Việt Nam sẽ dừng hoạt động mạng 2G vào 2022, mạng 5G sẽ được cấp phép thương mại trong năm 2020
Lê Phú Khương
2 tháng trướcBình luận: 207Lượt xem: 12.505
Việt Nam sẽ dừng hoạt động mạng 2G vào 2022, mạng 5G sẽ được cấp phép thương mại trong năm 2020
Theo thông tin từ ICTnews, Bộ TT&TT đang xem xét việc dừng phát sóng di động 2G vào năm 2022 để giảm tốn kém tài nguyên cho các doanh nghiệp, đồng thời giúp họ tập trung nguồn lực để phát triển các công nghệ mới như 5G. Hiện tại Việt Nam đang sử dụng đồng thời 3 mang viễn thông là 2G GSM, 3G và 4G LTE-A. Việc duy trì một lúc nhiều và trong bối cảnh chuẩn bị cho sóng 5G sắp tới nên mình nghĩ việc tắt sóng 2G là điều hợp lý.

Bên cạnh đó, Bộ TT&TT được cho là cũng đã cấp phép thử nghiệm 5G cho Viettel, VNPT và Mobifone. Viettel đang thử nghiệm công nghệ này ở hai thành phố lớn là Tp. Hồ Chí Minh và Hà Nội, VNPT và Mobi thì đang triển thai các thiết bị để thử nghiệm. Nếu mọi lộ trình đều theo kế hoạch, bộ có thể sẽ cấp giấy phép chính thức luôn trong năm 2020.
Theo ICT
207 Bình luận
Vậy thì những chiếc điện thoại 2G như nokia 8800, 1100 ..., Blackberry 8700, 8100... sẽ sẽ trở thành cục chặn giấy
@nguyenpr089 Huề vốn là sao bác nhỉ? Em thấy bác nói chuyện hơi vô nghĩa, chả liên quan đến câu đầu bác nói lắm, hình như bác quote nhầm, cứ từ từ đọc kỹ bác nhiều người quote bác lắm. Em sẵn sàng mua lại hẳn 2tr hay 3tr cho bác ạ, miễn là bác mua nổi con máy ý 1tr chứ nói mấy trăm, em nói thật luôn, bác yên tâm em bảo đảm giữ lời, bác chỉ có lời chứ không có huề cái gì nhé.
@tokylo 2 con đó có hỗ trợ 3G mà
@tokylo Nhà có mấy cái. 😆
@alakazam1994 😁 bác hơi lang mang...
Nhó thời qc gprs trên tv quá
@chickeyone haha hồi đó bật kênh nào cũng thấy nhan nhản riết phát chán =))
@gkcongthien Mình còn soạn tin nhắn để tải game cơ đúng là ngu ng
@chickeyone ngu thật =))) mịa nó lợi dụng ngu dân nó chém đẹp luôn,toàn 10-15k/lần tải =))
@chickeyone Thời 2007, 2008 mới mua cái nokia 6020 và sim vina (thời đó còn khuyến mãi 200%) cũng tranh thủ đăng ký gprs rồi tải nhạc midi, game java. Quảng cáo thì tràn ngập trên báo giấy và tivi, mình nhắn có 1 lần mất 15k mà không được gì nên không chơi nữa.
Một đống điện thoại cổ của tui tiêu rồi!
Dừng 2g thì cục gạch khá buồn đấy.
@nguyenmanh287 Cục gạch giờ nó xài 3G bình thường mà, thậm chí có hẵn 4G. Việc chuẩn bị có 5G, nên tắt sóng 2G là chuyện nên làm, đỡ đc sóng điện thoại nào thì hay đc cái đó.
@NGuyenHieu888 Ý là mấy gạch cổ đó bạn , không phải gạch mới , mà gạch cổ ko có 3G.
So về thiết kế và độ đẹp thì gạch mới ko bằng gạch cổ đâu .
@ngoinhala ôi xời, dẹp mấy con cổ lỗ xỉ không có 3G đi là vừa, đẹp gì mà lâu quá cũng có xài ngon lành gì đâu...
hình như rất nhiều điện thoại như Redmi Note 5 (pro) khi dùng 2 sim thì sim 2 sẽ chuyển sang 2G để nghe gọi? Nếu vậy thì căng cho những ai dùng 2 sim nhé.
@Kabm Có voip hay volte là gọi bình thường
@Kabm Con đó 1 sim 4G 1 sim 3G mà bạn.
Thích cả 2 sim 4G thì bật chế độ 4G kép lên cũng được luôn!
