Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Viettel ra mắt trung tâm dữ liệu lớn nhất Việt Nam

sonlazio
25/5/2011 9:31Phản hồi: 157

Công ty Viettel IDC vừa khai trương trung tâm dữ liệu IDC Sóng Thần tại khu công nghiệp Sóng Thần tại Bình Dương với tổng chi phí đầu tư vào khoảng 18 triệu đô la Mỹ. Khuôn viên của dự án là 3.500m2 nhưng tổng diện tích phòng đặt máy chủ lên tới 10.000m2, khoảng 40.000 máy theo tiêu chuẩn Tier 3 cao cấp nhất dành cho 1 trung tâm dữ liệu. Đây sẽ là trung tâm dữ liệu lớn nhất Việt Nam.

Nguồn: Viettel
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Viettel làm cái này hoành tráng quá đi 😁
Viettell là nhà mạng lớn nhất Viêt Nam nên đầu tư dữ thật.Các nhà mạng khác chơi không lại rồi
Cái này không liên quan gì đến mạng miết gì cả, đây là 1 mảng kinh doanh của người ta thôi ông.
aiaia
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kinh nhỉ, Viettel mobile sau khi bị liên doanh vina, mobi, g phone, vnpt hạ đo ván bằng những chương trình khuyến mại khủng giờ lại quay sang kinh doanh kho bãi đây 💣
sunflowervn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vina, mobi là con đẻ của vnpt mà, nhắc vào đây chi vậy ?
Quá hoành tráng. Nhưng hệ thống điều hoà của hãng "Chiller" là hãng gì mà lạ quá, thường là chiller của hãng Carrier, Trane hay York gì chứ nhỉ ?
Đúng vậy, đây là tên công nghệ điều hòa trung tâm. Còn các hãng cung cấp hệ thống này như: Trane, Carrier, York.Mcway, DunHamBush.
Tác giả này viết nhầm ấy mà.
trung_vd
ĐẠI BÀNG
13 năm
Uh, mình cũng đồng ý với bạn. Chắc đây là loại điều hoà tổng loại chiller chứ mình cũng chưa nghe thấy hãng Chiller bao giờ 😕
quiz
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đề nghị bác chủ Topic xem lại, khuôn viên dự án có 3500m2 mà diện tích đặt phòng máy những 10000m2....?
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
13 năm
đề nghị xem lại luôn mấy cái chỉ số kỹ thuật đi!
ví dụ: 18.000.000/10.000= 1.800usd/m2 (thười điểm hiện tại)
trong khi đó tính sơ sơ phòng máy của xyz tầm >6.000usd/m2 từ năm 2006 nhé (ko tính giá nhà đất, servers phổ thông i_ ibm 580 hp g5...).
hy vọng các con số sẽ tương đối.. ae đỡ phải đi vào rừng....
hai_X2
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn cứ xây cái nhà cao..cao nứa...cao mãi thì diện tích mặt sàn sẽ tăng thôi.
Nó đặt ở tầng hầm bro ạ 😃
binhdq
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các máy chủ đặt trong rack, mà 1 rack cũng chỉ có 42U. Server rack thì có loại 1U, 2U, 4U. Còn bây giờ thì xu hướng là blade server, chứa được nhiều server hơn nhưng cũng chỉ được độ 2, 3 cái blade chassis trong 1 rack. Lí do của việc này là vì những giới hạn sau:
- Tải trọng của rack và sàn nâng.
- Hệ thống làm mát cho các server.
- Hệ thống PDU cho các rack

Sàn nâng thông thường cao khoảng 0.5m. Từ đỉnh rack lên đến trần giả khoảng 1m, và trần giả cũng tầm 0.5m. Vì lí do đó, độ cao của 1 tầng cũng chỉ xấp xỉ 5m thôi, làm gì mà cao vút.
không biết dung lượng của trung tâm này bao nhiêu VT đầu tư có vẻ đúng đắn và mạnh tay ghê
mặc dù không thích VT lắm nhưng phải công nhận VT như google của VN
em hâm mộ Viettel , 3g ko chú nào bằng lúc nào cũng 600 -700k/s . sóng khoẻ , rộng khắp cả nước , mobi với vina có mà xách dép , nhiều ưu đãi cho sinh viên . cước dịch vụ cũng rẻ nữa :skip::skip::skip:
sóng viettel chỉ có ngày đầu thui

