Viện Pasteur TP HCM sản xuất thành công văcxin H1N1

Vit
7/11/2009 16:22Phản hồi: 22
Viện Pasteur TP HCM sản xuất thành công Vắc Xin H1N1. Đây quả là một thông tin tốt với Việt Nam ta. Dịch cúm vài năm trở lại đây thường xuất hiện, tuy chưa có đợi bùng phát nào gây hậu quả nghiêm trọng nhưng khả năng xảy ra đại dịch luôn có khả năng xảy ra. Do đó việc tự túc được Vắc Xin là hết sức quan trọng.

[relate]vắc xin, h1n1, pastuer[/relate]
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hellblade0x
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bùng chứ ko phải Bùnh bác ơi =))
overrei81
ĐẠI BÀNG
14 năm
Vn mình cũng hay lắm đấy nhỡ 😁 ... thử nghiệm mau mau thành công cho mỗi người 1 phát để pà kon bớt căng thẳng nào :D
nqkhaidl
ĐẠI BÀNG
14 năm
woa quả là tin tốt,
ko biết bao nhiu tiền 1 mũi hay tiêm free đây ta?
Sản xuất đc rồi nhưng ko thử nghiệm tiền lâm sàng ra sao. Nếu ok ít nhất 6 thang nữa mình mới sử dụng đc.
"Viện Pasteur TP HCM sản xuất thành công văcxin H1N1" => thật là tinh tế😁
Chúng ta cần xét lại 2 chữ " thành công " ....?....! nếu không chu'ng ta trở thành " chuộc bạch " 1 cách " tinh tế " đó nhe.
- Thuốc đã được chích thử trên người chưa ? bao nhiêu người ?
- Có bị phản ứng " tiêu cực " gì không ? bao nhiêu % ngừoi bị phản ứng xấu ? bao nhieu % có phản ứng tốt ?

Ở nước ta đã có nhiều trường hợp chích ngừa bị phản ứng đưa đến tử vong , báo có đăng nhiều lần !?
pham.huy
ĐẠI BÀNG
14 năm
nói chung như thế cũng đã là thành công......! các bác không nên nghi ngờ thành tựu. việc đó sẽ quá là nhẫn tâm đó!
rancon
ĐẠI BÀNG
14 năm
vắcxin dùng để ngừa hay là dùng để chữa bệnh cúm A/H1N1 hở mấy bác. Cũng cần phải có thời gian kiểm nghiệm mới dám sử dụng. không biết khi nào thì áp dụng rộng rãi cho người dân đây?
cakeohieu
TÍCH CỰC
14 năm
chúc mừng Việt Nam, đợt cúm này tiêu tốn của nhà nước không biết bao nhiêu là tiền, bây jo có vacxin thì cũng bớt được phần nào rồi. hãy nhớ :Người Việt Nam rất giởi
Hình như các bạn chỉ vô đọc cái tít rồi cm liền thì phải: Trong bài có nói rõ là viện Pasteur thử nghiệm tiền lâm sàng đối với cúm H5N1 đã thành công 100%. Giờ đang tiến hành tiếp trên cúm H1N1.

Một điều nữa: Vắc-xin là thuốc ngừa bệnh (để giúp cơ thể chúng ta đề kháng lại được bệnh đó), chứ không phải là thuốc chữa bệnh (mắc bệnh rồi mới chữa).
maru
TÍCH CỰC
14 năm
- Các công trình nghiên cứu của VN công bố thì....... em hàng. " Làm thì láo báo cáo thì giỏi ", chạy sau le te, lấy công trình của người khác rồi cho nó là của mình. Trừng nào là nước đầu tiên cho thế giới đi rồi hãng tính. Em công nhận là người VN giỏi nhưng người giỏi không ở VN.
TPHCM 4-11-2009: Vào những ngày đầu tháng 11/2009, nhóm nghiên cứu Viện Pasteur TPHCM đã sản xuất thành công mẻ vắc-xin cúm A/H1N1 đại dịch đầu tiên bằng kỹ thuật nuôi cấy trên tế bào. Đây là công nghệ sản xuất vắc-xin tiên tiến hiện nay, với ưu thế vượt trội so với qui trình cổ điển sản xuát vắc-xin cúm trên trứng gà có phôi. Công nghệ này cho phép chủ động mọi nguyên liệu đầu vào, kiểm tra toàn diện và tự động hóa nhiều khâu trong quá trình sản xuất, do đó nâng cao tính an toàn và chất lượng vắc-xin. Đồng thời, nhà sản xuất có thể sản xuất một lượng vắc-xin lớn nhanh chóng mà không phụ thuộc vào nguồn trứng gà sạch. Lô vắc-xin đầu tiên này đang được sử dụng để tiến hành các thử nghiệm đánh giá tiền lâm sàng.

