Việt Nam cho phép sử dụng vaccine phòng sốt xuất huyết: chống được cả 4 chủng, tháng 9 thuốc về đến

Hassler
17/5/2024 10:32Phản hồi: 71
Việt Nam cho phép sử dụng vaccine phòng sốt xuất huyết: chống được cả 4 chủng, tháng 9 thuốc về đến
Hôm qua phía Cục quản lý dược, Bộ Y tế đã phê duyệt cho phép đưa vào sử dụng dạng vaccine vừa mới được phía công ty dược phẩm Takeda phát triển có tên QDENGA vào sử dụng tại Việt Nam.

Đây là dạng vaccine mới, có khả năng chống được cả 4 chủng virus hiện tại và bất kể ai trên 4 tuổi, dù đã mắc sốt xuất huyết hay chưa, đều có thể sử dụng. Nó có khả năng bảo vệ lên tới 80% và được tiêm 2 lần, mỗi lần cách nhau 3 tháng. Sốt xuất huyết là căn bệnh truyền nhiễm thường gặp nhất là ở các nước nhiệt đới. Hiện có khoảng 100 quốc gia ghi nhận có sốt xuất huyết lưu hành và số bị mắc bệnh này vào khoảng 390 triệu trường hợp mỗi năm. Phía Takeda chia sẻ hiện họ có thể sản xuất tối đa 50 triệu liều vaccine trong năm nay, dự kiến đến năm 2030 con số này sẽ ở mức 100 triệu liều mỗi năm.

Vậy là ngoài việc cẩn thận phòng ngừa bệnh theo cách truyền thống giờ chúng ta đã có thêm 1 vũ khí mang tính chủ động hơn trong chống lại căn bệnh rất dễ bùng thành dịch như sốt xuất huyết. Chỉ trong chưa đến 6 tháng đầu năm nay tại Việt Nam chúng ta đã có gần 17 nghìn người ghi nhận bị mắc căn bệnh này, trong đó 70% là type DEN-2.

Một số chú ý về chăm sóc người bị mắc bệnh của WHO Việt Nam mình có share dưới đây cho anh em tham khảo

Hiện tại vaccine này đã được đồng ý đưa vào sử dụng tại hơn 30 quốc gia. Ở Việt Nam chúng ta sau khi được sự đồng ý của Bộ y tế thì dự kiến sẽ đưa vào sử dụng từ tháng 9 năm nay.

