VietBanDo cho Symbian - Bản đồ của người Việt

TDNC
28/4/2010 4:45Phản hồi: 89
VietBanDo cho Symbian - Bản đồ của người Việt
Hiện nay, các phần mềm bản đồ dành cho ĐTDĐ chỉ mới chú trọng vào các chức năng định vịtìm kiếm đường đi và có phần khá hạn chế trong việc tìm kiếm các địa danh cũng như địa điểm nhỏ lẻ như cửa hàng, tạp hóa, shop... những điểm tưởng chừng như nhỏ bé đó lại là những thứ mà chúng ta hay tìm kiếm nhất. Và VietBanDo, một cái tên nghe rất ư là "bình dân" nhưng các tính năng mà phần mềm này có được lại không "bình dân" chút nào, có khả năng định vị và tìm kiếm đến những cửa hàng hay đơn vị kinh doanh nhỏ lẻ nhất dù cho nó đang nằm trong một con hẻm nhỏ.

Cái bình dân đầu tiên nhất của VietBanDo đó là chương trình hoàn toàn miễn phí và có đủ các phiên bản cho Symbian, BlackBerry, Windows Mobile và cả Android.

File cài đặt của chương trình VietBanDo có dung lượng chưa đến 1 MB nhưng dữ liệu của nó có thể nói là phong phú nhất trong các phần mềm bản đồ dành cho ĐTDĐ hiện nay. Giống như Google Maps, VietBanDo sẽ tải các hình ảnh bản đồ từ máy chủ xuống và hiển thị trên ĐTDĐ, vì vậy mà bạn sẽ cần có một đường truyền Internet (Wi-Fi/3G) để chương trình hoạt động. Tuy tôi thử nghiệm hoàn toàn trên mạng 3G (của Viettel) nhưng VietBanDo cũng có thể tải bản đồ và các dữ liệu với tốc độ khá nhanh.

1. ĐĂNG NHẬP VÀ SỬ DỤNG:
Màn hình đăng nhập sẽ xuất hiện đầu tiên khi bạn mở VietBanDo lên, tuy là phần mềm miễn phí nhưng chương trinh cùng đòi hỏi bạn phải có một tài khoản để sử dụng được lâu dài (miễn phí). Bạn hãy đăng ký cho mình một tài khoản hoàn toàn miễn phí tại đây và sau đó đăng nhập trên điện thoại của mình. Hoặc bạn cũng có thể chọn "Dùng thử" mà không cần tạo tài khoản nhưng chỉ sử dụng được trong 7 ngày. Sau 7 ngày bạn vẫn phải tạo tài khoản.

Màn hình đăng nhập của VietBanDo

2. TÌM ĐƯỜNG ĐI GIỮA 2 ĐỊA ĐIỂM:
Bạn truy cập chức năng này qua menu Chức năng > Tìm đường.

Bạn chỉ ra 2 điểm (điểm xuất phát và điểm đến) để VietBanDo tìm đường đi ngắn nhất cho bạn. Khi xác định các điểm này, VietBanDo tỏ ra khá "ân cần" khi đưa ra 4 lựa chọn là lấy vị trí hiện tại bạn đang đứng (thông qua định vị GPS), tìm kiếm (thông qua chức năng tìm đường, địa điểm...), chọn một điểm bất kỳ trên bản đồ và chọn địa điểm trong danh mục các địa điểm ưa thích mà bạn đã lưu. Bạn chọn một trong các lựa chọn đó để nhanh chóng tìm ra nơi mình muốn.

Lựa chọn điểm xuất phát và điểm đến

Sau khi chọn xong, chỉ cần vài giây là VietBanDo đã vạch ra đường đi ngắn nhất giữa 2 điểm đó dành cho bạn, có liệt kê đầy đủ các tuyền đường phải đi qua, hướng đi cũng như chiều dài quãng đường. Bạn có thể dùng phím 4 chiều để cuộn đến các dòng trong danh sách này, chọn Xem trên bản đồ để đi đến điểm đó hoặc bấm phím số 1, 3, 7, 9 để duyệt qua tất cả các mốc trên đường đi.

Một điểm khá hay là VietBanDo cho phép bạn tìm kiếm các địa điểm khác ngay trên tuyền đường đã vạch ra này. Ví dụ như trong hình tôi đã đi được nửa đường và đang đứng ở khúc đường quẹo sang Lý Thường Kiệt, tôi muốn dừng lại và mua một ít đồ trong tiệm tạp hóa và muốn tìm tất cả các tiệm tạp hóa gần nhất trong bán kính 500 m, tôi chỉ cần chọn mốc đường Lý Thường Kiệt, bấm tiếp nút Tùy Chọn > Tìm xung quanh và gõ "tạp hóa" là xong. Rất tiện lợi và nhanh chóng.

