Việc... liếm vết thương có an toàn không?
Hassler
1 nămBình luận: 191
Việc... liếm vết thương có an toàn không?
Hồi bé chắc anh em nào cũng có lần đứt tay hay bị xước do nghịch ngợm này nọ. Mình cũng dám cá là rất nhiều anh em có chiêu... mút hay liếm luôn chỗ đó để cầm máu 😁. Với động vật thì đây là chuyện thường ngày ở huyện bởi nếu nhìn xung quanh thì các thể loại chó mèo hay các loài khác cũng có chiêu liếm vết thương của mình để tự chữa trị.

Việc này nghe có vẻ gớm nhưng hóa ra đúng là nó có thể giúp vết thương hồi phục nhanh hơn thật. Đó là vì trong nước bọt có 1 loại protein có tên histatin giúp ta xử đẹp nhiều loại vi khuẩn và còn có chức năng chống nhiễm trùng và thúc đẩy quá trình lành vết thương. Những nghiên cứu về vụ này cũng có nhiều, như nghiên cứu trong dược thư quốc gia Mỹ chỉ ra sử dụng nước bọt có khả năng làm đóng miệng vết thương chỉ trong vòng 16 tiếng đồng hồ trong khi cũng vết thương như vậy sẽ không có thay đổi nhiều khi để nguyên.

Vấn đề ở đây là mặc dù nước bọt được coi là 1 giải pháp tốt cho vết thương nhưng nếu cơ thể bạn đang có vấn đề như hệ miễn dịch yếu hay miệng đang có tổn thương thì sử dụng nước bọt lên vết thương lại là phản tác dụng. Đã có trường hợp 1 người bị tiểu đường sau khi liếm vết thương của mình đã phải cắt bỏ ngón tay bởi 1 cách nào đó anh này bị nhiễm 1 loại vi khuẩn ngoại lai dẫn đến hoại tử. Ngoài ra còn có 1 chú ý là nếu ta tự liếm vết thương của mình thì OK bởi nước bọt và các vết thương hở làm lộ các lớp tế bào vẫn thuộc trong cơ thể bạn với 1 hệ thống phù hợp và khép kín của cơ thể. Còn nếu để cho người khác liếm :D, hay để động vật như chó mèo liếm rất có thể sẽ dẫn đến nhiễm trùng do yếu tố ngoại lai.

Chốt lại là, nếu bị thương thì tốt nhất vẫn nên tìm cách truyền thống và hợp vệ sinh là rửa vết thương bằng nước sạch và dùng xà phòng, sau đó băng bó hoặc để hở cho vết thương se lại. Việc mút mát liếm láp vết thương tốt nhất là không nên bởi các nguy cơ nhiễm trùng không đáng có.

Chúc anh em sống khỏe.

Psss, anh em khai thật đi, anh em đã có bao giờ liếm mút vết thương của mình chưa? :D

Ảnh bìa 1
Ko biết nó có tác dụng gì ko nhưng chắc chắn một điều là nó đỡ đau hẳn .
@binhbnt Giờ còn ngồi đây là không sao rồi
Buratino2002
ĐẠI BÀNG
1 năm
@limann Thật cả đời vẫn ra h2o ko :d
@minhthuvc Thật hả bác
vlgiang25
ĐẠI BÀNG
1 năm
@minhthuvc Chính xác! Tôi rất thích miếng gạt cầm máu mềm mại, giảm đau và tốt nhất thế giới này. Nhưng miếng gạt của tôi vẫn không êm ái bằng miếng của cô bạn gái lâu năm không thèm cưới hơn. Cô ấy nhất quyết không chịu làm đám cưới vì muốn hình cưới phải có ít nhất 1 đứa con mà ở mãi không chịu sinh.
Nhớ ngày xưa bị sứt sát gì mẹ thường hay nhổ nước bọt vào xong rồi nịnh vài câu thế là khỏi hẳn. Ảo diệu thật 😁

