Việt Nam có thêm hãng hàng không Vietravel Airlines

Enzo Le
6/4/2020 11:53Phản hồi: 133
Việt Nam có thêm hãng hàng không Vietravel Airlines
Theo nguồn tin chính thức từ Chính phủ Việt Nam, Thủ tướng vừa ký và ban hành Quyết định 457/QĐ-TTg vào ngày 03/4/2020 vừa qua để phê duyệt chủ trương đầu tư "Dự án vận tải hàng không lữ hành Việt Nam", và qua đó cũng thành lập nên hãng hàng không mới với tên gọi là "Vietravel Airlines".

Tổng vốn đầu tư của dự án này lên tới 700 tỷ đồng và có thời gian hoạt động trong vòng 50 năm. Về quy mô, số lượng tàu bay khai thác năm đầu tiên của Vietravel Airlines sẽ là 3 tàu bay, và tăng dần đến năm thứ 5 là 8 tàu bay, chủng loại tàu bay sẽ là Airbus/ Boeing hoặc tương đương.

Ngoài ra, theo Quyết định 457 này, dự án sẽ có 9 tháng thực hiện giai đoạn đầu tư, tính từ khi phê duyệt chủ trương, bắt đầu khai thác và kinh doanh từ tháng thứ 10. Quyết định này sẽ có hiệu lực kể từ ngày 03/4/2020.

Anh em có thể tham khảo văn bản gốc tại đây.