Quảng cáo

Tuyến đường ngắn nhất giữa 2 điểm được vạch ra

3. TÌM CỬA HÀNG, ĐỊA ĐIỂM, CÁC POI (POINT OF INTEREST)...:
Đây là tìm năng hay nhất của VietBanDo mà các phần mềm bản đồ khác hiện nay khó lòng sánh kịp. Bạn dùng chức năng này bằng cách vào menu Chức năng > Tìm kiếm.

Bạn có thể gõ các từ khóa bằng tiếng Việt không dấu, VietBanDo sẽ tự động tìm các từ gần giống nhất với từ khóa của bạn. Thử gõ vào các từ khóa như "tap hoa", "nha hang", "du lich", "shop"... Chương trình cho ra các kết quả rất chính xác với số lượng kết quả tìm được là vô cùng lớn (do tìm kiếm trên khắp quốc gia). Đặc biệt khi gõ từ khóa "hem" ("hẻm"), VietBanDo cũng có thể xuất ra kết quả gồm danh sách tất cả các con hẻm có trên lãnh thổ. Một điều mà gần như không có phần mềm bản đồ nào có thể làm được hiện nay. Nếu từ khóa bạn tìm là tên của một con hẻm thì kết quả tìm được cũng rất mĩ mãn.

Danh mục các địa điểm của VietBanDo rất phong phú, bạn có thể dùng chức năng tìm kiếm này để tra địa chỉ của hầu như tất cả các địa điểm cũng như đơn vị kinh doanh từ nhỏ đến lớn, đó có thể là tên công ty, địa phương, thành phố, quận, huyện, thị trấn, thị xã, tên đường, tên hẻm, nhà hàng, khách sạn, cửa hàng... vả thậm chí là tên của một cửa hàng tạp hóa nhỏ gần nhà bạn (miễn là có đăng ký giấy phép kinh doanh).

Ngoài ra, VietBanDo còn cung cấp thêm một tính năng thông minh khác là tìm kiếm xung quanh. Bạn có thể hạn chế tìm kiếm xung quanh một điểm nào đó trong bán kính bao nhiêu mét tùy ý. Bạn đưa mũi tên vào điểm cần tìm kiếm (có thể là vị trí của bạn, công ty, nhà riêng...), bấm Tùy chọn > Tìm xung quanh. Bạn gõ từ khóa tìm kiếm vào ô thứ nhất và bán kính tìm kiếm vào ô bên cạnh, ví dụ bạn cần tìm địa chỉ của các tiệm Internet trong bán kính 500 mét thì bạn gõ vào từ khóa là "internet" và nhập số 500 vào ô bên cạnh. Lúc này trên bản đồ sẽ xuất hiện một vòng tròn màu đỏ để khoanh vùng chu vi tìm kiếm của bạn. Sau đó nhấn nút Tìm. Vậy là bạn đã có trong tay danh sách toàn bộ các tiệm Internet trong bán kính 500 mét.

Quảng cáo

Khoanh vùng tìm kiếm theo bán kính

Các phím tắt khi sử dụng VietBanDo:
Dùng phím menu 4 chiều hoặc các phím số 2, 4, 6, 8: để di chuyển trong bản đồ
Phím *: Phóng to
Phím #: Thu nhỏ
Phím số 1: Xem kết quả trước đó
Phím số 3: Xem kết quả kế tiếp
Phím số 7: Xem kết quả đầu tiên
Phím số 9: Xem kết quả sau cùng
Phím số 5: Trở về kết quả được chọn cuối cùng
Nhấn phím giữa của phím menu 4 chiều: để Chọn hoặc đồng ý thao tác.

Ưu điểm của VietBanDo:

• Miễn phí, dữ liệu đầy đủ các tỉnh thành.
  • Dung lượng nhỏ gọn (< 1 MB)
  • Hỗ trợ định vị và dẫn đường qua GPS
  • Tốc độ tải hình ảnh, tìm kiếm đường đi và các dữ liệu khá nhanh
  • Có đủ dữ liệu trên khắp lãnh thổ Việt Nam
  • Chức năng tìm kiếm thông minh và hiệu quả
Nhược điểm:

• Cần kết nối với Internet
  • Giao diện, hình ảnh hơi thô ráp
  • Thỉnh thoảng chương trình bị tắt đột ngột khi xem các danh sách địa điểm dài
  • Chương trình chiếm dụng hơi nhiều bộ nhớ
Nhìn chung, VietBanDo là một phần mềm bản đồ tuyệt vời mà mỗi người chúng ta nên có trong điện thoại. Với cơ sở dữ liệu đa dạng và phong phú, bạn sẽ không bao giờ phải rơi vào tình trạng "lạ nước lạ cái". Cho dù bạn đi sang các tỉnh xa, hẻo lánh hay miền rừng núi đi chăng nữa thì bạn vẫn có thể tìm được các cửa hàng hay địa điểm cần thiết, miễn là nơi đó có thì bạn ngồi một chỗ vẫn có thể tìm ra.

