VirScan, phương pháp thử máu mới cho biết tất cả các virus bạn đã và đang mắc phải

uhraman
4/6/2015 20:13Phản hồi: 32
VirScan, phương pháp thử máu mới cho biết tất cả các virus bạn đã và đang mắc phải
Chỉ với mẫu máu nhỏ ngần này, VirScan có thể kiểm tra tất cả các loại virus (đã biết) mà bạn đã và đang mắc phải

Có lẽ bạn nhiều lúc không thể nhớ được là mình đã từng mắc thủy đậu, ho gà, hay là 1 loại cúm nào đó trước đó hay chưa. Thậm chí có một số bệnh mà chúng ta đã mắc phải và tự khỏi mà chúng ta cũng không hề biết. Tuy nhiên, dù bạn có thể không nhớ nhưng hệ miễn dịch của bạn thì vẫn lưu giữ các thông tin này. Mỗi lần virus mà hệ miễn dịch đã chiến đấu trước đó quay lại, nó sẽ sản sinh ra các kháng thể để chống lại virus đó. Dựa trên cơ chế đó, mới đây các nhà khoa học đã phát triển một phương pháp thử máu nhanh chóng, giá rẻ (hiện tại ước tính khoảng 25 USD) có tên VirScan với khả năng phát hiện tất cả các loại virus cơ thể đã và đang mắc phải (mà giới khoa học đã biết về virus đó) chỉ với một mẫu máu rất nhỏ. Nghiên cứu được đăng trên tạp chí khoa học danh tiếng Science.

Để làm được điều trên, đầu tiên các nhà khoa học tạo ra một “thư viện virus” từ cơ sở dữ liệu các chuỗi protein các loại virus con người mắc phải mà họ đã biết. Bước chính trong quá trình là đặt một chuỗi DNA nhân tạo của virus vào “bacteriophage”, hay còn gọi là vi khuẩn nhiễm virus. Nhờ kỹ thuật này, bacteriophage sẽ có biểu hiện tổng hợp của protein của virus đó trên bề mặt của nó. Khi tiếp xúc với mẫu máu, các biểu hiện này sẽ bị nhận ra bởi hệ miễn dịch. Với những bệnh đã/đang mắc phải, kháng thể sẽ được tiết ra bám vào các biểu hiện này. Nhờ đó các nhà khoa học có thể suy ra được cơ thể đã mắc hay chưa mắc bệnh nào khi xem xét biểu hiện của các loại virus khác nhau trên bề mặt bacteriophage (mà họ đã “thiết kế” lên trên đó) có kháng thể bám dính vào hay không.

Các nhà khoa học đã thử nghiệm VirScan với mẫu máu lấy từ khoảng 600 người ở Hoa Kỳ, Thái Lan, Peru, và Nam Phi. Sau khi quan sát hơn 100 triệu phản ứng kháng thể khác nhau, họ cho biết tính trung bình thì mỗi người đã/đang nhiễm khoảng 10 loại virus. Ngoài ra, có hai mẫu máu có phản ứng miễn dịch với 84 loại virus. Dựa trên mẫu thống kê của nghiên cứu thì virus xuất hiện nhiều nhất là Epstein-Barr, loại virus gây ra bệnh tăng bạch cầu đơn nhân (mononucleosis).

Nói về khả năng thương mại hóa, nhóm nghiên cứu cho biết dù triển vọng, phương pháp này không thể một sớm một chiều được đưa vào sử dụng trong các cơ sở y tế. Lý do là để được chuẩn thuận bởi FDA (Cục Quản Lý Thực Phẩm và Dược Phẩm Hoa Kỳ), nhiều thí nghiệm hơn cần phải được tiến hành. Thêm vào đó, nhóm nghiên cứu cũng muốn tạo ra một bộ test đơn giản hơn hiện tại. Theo họ ước tính, sẽ mất khoảng 5 đến 10 năm để phương pháp này được phổ biến.
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuhungls90
ĐẠI BÀNG
9 năm
lúc nào mình cũng nghĩ sẽ có một cái máy nhỏ bỏ túi như vậy, để mỗi sáng dậy kiểm tra sức khỏe
tienloc.com
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhungls90 vậy sáng nào cũng trích máu ;))
pipopig
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhungls90 Để mỗi sáng mai thức dậy xem đêm qua có nhiễm thêm virus nào ko...HIV chẳng hạn ;;)

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@vuhungls90 sống vui sống khỏe là không nên đi khám bệnh 😁 :D
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Ko ngờ thông tin trong máu lại nhiều đến như vậy...
Hi vọng sớm phổ biến để những nước nghèo, đang phát triển có nhiều cơ hội chữa trị sớm hơn..