Anh em cảm nhận như thế nào về hãng hàng không thứ 5 của Việt Nam này? Hãy chia sẻ ý kiến của bạn trong topic này nhé! Hy vọng kết thúc dịch Covid-19 thì anh em ta sẽ thoả sức ngao du hen! 😁
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lúc nhúc các hãng hàng không giá rẻ thì không biết chất lượng có nâng cao hơn không
bkpro185
TÍCH CỰC
4 năm
@MinhHy Nguyen 5 rồi
@Sao_Cung_Duoc Càng nhiều hãng sẽ càng tăng tính cạnh tranh, khách hàng càng được lợi, hay bạn muốn có hãng bay độc quyền ah?
@Enzo Le hiện tại làm gì còn độc quyền hả bạn? Nhờ Jetstar, VietJet mà giá vé máy bay rẻ hơn nhiều so với thời kỳ 1 mình một chợ của VNA
@_Lucky_Girl_ quá chuẩn ko luẩn quẩn....
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
Em nghĩ cũng là thuê lại của các hãng hiện có
donganh444
TÍCH CỰC
4 năm
@mrche_a1 Lập hãng hàng không rồi đi thuê máy bay, phi công, nhân viên là hoạt động được rồi. Có tiền lắm mới mua nổi máy bay, bởi dzậy mỗi lần mua máy bay là PR rùm beng đó.
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
@donganh444 Mấy hãng có máy bay cũng chỉ mua, xong về bán lại cho công ty cho thuê tài chính rồi lại đi thuê lại chính cái đấy. Chứ vốn mua máy bay nào chịu nổi.
@donganh444 Trừ các hãng hàng không thực sự có tiềm lực, hoặc được tài trợ của quốc gia( các hãng hàng không Trung đông), chứ còn lại các hãng mới thành lập rất hay sử dụng nghiệp vụ Sales and Leaseback, mua rất nhiều máy bay như Vietjet và bán cũng rất nhiều máy bay
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
Tháng 10 hy vọng hết dịch rồi
Chứ không thì ra mắt và nằm đất
_Lucky_Girl_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Run4yrlife Tháng thứ mười bạn ạ, không phải tháng 10
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
@_Lucky_Girl_ Cám ơn bạn.
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@Run4yrlife khi nào có vắc-xin để tiêm phòng thì mới thực sự hết dịch nha bác
Sau nhiều lần đồn đoán hãng nãy sẽ lập hãng hàng không, cuối cùng đã được phê duyệt.
@samsung focus Đi du lịch và máy bay của hãng chắc cũng giảm giá đc chút chút
Mình nghĩ hãng này chắc chỉ phục vụ khách du lịch của họ thôi. Chỉ khác là lúc trước thuê nguyên chuyến của hãng khác. Giờ thì tự xử
MustDie
TÍCH CỰC
4 năm
@shinichi_11_11 Chuẩn, năm đầu 3 tàu bay, 5 năm sau dự tính lên 8 tàu bay. Chắc chuyển khách tour của họ thôi chứ dăm ba tàu bay thì kinh doanh gì.
ai là chủ đầu tư vậy các bạn.
@pntphong1810 Viettravel nha thím. Cty du lịch đó
_Lucky_Girl_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nightwish47 Thế thì lợi nhuận sẽ tăng cao lắm đây
abc261181
ĐẠI BÀNG
4 năm
du lịch đóng cửa rồi. mở thêm làm gì 😔
copyowl
ĐẠI BÀNG
4 năm
@abc261181 Bạn biết 1 quy trình xin phép mở tốn bao nhiêu thời gian ko?
dontask123
TÍCH CỰC
4 năm
Quy mô thế thì chỉ bay charter thôi. Phục vụ khách của Viettravel là chính. Ra đời trong thời điểm này thì chỉ mang tính thủ tục pháp lý thôi. Chứ còn lại đang toang hết cả rồi. May bác Vượng quyết đoán, dừng Vinpearl Air trước khi dịch xảy ra, không thì cũng thiệt hại to.
_Lucky_Girl_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dontask123 Muốn được CP chấp nhận cũng lâu lắm đấy bạn. Còn anh V rút lui chắc do có nhiều sức ép bên ngoài tác động thôi
_Lucky_Girl_
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cumintotheface Người ta bỏ có phải do dịch đâu bạn
@_Lucky_Girl_ Vậy do gì vậy bác. Em gà mờ chém đại. Bác khai sáng giúp em.
johanvie
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cumintotheface Chủ yếu do hạ tầng, SGN cạn kiệt slot để khai thác.
VNA cứ dừng đi ạ. T đi Vietravel airlines
ghetomnhat
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vins may ko nhảy vào dịp này ko cũng vỡ mồm
mrbluett
ĐẠI BÀNG
4 năm
Góp tấm hình thay lời khuyên chân thành...
Viettravel mạnh ghê, từ cty du lịch giờ thêm mảng máy bay rồi. Ko biết đứng sau có các cty nào góp vốn?
@Mr Special One Thiếu gì nhà đầu tư.
@haichin Bên nào chả có nhà đầu tư, ý m là tay to nào đầu tư ấy
thecat
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vin nhảy vào buôn Tre rồi các bạn!
Sinh ra trong mùa dịch, chắc sẽ khó trụ lại mặc dù chưa phải gánh lỗ, dự đoán ngành hàng không phải đến tháng 9/2020 mới khôi phục được 75% công suất trước dịch và đến 4/2021 mới khôi phục 100% công suất trước dịch, trong khi giấy phép chỉ có hạn đến 3/1/2021, gần như không có cơ hội cạnh tranh với các hãng còn lại
Phuong_Vo
TÍCH CỰC
4 năm
@Seven-Galaxy sau 10 tháng nó mới bay cơ ạ
@Phuong_Vo Giấy phép chỉ có hiệu lực 9 tháng thôi, trong 9m đó phải bay, nếu không giấy phép sẽ bị thu hồi
Phuong_Vo
TÍCH CỰC
4 năm
@Seven-Galaxy Bắt đầu kd từ tháng thứ 10, tính từ 03/04, vậy từ giai đoạn cao điểm du lịch và di chuyển là giáng sinh - tết dương -tết âm đưa vào khai thác thì chính là hốt bạc rồi còn gì
@Phuong_Vo Giấy phép sẽ hết hạn vào 4/1/2021, lúc đó ngành hàng không còn chưa hồi phục, làm gì có cơ hội. Mà thôi để xem Viettravel vận hành ntn rồi bàn tiếp
Tui có biết cái này, bữa trước có nghe qua 😃
Hãng bay mới cũng chẳng có j mới. Chỉ quan tâm khi nào dẹp độc quyền của bọn ACV, bán các sân bay local cho tư nhân để làm cho nhanh.
Càng nhiều hãng hàng không thì giá sẽ càng cạnh tranh, người dân sẽ được hưởng lợi từ giá máy rẻ hơn
Ra đời đc rồi có tồn tại hay k mới quan trọng, tới như Bamboo mà đang ngắc nghẻo, còn Vin thì cũng bỏ 😁
hãng của anh Vượng rút lui rồi. Hãng này lên, không biết chủ nó là đại gia nào?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019