@Kabm Nếu không dùng được volte thì khi gọi, nhắn tin sóng sẽ tự chuyển từ 4g xuống 3g hoặc 2g tùy vào sự sẵn sàng của mạng 3g hay 2g, mình để ý khi thiết lập chọn sóng, đếu đặt 4g thì máy ưu tiên kết nối sóng 4g, nếu không sẽ hạ dần xuống 3g và 2g
@TraiKimThanh Các cuộc gọi bình thường dùng sóng 3G hoặc 2G bác nhé. Lúc nghe gọi máy auto chuyển từ 4G về 3G. Bác thử để chế độ chỉ dùng 4G xem, đố bác nghe gọi được đấy (có chuông nhưng đek nghe được 😁). Bật volte thì có khi được, mà việc hỗ trợ volte cũng nhập nhàng lắm, máy có máy không.
Còn gần 60% thuê bao 2G mà nói tắt là tắt sao? Nhiều nước chỉ tắt khi số thuê bao dưới 10% hoặc hỗ trợ thay đổi thiết bị. Chưa kể thuê bao 2G ko biết xài OTT nên sinh cước rất ngon. Nhà mạng khoái muốn chết, vật chất khấu hao cũng xong rồi. Vụ này lợi ích nhóm cả thôi, mấy thằng yếu yếu như vietnamobile cũng có sơ múi đc mấy băng tần ngon đâu. Toàn gà nhà cả thôi.
@tadjmen cả đống nước cắt cmn rồi kìa ông ơi. 2G sống khỏe vì cơ sở hạ tầng nhiều, nhưng mà lỗi thời. 3g 4g muốn nó khỏe thì tăng trạm phát sóng lên thế thôi.
@Rich Leon Nước là nước nào? Nước biển à? Úc nó tắt 2G từ lâu rồi mặc dù nhiều người vẫn dùng 2G cho nhiều thiết bị ko phải đt như đồng hồ theo dõi cho trẻ em. Nhưng tắt rồi thì mới có sản phẩm dùng công nghệ mới hơn như 3G, 4G thay thế lấp vô khoảng trống nhưng vẫn ko chênh giá nhiều.
Còn cứ ôm 2G thì bảo thủ thật.
@Rich Leon Máy gì vậy bác? 😁
Thế là 1 loạt ông buôn và dùng đt coi như tèo 😃 đúng nghĩa là cất tủ luôn
Móa cái thời soạn tin theo cú pháp tốn 15k để sử dụng GPRS tràn lan và lừa đảo đủ kiểu SMS
thời đại smartphone lên ngôi
@nghaimin Bật mọi thứ như nhau, chỉ tắt data. Sạc full, bật 2G dùng đến hết, sạc lại full, bật 4G dùng đến hết. Nhớ là đừng bật data cho cả 2 chế độ nhé, chỉ dùng wifi thôi nhé. Quay trở lại đây nói chuyện tiếp nhé 😁
K tự nhiên mà trong smartphone khi bật về 2G thì nó lại có thêm ghi chú là để tiết kiệm pin
@nghaimin Trước giờ em bật 3-4G đều rất nóng máy, pin tụt nhanh
Nếu wifi hao 1 thì 3G hao 5
THật\
Giờ toàn dùng wifi cũng chả dùng 4G nên ko biết 4G có hao pin như 3G ko
@linhsonnguyen 4g hao hơn wifi nhưng chênh lệch k nhiều, vả lại tốc độ sạc pin bây giờ cũng nhanh rồi nên cái đó chẳng đáng quan tâm, như t có 2 gb/ngày nên chả cần quan tâm chỗ nào có wifi
@baotuan mình xài đt 4G 2 năm nay cũng thấy cũng ít hao pin, hao pin vì đốt quá nhiều thời gian chơi game xem clip, ở chế độ chờ thì nó cũng 4 ngày cũng còn 20% , nói chứ đt giờ pin nhiều gấp 4 lần hồi xưa nhưng sạc nhanh gấp đôi gấp 3 điện thoại hồi xưa thì lo gì về pin.
Toàn xài LTE nên tưởng 2g dừng hoạt động lâu rồi chứ
@baokhanhpro957 Mình toàn dùng 2.5G cứ ngỡ Việt Nam chưa có LTE.
@TraiKimThanh Em xuống xưởng trong 1 công ty ở trong 1 khu công nghiệp, sim 4G mà không nhắn tin nổi luôn á. Zalo nó cũng không cứu nổi luôn. Thốn lắm
Hên con e71 có 3g, vẫn xài tốt
Thời đại 4.0 rồi chỉ cần 1 chiếc dt có kết nói mạng sẽ làm dc tất cả.....