Giờ mới biết vụ không nên cho người khác "liếm" vết thương của mình =)) kể cũng đúng :D
hugo1m8
CAO CẤP
1 năm
@☐ ☐ Chuẩn, đã ko lành lại còn thâm hơn trước. 😁
An_94
ĐẠI BÀNG
1 năm
@DuaHau1 Bác liếm vậy vết thương nó ngày càng hở ra. Lỡ xui nó nhiễm trùng cái bụng sưng to chù vù hỏi sao nó không kêu là 😁
Buratino2002
ĐẠI BÀNG
1 năm
@An_94 Giờ chắc sưng mấy lần rồi ấy chứ
@DuaHau1 Bác "chữa bệnh" vậy là tầm 9 tháng sau mới khỏi bệnh á
Một số anh em vẫn liếm vết thương nhưng tháng nào nó cũng chảy máu đó thôi. Anh nào liếm tốt thì hơn 9 tháng lại bị lại 😃
thao pham_
ĐẠI BÀNG
1 năm
@JoseyHan Thâm và thấm.
@JoseyHan đọc tiêu đề là biết ngay có vài ông sẽ cmt như thế này 😃)
@JoseyHan E vừa mới liếm xong các bác ạ. Mỗi lần liếm gấu em cứ há hốc miệng kêu từng cơn
@sskkb Haha công nhận, vui mà bác
VAdaihiep
TÍCH CỰC
1 năm
Ngày nhỏ bị muỗi đốt cũng hay bôi nước dãi lên 😁
theladu
TÍCH CỰC
1 năm
@VAdaihiep Nước dãi chữa được bệnh mà...
M43-nhl
TÍCH CỰC
1 năm
@VAdaihiep Giờ lớn vẫn áp dụng đây 😃. Ngoài ra, áp dụng cả với nốt mẩn ngứa chưa rõ con j đốt.
Mrlk88
ĐẠI BÀNG
1 năm
@VAdaihiep Cái này hay sử dụng này :D:D:D, quả có tác dụng thật nên giờ mình vẫn sử dụng khi bị muỗi cắn
se7en2008
TÍCH CỰC
1 năm
Tui cũng hay thích liếm vết thương, cơ mà vết thương tui liếm nó không bao giờ lành mới đau.
Khoaitay2122
ĐẠI BÀNG
1 năm
@se7en2008 Càng liếm nó càng bị nặng.
dạ liếm cho mình thì đỡ hơn, còn cho người khác thì ko tốt
JaegerH..
TÍCH CỰC
1 năm
@tranvangiapcp Nghĩa là không liếm gì cả 😁
@tranvangiapcp Chắc của mình thì dĩ độc trị độc à bác
Booooozyer
TÍCH CỰC
1 năm
Chắc chỉ liếm khi bị đứt tay thôi chứ vết thương những chỗ khác mà liếm liếm thấy kì lắm :v :v
@Booooozyer càng liếm ng đc liếm càng khoái bác à 😁
K biết có tác dụng k nhưng làm ơn đổi thumbnail khác
manchirua
TÍCH CỰC
1 năm
liếm lờ có an toàn không? không biết, nhưng trên phim thấy liếm rầm rầm. 😁
@LINH120612 em biết bên kia sẽ thích nhưng mà vì em thấy ghê nên ko bao giờ làm. Giờ cần ae khai sáng thật sự 😃
masterss0
TÍCH CỰC
1 năm
@kstn_hut_hat gấu nó tắm rửa sạch sẽ, không có mùi khó chịu thì cũng không có gì đâu, vài lần sẽ quen thôi 😁:D về sau thì "như 1 thói quen" :p:p
Phú1991
TÍCH CỰC
1 năm
@masterss0 nếu có mùi khó chịu thì từ từ cũng sẽ quen thôi
@anh cô đơn Thế này có phải là Tìm hiểu kỹ trước khi liếm đúng không ạ
Có một vết mà mình liếm hoài không thấy lành. Càng liếm càng lở. 😃
bybynhoc
TÍCH CỰC
1 năm
@Cuộc sống tốt Hehe
@Cuộc sống tốt nghe lở ra gê v@@ à à lở hay nở :V căng phồng lên đúng ko
@Vũ Huy Vũ 😃 nở ra đó. Mà ghi nở nghe ghê ghê. 😃
@Cuộc sống tốt mềnh hiều ý bác mà, mình cũng muốn ghi né né tí nên cứ lở nở nở...à mà thôi...
Đứt tay là liếm ;)
bybynhoc
TÍCH CỰC
1 năm
Mình mút của mình thì được chứ không phải của mình gớm lắm
@bybynhoc Có ny hay vợ thì sẽ liếm đều nhé
bybynhoc
TÍCH CỰC
1 năm
@anh cô đơn Liếm vết thương à bạn? Ny bị thương hay gì?
@bybynhoc Càng liếm chỗ ý càng hở to. Gấu kêu cung to bác à
Mình hơi dị ứng với ai mà bốc đồ ăn xong rồi mút tay chóp chép...ghét nhất
Phú1991
TÍCH CỰC
1 năm
@Bão Sài Gòn finger food thì ai cũng ăn như vậy mà
Mr.ZP
TÍCH CỰC
1 năm
@Bão Sài Gòn Có những món ăn nếu muốn ăn ngon miệng và thưởng thức đc đủ mùi vị thì phải ăn bằng tay bóc thôi. Đừng có suy nghĩ quá như thế, miễn sao bạn chú ý vệ sinh là đc.
heobubi
TÍCH CỰC
1 năm
@Bão Sài Gòn Có lẽ bạn nên sang ấn độ 1 vài tháng. Còn ko thì qua Lào hoặc Cam đi.
Ăn cầm tay có cái ngon của nó. Mình thích gà luộc ăn đến đâu lấy tay xé đến đó, ko thích chặt. Rất ngon và ăn dc nhiều. Bạn thử đi.
@Bão Sài Gòn Mình nghĩ tùy món và tùy người ăn nữa, có người nhìn họ mút cái tay nhìn dễ thương thậm chí là ngon miệng mà có người nhìn thấy gớm
Không được nhé, liếm vết thương hở thì không được , liếm chỗ hở tự nhiên mới được :rolleyes:
boyugly01
ĐẠI BÀNG
1 năm
ăn mắm tôm xong r liếm vết thương xem :p
Bảy Ngáo
ĐẠI BÀNG
1 năm
Hơi dơ😃
kub4undre
TÍCH CỰC
1 năm
Có cái liếm mãi ko lành 😆
ndta13
TÍCH CỰC
1 năm
Lúc bé bị chảy máu hay liếm lại vì sợ mất máu chết 😁 Sau này lớn vẫn liếm vì thấy nó ngon và sạch hơn chùi vô đâu đó :D
mrac9x
ĐẠI BÀNG
1 năm
@ndta13 dm em mò mãi mới thấy ý kiến của bác chuẩn cmn nhất, giờ vẫn liếm nhưng sạch sẽ hơn là sẽ vào rửa qua rồi mút tiếp 😆
ndta13
TÍCH CỰC
1 năm
@mrac9x Chuẩn bài rồi đó bác ạ 😁
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019