Vietcombank khoá đăng nhập internet banking trên trình duyệt: đây là cách để anh em mở lại dịch vụ

Trung Dt
26/5/2021 10:46Phản hồi: 25
Vietcombank khoá đăng nhập internet banking trên trình duyệt: đây là cách để anh em mở lại dịch vụ
Hiện tại khi đăng nhập NH điện tử của Vietcombank trên trình duyệt web, anh em sẽ không thể sử dụng được ngay với dòng thông báo hiện trên màn hình. Lý do gần đây Ngân hàng nhận được tình trạng kẻ giả mạo danh tin nhắn thương hiệu Vietcombank gửi SMS có đường link giả mạo nhằm mục đích đánh cắp thông tin tài khoản.

Dưới đây là hướng dẫn để anh em mở lại việc truy cập Ngân hàng điện tử của Vietcombank từ ứng dụng trên điẹn thoại.

Đăng nhập vào ỨNG DỤNG Vietcombank trên thiết bị di động. Tìm đến biểu tượng của mục Cài đặt ở bên phải phía dưới màn hình > chọn mục Cài đặt chung.

Tiếp tục lựa chọn mục Cài đặt đăng nhập trong mục Cài đặt chung. Giao diện tiếp theo sẽ cho người dùng 2 lựa chọn:
  • Cài đặt đăng nhập VCB Digibank trên trình duyệt web: anh em TẮT mục này đi thì sẽ đăng nhập lại bình thường trên trình duyệt web.
  • Trường hợp anh em muốn bảo mật hơn, hãy BẬT mục Cài đặc xác thực đăng nhập VCB Digibank trên trình duyệt web sau khi đã TẮT mục ở phía trên. Sau này ứng dụng sẽ thông báo xác thực đăng nhập web trên Ứng dụng điện thoại.

Sau khi BẬT xác thực di động thì anh em sẽ thấy giao diện thông báo như sau

Cách mở lại có hơi bất tiện nhưng cũng là việc mà Ngân hàng thực hiện để đảm bảo an toàn hơn cho anh em khi sử dụng tài khoản, giống như những tài khoản Apple, Google, Microsoft… hiện tại đều có tính năng xác thực hai lớp là vậy.
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay
Ủa bảo nhấn "đồng ý" mà không có nút đồng ý thì bấm sao?
@Ice Never Dies Chắc lỗi nhập liệu xíu =)) thực ra nó là Xác nhận!
@Trung Dt Ko phải lỗi xíu, mà là cái UI nó làm ngu mà bao năm ko chịu sửa đấy!
Ngay cả cái vụ chọn TẮT khi muốn xài login qua web, cũng đủ thấy UI nó ngu. Nếu TẮT = xài đc và BẬT = ko xài đc thì cái đoạn UI đó nó đúng ra phải là "Khóa/Mở khóa chức năng login qua web"
Đây nó lại ghi là "Cài đặt đăng nhập" và mình đã từng nhầm rằng click vào ON thì sẽ log in đc qua web
@Trung Dt Phong cách của VCB thôi, app sida. Mà ông nói thế cũng đéo phải. "Xác nhận" phải đi với "Hủy bỏ", và "Đồng ý" phải đi với "Từ chối".
Chứ 1 bên Từ chối, 1 bên Xác nhận nghe nó rất lệch tông.
namcongtu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@T.NC vừa vào cũng loay hoay một lúc. không đọc kỹ bài này chắc tưởng bật mục đó lên là đăng nhập đc trên trình duyệt. cty to vkl mà thuê phải bọn lập trình thiểu năng đến thế là cùng 😆
Có cái mô tả cũng ko nên hồn, nản! Sao lại phải ghi là "Cài đặt đăng nhập" mà ko ghi hẳn là "Khóa chức năng đăng nhập web" để người dùng hiểu ngay gạt sang xanh ON là khóa ko cho đăng nhập, gạt xám OFF là mở khóa.
duytrung2121
ĐẠI BÀNG
3 năm
@loveleeyoungae Chắc do việt hóa code có sẵn nên vậy!
Thế nó mới ngu. Cái UI ngu nhất các bank.
Đầu tiên là muốn log web và gạt ON. Log web nó lại bảo là vào app mà kích hoạt nọ kia.
Khi gạt OFF thì lại có thông báo trên đt đại loại có kẻ kích hoạt login web tài khoản của bạn... Ối trời tưởng đang bị hack.
Thế là lại gạt thành ON, đổi pass...
Ấy là lúc trc hồi chưa đọc bài. Nay mới thấy mod viết về nó, mà ko chửi tung cái bank cùi này
Mượn tạm cái UI bạn nào đó đăng nhập như ảnh dưới.

