, máy tính tiền, hệ thống y tế...
Bạn có thể đọc chi tiết ở đây: https://www.thegioididong.com/hoi-dap/windows-10-ltsc-la-gi-co-gi-khac-so-voi-windows-10-thuong-1230347
saomaimuaha
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haidnt Sao hok cài lại mà xài, ghost chi mất công lỗi vặt...
@saomaimuaha nếu bác tìm được bản ghost ổn định thì cũng như mình cài thôi, ng tạo ghost đã tối ưu sẵn rồi nên mình ko mất công tối ưu nữa, e thì hay xài ghost của lehait, rất nhiều ghost từ win 7 - win 10 mà chỉ bị trục trặc mỗi win 11 thôi
saomaimuaha
ĐẠI BÀNG
2 năm
@haidnt OK, nhất trí nhé!! Mình cũng xài LTSC đc mấy năm nay rồi, nhu cầu dùng win7 thôi mà nó hok hỗ trợ nữa, nên LTSC là sự lựa chọn số 1 và duy nhất!!!
Không hiểu sao update gần đây bị treo taskbar nếu để ở chế độ auto hide.
Cái explorer.exe thì chiếm 10% cpu.
1 lúc lâu thì mới hết, hoặc phải restart cái explorer.exe

Đang dùng ngon tự nhiên phải tắt auto hide vì cái lỗi ngớ ngẩn.
Đợt thằng Edge làm ngon mình xài tới giờ bỏ Chrome luôn
khổ thân a Mic, mình dùng edge làm trình duyệt mặc định trên laptop vì thuận tiện hơn cho công việc, nhưng ở máy bàn, đt và ipad lại xài safari :v
odimon
TÍCH CỰC
2 năm
@kehuydietngo Trong mấy trình duyệt thấy safari là củ chuối nhất
@odimon Tuỳ nhu cầu b ơi
Edge giờ khá tốt nên mình vẫn dùng trình duyệt mặc định là Safari
Edge giờ khá ngon...nhưng mình dùng quen Chrome rồi..nên vẫn tiếp tục dùng Chrome
HTTP, HTTPS là giao thức truyền chứ không phải định dạng file nhé mod.
Ủa ? Trc giờ có khó ah :v
@SoulEvil cũng tính nói nhưng nghĩ chắc mod mới tìm ra được nên ko muốn làm mod buồn 😁
thấy lỗi nhiều chưa dám up lên
để dùng thử Edge xem sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019