Tham khảo SKĐS, WHO
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tin tưởng được ko ? hãng này không biết có uy tín không ?
@light_or_dark_198 à, ý e là e không có niềm
tin chung vào bộ Y Tế và cục quản lý dược phẩm ở Việt Nam mình thôi, dù 2 vụ đó riêng nhau nhưng cơ bản vậy thuộc phạm vi trách nhiệm của Bộ Y Tế
@Demah đần tao mới có khả năng đặt nghi vấn, khôn như mày thì tin tưởng tuyệt đối rồi!
Demah
CAO CẤP
25 ngày
@QuanLyNhaNghi Đã đần lại thích quy chụp 😆 Loanh quanh đi nhặt bcs cho nhà nghỉ thui.
@Demah Có nghĩa là Tệ Y Bố !!!
Thôi, giăng mùng ngụ, mời các bác chịch trước
Sốt xuất huyết 2024 thích điều này.
chắc lại seeder cho bọn ngọc rồng rồi
Sắp có vx Zona (giời leo) nữa
@Nam Air giá có thuốc chống đc con kiến 3 khoang nữa thì ngon.
@supperchym con đó là nó ngoài da, nó vỡ bụng ra phun cái chất nhầy có axit do cảm thấy nguy hiểm thôi, vaccine là chống virus bên trong mà.
Cười ra nước mắt
@supperchym Kiến 3 khoang nó tiết ra chất độc, không phải virus hay vi khuẩn bạn nhé.
@supperchym à thấy mod nhắc zona thần kinh nên tự nhiên nhớ đến con kiến 3 khoang thôi chứ ko phải là vaccine, thế nên mình xài từ thuốc mà 😁. Bị nó đậu vào mặt 2 lần ám ảnh đến giờ.
tiêm đủ 2 mũi thì thời gian bảo vệ là bao lâu?
Ai tiêm đi rồi chu đít ra cho mình chích thử xem bị ko nhé 😁
@sốt-siêu-vi-sốt-phát-ban-2024 Chủng sốt 24 khác 4 loại trên nên chích chắc lây nhiễm cho ngta thêm 😤
@sốt-siêu-vi-sốt-phát-ban-2024 Này là chích ngừa sốt xuất huyết, thế giới đã có vaccine HIV đâu mà đưa mông cho ông chích?
Tiêm là ko bị hay "bị nhẹ"
Aspirin và acetaminophen khác nhau gì nhỉ. Cái nào có hại và có hại hơn mà sao ko đc dùng aspirin để hạ sốt
Mộc9
ĐẠI BÀNG
một tháng
@fffxxx INFO Xuất huyết
@fffxxx INFO Aspirin cũng có tác dụng hạ sốt như acetaminophen (tên khác là Paracetamol) nhưng Aspirin chống chỉ định khi sốt xuất huyết vì dùng Aspirin sẽ làm cho xuất huyết nhiều hơn. Nên bây giờ hạ sốt chủ yếu dùng Paracetamol còn Aspirin giờ chủ yếu dùng để chống đông máu.
@nghaimin chống đột quỵ ah bác?
Ad cần cập nhật thêm vaccine zona thần kinh được cấp phép cùng đợt này nữa. Bao giờ có hàng mình sẽ đưa ngay bố mẹ đi tiêm. Bọn trẻ khỏe không cần chứ người lớn, người già yếu... bị rồi mới biết, khổ lắm. Mà các cụ yếu nên còn bị đi bị lại nữa ấy chứ.
@tvu732 Người nhà em mới dính cái zona thần kinh này . thật là vất vả với nó.
@tvu732 Bà ngoại mình cũng mới bị, chơi gần nửa người, nửa tháng mới hết, nó hành cho thôi rồi luôn
@boyplay Mong bà chóng hồi phục sức khỏe nha.
1 trong số ít virus mắc r vẫn mắc lại dc mà vẫn có vác xin hay nhỉ
@magez bằng 1 phép thần kỳ nào đó thằng bạn t bị 3 lần thì phải. Nó khá béo mà lần thứ 3 tụt 20kg, 100kg xuống 80kg nhìn mà ko nhận ra, tất nhiên giờ lại 100kg.
Cười vô mặt
@magez mình bị 4 năm 4 chủng nè, tới lần 3 4 bác sĩ xét nghiệm máu thì phán "bác cũng ko biết là em bị sốt xuất huyết hay sốt siêu vi nữa, nhưng thông số cho ra là sxh", còn triệu chứng mình bị thì giống ssv.
@Edward Đỗ thế thì bạn nên mua vietlot đi, tỉ lệ thấp vậy mà cũng trúng nữa, biết đâu... 😅
@magez cũng đang tính mua nè
Công ty này ở đâu. Nếu là bên Tung của thì thôi xin kiếu.
cái này là tiệt đường sống của ông sốt xuất huyết sốt phát ban gì đó phải không nhỉ.
Cười vô mặt
Đợt bị sxh hành cho nằm bv mấy ngày, sau đó thì bị rụng tóc như sau đợt bị covid, giờ lại bị viêm loét dạ dày, không biết có liên quan không, nhưng nếu có vaccin thì cũng mừng.
@tamnguyen072 do tác dụng phụ của thuốc uống đó bác. Đợt em bị cũng nạp thuốc hạ số 6 ngày liên tiếp. Nghĩ cũng khiếp
Xưa 2007 bị sốt xuất huyết nằm liệt cả tháng may mắn cũng hết, thèm cơm mà 2 tháng sau mới ăn lại dc toàn húp cháo
@Bão Sài Gòn tưởng anh Bão húp bia chứ cháo thì lại bình thường quá =)))))
Mấy bạn tiêm thì nên tiêm 6 mũi 1 năm cho an toàn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019