dùng lâu mới biết nó chặt chẽ hơn vina và mobi nhé

sóng thì chập chờn rùi
mặc dù vẫn dùng cả mạng của nó

1 thời thui
Koozing
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tùy nới thôi bác ơi. Chỗ em thì 3G Viettel là Shit nhất trong 3 mạng đó.
ko biết bác thế nào chứ em vẫn đang dùng cả viettel mà mobi , chỗ em ở rìa thành phố nhưng sóng viettel rất khỏe , mà hầu như đi chỗ nào sóng viettel cũng khỏe cả , mobi thì chập chờn lắm , đc có 2 3 vạch , viettel xài 3g đc chứ mobi ra rìa tp thì ko vào đc trang nào cả . cách đây mấy năm thì sóng viettel chưa rộng khắp nên chỗ yếu chỗ mạnh chứ bây giờ đi đâu cũng khỏe cả , ý kiến riêng là thế :eek:
Huuloc1993
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhà em thuộc vùng quê (Phú Giáo - Bình Dương), lúc trước mua dcom xài mạng yếu xìu, có 3g mà nhiều lúc rớt xuống 0k/s. Mà sau này ko biết sao mạng mạnh lắm, trung bình là như bác nói, nhưng cũng có khi lên hơn 2.5m/s., nhưng thường thường là trên dưới 1m/s. Chắc tại có mình em xài 3g, cột sóng cũng gần nhà. vina thì nhiều lúc lướt web bằng dt ko đc edge nữa, chỉ được gprs.
chúc mừng,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,
crabs
CAO CẤP
13 năm
Một bước chuẩn bị lớn tiếp theo

Sao Viettel ko sử dụng hệ thống làm mát giống Google - sử dụng nước sông Sai Gòn ấy nhỉ 😁
sutimcon91
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xài nc sông sài gòn 3 tháng là quăng luôn, ô nhiễm :D
Chiller là hệ thống điều hòa trung tâm làm mát bằng nước, bác chủ topic có thể sửa lại thành "hệ thống điều hòa trung tâm, sử dụng nước làm chất tải lạnh".
hyn172
ĐẠI BÀNG
13 năm
Viettel IDC khác với Viettel telecom mà mấy bác. Phải công nhận VT đầu tư dữ thật. Ước gì mình có 1 rack đặt ở đó nhể 😆
thanz
TÍCH CỰC
13 năm
bắt bớ nhảm 😔

3G Vitteel tốc độ nhanh thật, chỉ có ping hơi chuối 😁
duy_sd9x
ĐẠI BÀNG
13 năm
mấy tầng kệ bố nó các bác ạ
cứ biết là nó hoành tráng là dc ạ
;))
Công nhận Viettel làm cái gì cũng đàng hoàng. Hi vọng chất lượng dịch vụ của DC này cũng tốt và giá hợp lý. Mấy cái DC của VDC và FPT có vẻ không tốt lắm.
Bạn có 10m2 đất. Xây nhà 1 tầng bạn không thể có được diện tích sử dụng là 10m2
Với 4 tầng thì diện tích đặt máy có thể cũng chỉ là 10000m2.
trantien206
ĐẠI BÀNG
13 năm
Các bạn dùng lâu mới thấy sóng Viettel không bằng 2 nhà mạng kia được đơn giản thử xuống tầng 1 các tòa nhà mà xem 😃 .Viettel sau khi mở kho dữ liệu này thì thật là đáng khâm phục hứa hẹn sẽ rất thành công về doanh thu cũng như thương hiệu vì dữ liệu thì ai cũng cần cả nếu mất dữ liệu coi như là mất tất cả !
virus1009
TÍCH CỰC
13 năm
K máu Viettel. Chăm sóc khách hàng của Viettel k tốt nên cả đại gia đình mình hơn chục người đều chuyển qua Mobi & Vina, có mỗi Mama chỉ biết nghe mà k biết gọi điện nên để cụ dùng quả Tomato:showoff:
Chưa dùng Viettel & sẽ k bao giờ mình dùng🆒
PTIT mà iêu Viettel ghê...........
Soi từng chữ như đàn bà >.< Bắt lỗi vớ vẩn như trẻ con. Cái chuyện viettel sử dụng vị trí như thế nào tôi quan tâm làm gì. Lớn rồi mà không hiểu tôi chỉ đang giải thích cho bác kia hiểu là xây nhiều tầng thì diện tích tăng lên à :| Nản với mấy bạn này.
trình độ của bạn như đàn bà thì đúng hơn đấy. nếu muốn nói xây nhiều tầng thì chỉ cần nói xây nhiều tầng thôi cần gì phải tỏ ra nguy hiểm còn đi làm phép nhân làm gì?
Bác thích kiểu đàn bà á, thì t bảo 4 tầng ở đây là mỗi tầng có 3500m2 để đặt máy chủ đấy, tôi có nói là tôi nhân theo kiểu nào ko, và 4 tầng là 14000m2 đấy. Tôi nói thế có gì sai @@ bác thừa hơi thích bắt lỗi từng từ thì tôi cũng không ngại bác nhé. Bác tỏ vẻ thông tuệ quá nhỉ, đến cái phép nhân của bọn trẻ con lớp 1 cũng nhảy vào nhặng xị. Thế ko phải là trẻ con à
bác nói 4 tầng xây trên 3500m2 đc 14k tất nhiên không có gì sai nhưng tôi nói là không có cái quy hoạch nào mà mang cả 3500m2 để đi xây nhà hết cả thế cũng có gì sai
Thôi là hiểu nhầm thôi 😃 chuyện ko có gì để phải cãi nhau cả. Dù sao cũng xin lỗi vì đã nặng lời với bác
ok cũng xin lỗi vì đã nặng lời lại với bác😁
đề nghị các bác admin nên thuê máy chủ +server của viettel đi cho trang web tinhte.vn vào nhanh 1 chút. lúc nào vào cũng phải f5 hoài mệt lắm nhưng cũng vào vì quá nghiện rồi....!hic

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019