Thông tin thêm về nghiên cứu sản xuất vắc-xin cúm tại Viện Pasteur TPHCM

Từ 2006-2009, trong khuôn khổ Đề tài nghiên cứu khoa học cấp Nhà nước : “Nghiên cứu xây dựng qui trình sản xuất vắc-xin cúm A/H5N1 bất hoạt dùng cho người bằng kỹ thuật nuôi cấy trên tế bào Vero” do Bộ Khoa học và Công nghệ tài trợ, nhóm nghiên cứu Viện Pasteur TPHCM đã chế tạo thành công vắc-xin cúm A/H5N1 PAVIFLU bằng công nghệ nuôi cấy trên tế bào Vero với độ tinh sạch cao. Vắc-xin đã chứng minh hiệu quả bảo vệ 100% trên những thử nghiệm tiền làm sàng với các chủng virus cúm A/H5N1 độc lực cao lưu hành tại Việt nam năm 2009.

Dựa trên cơ sở những thành quả đạt được từ đề tài này, nhóm nghiên cứu đã nhanh chóng áp dụng thành công qui trình sản xuất vắc-xin trên tế bào đã được chuẩn hóa để nghiên cứu sản xuất vắc-xin cúm A/H1N1 đại dịch.
tiny1990
TÍCH CỰC
14 năm
VN quê hương tui! chắc là 30k -50k 1 mũi!
oe oe
ĐẠI BÀNG
14 năm
đây quả là 1 tin tốt lành, có lẽ chỉ còn chờ thử nghiệm thực tế nữa mà thôi...
tiêm phòng vacxin hiệu quả thì quá tuyệt.
nhưng nghe đuâ bên EU,người dân chẳng ai chịu đi tiêm hết...
tôi thật sự buồn vì thấy còn quá nhiều bạn đa nghi với kết quả của Việt Nam làm được. Phải yêu nước thì mới trân trọn kết quả chúng ta làm ra chứ. Sản xuất thành công vắc- xin H1N1 là một bước tiến trong y học, hôm trước tôi thấy Trung Quốc đã chủng ngừa vắc xin này rồi trong khi các nước tiên tiến trên thế giới đang lo lắng, nâng cấp báo động lên mức cao nhất...?
Phải mừng chứ sao nghĩ là chuột bạch này nọ hả? mong các bạn tự hào là người dân Việt chứ.
Chào các bạn
Cường
cupid091190
ĐẠI BÀNG
14 năm
vâng mong bác cứ buồn phần bác...ở đây hok phải ai nghi ngờ cũng là chê bai VN đâu ạ...bác phải biết vắc-xin nó khác với phần mềm, phần mềm hỏng thì viết lại, vắc-xin hỏng mà đem chích cho ngừoi ta thì lấy cái gì mà lại hả bác...mừng cho Vn đấy, nhưng mà 1 loại vắc xin khi được tuyên bố là thành công là khi ngừoi ta đã qua quá trình thử nghiệm lâm sàng và thêm 1 số các nghiên cứu chuyên môn phức tạp khác chứ không phải là trên cơ sở H5N1 tiến hành nghiên cứu chuyển đổi qua H1N1 là đựoc bác ạ...và thêm nữa, chữ thành công kia là thành công trên gà, trên chuột hay trên ngừoi nó cũng khác nhau bác ạ...nếu bác để ý, các nươc phương tây họ rất rõ ràng khi công bố đối tượng thí nghiệm chứ không ai nói thành công chung chung đâu bác ạ...chúng ta vui mừng nhưng chúng ta cần biết mọi thứ nso đan gở đâu nữa bác ạ...
Thân...
Phải, Tôi cũng rất BUỒN, Buồn là vì đến giờ tôi chỉ tin được 30% những thông tin của Báo và Đài mà thôi. Cũng vì Yêu nước mà tôi rất xấu hổ những thông tin không trung thực.
Cúm A H1N1 là 1 loại cúm gia cầm, lây lan trên người là một biến thể của nó. các báo cáo về vacxim chi nói chung chung mà thôi
bạn ơi , Cúm H1N1 ban đầu có tên là cúm heo , gia cầm đâu mà gia cầm. Nhưng tên đó lại không chính xác vì nó không bắt nguồn từ con heo , nên đã có 500k con heo bị chết oan mạng. chính xác nhất H1N1 là cúm lây từ người sang người, chả liên quan đến heo hay gia cầm gì ở đây hết.

nếu bác từng học qua quy trình làm vacxin căn bản thì bác sẽ biết quý trọng kết quả đó.
Quả là một tin tốt lành các bác nhỉ
Hoan hô 😁
Dr.Vein
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đang có khuynh hướng hai dòng virus H1N1 và H5N1 tái tổ hợp thành H3N1 --> cực kỳ nguy hiểm...!
Đây là thông tin đang làm đau đầu các nhà chuyên môn.
bất cẩn và thiếu trách nhiệm là cái bệnh thâm căn cố đế của người VN hiện nay, lại còn thêm cái bệnh chạy đua theo thành tích , nên thường hay để xảy ra những tình huống đang tiếc ! vì vậy nếu đúng vacine ngừa cúm h1n1 đó chính xác 100% made in viet nam thi tôi không dám thử.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019