ơ. dừng mạng 2G thôi mà. điện thoại cùi bắp vẫn nghe gọi bình thường chứ liên quan gì đến 2G.
2G chỉ là mạng dữ liệu thôi chứ nhỉ. chẳng qua những máy cổ nào dùng mạng 2G hay gprs cũ thì không vào mạng được thôi.
@quanghuyen0124 Sóng 2g gsm sẽ bị tắt hoàn toàn nha. Nếu điện thoại chỉ hỗ trợ 2g gsm sẽ không còn thấy cột sóng nữa khi mạng 2g bị tắt.
@quanghuyen0124 2G đây nói là thế hệ đó, chứ có chữ nào là dữ liệu đâu. nên cắt cả
@quanghuyen0124 Tắt 2G là mấy con đen trắng ko có 3g thành cục gạch luôn đó. Nghe gọi gì nữa
một số quốc gia tắt 3G giữ lại 2G, vn nên thế
theo mình nhớ 1 số nước họ tắt 3G, giữ lại 2G và 4G cơ
@vuongtube Hai bạn này nói cũng đúng. Vì đt có 3G sẽ có 2G, vẫn xài đc. Còn tắt 2G là cơ số vất sọt rác. Thời gian 3G ra mắt ko nhiều sản phẩm nên cách này thiệt hại ít nhất.
@Rich Leon Tắt 3G rồi máy hỗ trợ 3G đem bỏ vào thùng rác hà. Máy giá trị cao hơn người ta đầu tư 3G biết nhiêu tiền của mà đi tắt 3G hả. Tắt 2G là đúng máy 3G giờ rẻ mà. Có ai mà đi thụt lùi ko
@tranminhhai21 Đừng rep mình nữa. Bạn có vấn đề về trí khôn và khả năng đọc hiểu. Vẫn giải thích lần cuối. Hiện h máy hỗ trợ 2G song song 3G ít hơn 2G thuần và 4G thuần. Chưa kể tắt 3G thì xuống xài 2G. Ko có máy nào thành cục gạch nào ở đây hết. Hai bạn trên cũng ý kiến như thế. Xxx vê lờ.
@Rich Leon 3G còn quan trọng lắm. Tắt 3G cũng có nghĩa là tắt luôn kết nối dữ liệu 3G, nghĩa là rất nhiều thiết bị như máy tính bảng, ipad, điện thoại không có 4G không còn vào được mạng data nữa. Lúc ấy thì có về sóng 2G cũng vô nghĩa.

Đúng là nên cần nhìn nhận lại việc tắt sóng, dù là 3G hay 2G, phải dựa trên số liệu, độ phổ biến. Khi thành phần 2G hoặc 3G trở thành thiểu số và không còn ý nghĩa thì mới nên tắt sóng.

Theo tôi thì tốt nhất là nên bắt đầu tắt sóng ở trung tâm các thành phố khi mà hầu hết mọi người dùng smartphone, chờ các hãng điện thoại bắt kịp rồi hãy tắt hoàn toàn.
@Trương Minh Nhân mình nhớ có nc họ làm rồi, nc phát triển đấy, mà k nhớ vì lâu rồi. Không phải là đưa ra ý kiến, nó đã đc triển khai rồi
Em chưa đăng ký 3g vì không có nhu cầu ... Huống chi 4g 5g ... 😔 ... 2g vẫn ổn mà :(
@fedora_ Tốn kém nhà mạng nên họ huỷ thôi.. cục gạch giờ nó cũng xài 3g dc rồi
@Bão Sài Gòn 1100i của mình ko có 3g
@Phú1991 Bác để con người ta nghỉ hưu dc rồi ... cày quá ai chịu nổi 😁
@fedora_ Khi tắt sóng 3G tức máy bn có hỗ trợ mạng 3G là nt gọi xài bình thường chứ ko nhất thiết fai bắt bn dk dùng 3G
Nhanh quá
Nokia dòng e và N đời sau vẫn có, con 6680 mua từ năm 2006 cũng có 3G. Chỉ có mấy máy cơ bản không có thôi. 2 năm nữa điện thoại 3G sẽ chiếm tỷ trọng cao hơn như vậy dẹp 2g với cả đống thiết bị thu phát mạng lưới đi kèm cũng là hợp lý.
4G còn cà dựt
@Hybrid Gs Dựt chỗ nào bn.
@Hybrid Gs dựt chỗ nào vậy ? hay ở vùng xâu vùng xa ?
@hoai88vn chắc ở vùng sâu vùng xa nên sóng chưa có tới =))

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019