Để tải VietBanDo cho các máy Symbian, bạn tải file đính kèm dưới đây. bung nén và cài đặt. VietBanDo hiện chỉ mới hỗ trợ các dòng máy Symbian S60v3, chưa có phiên bản cho S60v5 như 5800 hay N97. File đính kèm này là phiên bản 1.0 mới nhất đã chỉnh các lỗi.

Lưu ý: Nếu gặp lỗi "Failed to create database file" thì bạn cài lại vào bộ nhớ máy.
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ninja88
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao không vào được link đăng ký tài khoản nhỉ?
vinamin
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác vào đây ( http://www.vietbando.com/Accounts/Signup.aspx?ReturnUrl=%2fMaps%2fvbdMap.aspx ) mà đăng ký !
congnghe84
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thankssssssssssssssssssssssssssssss hay lắm bạn mình sẽ thử xem thế nào...giờ máy đang cài đến 3 cái map roài (Trekbuddy,Emap,Googlemaps).Giờ thử thêm cái Vietbando xem có sự khác biệt gì k nào
Một điểm trừ đáng tiếc là VietBando chưa hỗ trợ tìm điểm Massage cho anh em. Hy vọng phiên bản sau sẽ cập nhật tính năng này! :twins: Bởi vì đa phần xài Smart Phone là NAM giới thì kiếm tiệm tạp hóa làm gì? Có mua gì thì cứ vào siêu thị là xong. 🆒

hì hì, em mới có ý tưởng đó thôi, MOD đừng chém em :running:
Hehe, bác vui tính quá, mấy tụ điểm Massage anh em mình phải tự nhớ chứ 😁
thì bác vào thẳng trang chủ nó mà đăng kí thôi
Phần mềm rất hay nhưng ko sử dung offline dc thì cũng hơi bị hạn chế ,
hay quá nhưng ko biết có full các tỉnh thành không nhỉ
Đủ cả nước Việt Nam.
dhpsos
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn ơi: E71 cài xong khi chạy thì:

Failed to create database file.
Bạn cài vào bộ nhớ máy sẽ không gặp lỗi này nữa 😃.
xác nhận, mình dùng E71 cũng bị lỗi này
máy mình e72 đã hack, cũng bị tình trạng này. sau đó máy chạy nhanh như 1 thằng điên. Khởi động lại thì chỉ lên màn hình trắng. bó tay phần mềm
mình đang xài n73 cũng bị như vậy... Làm sao đây
Cài vào bộ nhớ máy nha bạn.
bác nói là cứ vào thằng trang chủ mà đăng ký nhưng vào thì nó toàn báo là " Xin lỗi, trang bạn vừa tìm không tồn tại
Xin vui lòng kiểm tra lại địa chỉ URL bạn gõ vào có chính xác và có viết hoa hay không.'' vậy là sao nhỉ 😔
Vừa thử đăng ký ngon lành. Link trong bài hoạt động tốt. Có thể có lỗi do mạng chổ bạn.
1 phần mềm hứa hẹn có triển vọng cho người Việt, nhất là có đủ các tỉnh thành của Việt Nam😁
phần mềm này đồi hỏi hackfone nua may e thì chua hack..co bac nao bjt hak chỉ tận tình dùm .e đọc mấy cái hackhoài chả hiễu ji hjt
không biết khi nào có phiên bản cho WinMobile, và không cần Internet thì tuyệt, đã có VM rùi nhưng VMap hơi nặng
nhimcon74
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thằng này nặng quá bạn ơi. Mình dùng máy Ê63 mà treo hoài. Làm thế nào bjo?
hehe, mình có qua công ty Vietbando 2 lần! có biết 1 anh tên Sơn làm giám đốc quản lý dự án! để tối nay pm anh ấy về vụ này mới được!
robin david
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình có 2 vấn đề cần bạn giúp đỡ: P990i có dùng được k thế bạn, và truy cập bằng GPRS có được k.
NovaDash
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đang test trên BlackBerry 8820, có điều hơi chậm các bác ạ. 😔
dùng gps thì các máy ko có thì sao nhỉ?!thui.google map cho lành
android chưa có nhỉ, tiếc thật
Bản trên Android đã có, ít hôm sẽ có bài giới thiệu và hướng dẫn sử dụng.
Còn BB thì có dùng phần mền này được không?

chạy và lấy thông số trực tiếp từ GPS trên máy chứ?
vài hôm nữa sẽ cho ra bản chính thức, bản mà các bạn đang dùng là bản Beta, nên sẽ hỗ trợ cả BB, Wimo, Symbian và android........ giao diện sẽ làm lại mượt hơn, fix hết các lỗi hiện tại! có Off để PR đấy! thông tin mật mình mới hỏi! hihi thanks nha!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019