Việt Nam mình có cái máy trồng lúa nước thế này không anh em?

cuhiep
2/9/2014 14:49Phản hồi: 18
Việt Nam mình có cái máy trồng lúa nước thế này không anh em?
Mình từng đi trồng lúa từ mạ ở Thái Bình, đi ngù lư mệt lắm. Thấy thương đồng bào ở đó lắm. Cái máy như trong video này hay quá. Không biết có chỗ nào ở Việt Nam dùng máy này không nhỉ?

18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

meobeo_
TÍCH CỰC
10 năm
hay quá, trước h biết mỗi xạ là có dụng cụ hỗ trợ, cứ tưởng cấy thì máy móc bó tay cơ
vinhtnk16
TÍCH CỰC
10 năm
tiên tiến quá mong là các sở ngành có thể đem máy này về giúp người dân thuận tiện trong canh tác
leduongcusc
ĐẠI BÀNG
10 năm
lúc trước coi tv thấy Đài loan nó trồng lúa bằng cái máy này
Có bác ạ, nhưng loại này chủ yếu có ở Miền Nam thôi (vì họ cấy theo thửa lớn), vì miền Bắc phần nhiều các gia đình tự cấy ruộng nên ruộng nhỏ là chính. Và không phải chỗ ruộng nào máy này cũng đi đc. Lầy quá là nó ngủm luôn! 😃
handukims
TÍCH CỰC
10 năm
e đoán chắc chưa có. Nam bộ chưa có huống chi Bắc bộ. Bác Hiệp biết nó ở nước nào và gía bao nhiêu k..
nokishock
TÍCH CỰC
10 năm
Chắc chắn là không có ở VN rồi 😔
dvd_nasa
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hàng Nhật chính tông, mình đã tận mắt thấy họ cấy bằng máy kiểu này. Thực ra ở VN cũng có nhiều mà. Nhưng cái này chỉ dùng cho ruộng lớn, chứ mảnh ruộng bằng 1 2 manh chiếu con thì...cũng ko ăn thua =D
tdh2008
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy cấy mạ đây mà. Xứ Việt đã có nông dân thiết kế ra cái tương tự lâu rồi. cả máy gieo giống nữa thì phải
ở việt nam có a ạ nhưng sử dụng có hiệu quả thì mặt ruộng phải bằng phẳng, ( được sử dụng công nghệ chang bằng mặt ruộng bằng tia Laze). Nhưng chi phí chang bằng như thế là rất đắt với bà con mình nên không được sử dụng rộng rãi cho lắm. Nếu em nhớ không lầm thì ở trại giống BÌnh đức ở An Giang có đó anh.
xác nhận là Thái Bình có cái này rồi nhé, gần nhà e, nhưng k có điều kiện chụp ảnh được 😃
dvd_nasa
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tranvuong1803 Ồ! Đồng hương! 😃
nobody288
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác @cuhiep về quê khi nào mà không thông báo, không biết có gần nhà bác không sang chơi, hâm mộ bác lấu rồi
asukaa
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đi trông lúa từ mạ 😆 cách dùng từ của người nước ngoài 😃)
chuducbinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trong nam đầy
Có rồi mà bác. Mấy năm trước em coi trên TV. Nhưng chỉ đồng bằng Nam Bộ dùng được thôi. Miền Bắc, Miền Trung ruộng chia thửa bé xíu sao dùng nổi. 😃
phuc08c1a
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình nghĩ kỹ sư Việt Nam dư sức làm được. Chỉ tại điều kiện, một là ruộng ở mình chưa quy hoạch tốt. Hai nữa là nguồn kinh phí để nhân rộng. Tại mỗi người dân không tự đầu tư nổi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019