Bao lâu nay mình thấy nó ngu cái chỗ này nhưng mặc kệ. Cụ thể là cái ngu 1)
Tiêu đề: cài đặt đăng nhập...
Nội dung: cho phép khóa/mở khóa...

Thế cuối cùng là Cài đặt hay Khóa? Và khi muốn khóa thì ON hay OFF cái button (toggle)? Khi muốn sử dụng thì OFF hay ON?

Theo như mod trình bày, khi TẮT thì là DÙNG ĐƯỢC (tức là mở khóa). Mình hiểu đc tại sao mod lại ghi chữ hoa cho cái chữ "TẮT" và bôi đậm nó.

Cái UI của app đó ngu thật sự phải ko ae??

Tiếp theo, cái nội dung bảng thông báo cũng ngu nốt.
Đọc rất rối.
"... nhận thấy đã có yêu cầu đăng nhập từ 1 thiết bị khác với tên đăng nhập của quý khách. Vui lòng chọn ĐỒNG Ý để...."
Thứ nhất, là đéo có chữ "Đồng Ý" (cái này mod tưởng lỗi tạm thời, thực ra nó lỗi nghìn năm rồi, lỗi UI).
Thứ 2 là cắt bỏ ngữ "với tên đăng nhập của Quý khách" thì câu sẽ sáng sủa, dễ hiểu và gọn hơn.
Còn nếu giữ nguyên số chữ nghĩa đó thì có thể viết lại ".... nhận thấy Quý khách đã yêu cầu đăng nhập trên một thiết bị khác. Vui lòng ...."
Screenshot_20210526-192419_Samsung Internet.jpg
@T.NC Tắt/Bật giống công tắc đèn 😆))))) chứ mình cũng rối mà.
iPhuc
TÍCH CỰC
3 năm
Thằng VCB đăng nhập trên web chưa được 1s là nó văng ra. Gọi lên tổng đài báo nó mà nó cứ trơ trơ bảo là ko có lỗi
vietcom không cho lấy lại mật khẩu trên app mà phải tới bank, chán
dzungntd
TÍCH CỰC
3 năm
@xuhariver Đây là rủi ro nhé bác. Nhỡ người khác cài trên máy họ rồi biết user của bác là hỏng
nhat19
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xuhariver càng rắc rối càng phức tạp thì càng bảo mật cho tài khoản của bạn
hiddenwave
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xuhariver Đồng ý với bác vụ này. Mình xài cũng nhiều app bank quá. Lâu lâu bị quên pass là bình thường
Gặp VCB, ACB thì không cho lấy lại mật khẩu trên app, phải ra bank, mà ra bank 2 thằng này thì chán không muốn nói
Cũng may có em Tech không bị vụ này 😁
Quá hay
VCB giờ free mấy phí dịch vụ kiểu gửi tiền chưa ae?
sadtango289
ĐẠI BÀNG
2 năm
help ! dùng mobile thì vào dc

https://portal.vietcombank.com.vn

https://vcbdigibank.vietcombank.com.vn/
Vietcombank
vcbdigibank.vietcombank.com.vn

còn PC thì phải thêm VPN mới vào dc
https://portal.vietcombank.com.vn
riêng

https://vcbdigibank.vietcombank.com.vn/ trên PC vào được xong lại lỗi hiện capcha ko đăng nhập dc.
Vietcombank
vcbdigibank.vietcombank.com.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019