"gửi từ Bphone 24k siêu việt"
Phương pháp thử máu này về Việt Nam được nhân bản ai ai cũng sẽ có Virus giống nhau!.😃
Ko nên thử nếu lở bt mình bị sida thì sống ko bằng chết thôi thì cứ để nó sống chết tự nhiên .trời kêu ai nấy dạ
ltqsoft
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Myheart1984 hì hì... dính sida thật thì đừng vô bệnh viện nha, thuận theo tự nhiên đê... 😁
đúng là "quét virus" !
ronanh
TÍCH CỰC
9 năm
Giọt máu thật là đẹp.
VNXQ
ĐẠI BÀNG
9 năm
Về VN thì các bênh viện và quầy thuốc bán BCS không thích điều này.
Trước khi chịch chỉ cần thử phát xem có bệnh gì không rồi chân đất luôn :3
@VNXQ Hên xui thôi bạn ơi ko bị sida cũng bị giang mai hay lậu thôi cữa nào cũng chết
Có ai làm gái lại nói mình bị sida và cho bạn thử máu
@Myheart1984 Có cái động nào bố trí sẵn máy này thì bác lại chả đi liên tục chứ lại 😃
Còn lâu mới thương mại ... Nhiều ông lớn k thích điêù này
Em thắc mắc là thiết bị này có phát hiện được virus HIV đang trong giai đoạn cửa sổ không ạ?
Anh em fan MU đang nín thở chờ câu trả lời để đi bóc bánh cho yêu tâm 😃
HPHPHP
ĐẠI BÀNG
9 năm
@o0o_akechi_o0o phát hiện kháng nguyên thì cũng có rồi bác ah, cơ mà tốn tiền hơn thôi 😃
pvtsupman
ĐẠI BÀNG
9 năm
@o0o_akechi_o0o Ko được đâu bác. Lúc đó trong cơ thể đã tồn tại lượng virus tự do đủ lây nhiễm nhưng vẫn chưa kịp sản sinh kháng nguyên do mới tiếp xúc lần đầu hoặc lượng kháng nguyên quá ít ko đủ để nhận biết. Nhưng bác yên tâm, GD này chỉ khoảng 1 tuần thôi, xui lắm mới bị =)). Còn trước đó vẫn gọi là thời kì cửa sổ nhưng là do virus đang nhân lên và ko đủ lượng để lây.
Đến giờ còn chả nhớ mình đã từng nhiễm virus gì nữa

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
longthong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phát hiện ra cả chục loại rồi biết làm thế nào đây hay suốt ngày cứ đi chữa hết cái này đến cái khác
pvtsupman
ĐẠI BÀNG
9 năm
@longthong Chục loại là đã từng bị nhiễm thôi bạn. Giống bạn bị đậu mùa hay sởi rồi thì ko bị lại, do cơ thể đã tiếp xúc kháng nguyên và đủ khả năng sinh miễn dịch mạnh chống lại kháng nguyên đó. Nhiều người đã tiếp xúc vs virus nhưng ko đủ lượng hay sức đề kháng tốt nên ko có biểu hiện thì vẫn ko bị lại.
Ngày xưa mình bị SIDA không biết máy có quét đc không nhỉ 😁
@hoangtu_miennui Bệnh lâu năm mà giấu hả!:eek::D
forus1983
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có thím nào test xong há hốc mồm vì hệ miễn dịch của mình đã từng loại trừ thằng HIV cứng đầu ko nhỉ 😁
MinhDang4290
ĐẠI BÀNG
9 năm
Công nghệ cao!
minhrâu123
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay quá ta..hy vọng sẽ sản xuất đại trà cho mọi người dùng
longphuong89
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này mới đáng kinh ngạc, thật ko thể tin nổi
Dự là sẽ có trò: "Người giữ kỷ lục Gi nét vì từng nhiễm nhiều loại Virut nhất" kaka

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019