Vivo phát triển hệ thống nhận diện khuôn mặt 3D có số lượng điểm cảm biến gấp 10 lần iPhone X

Trung Dt
28/6/2018 3:46Phản hồi: 139
Vivo phát triển hệ thống nhận diện khuôn mặt 3D có số lượng điểm cảm biến gấp 10 lần iPhone X
Vivo vừa công bố phát triển hệ thống nhận diện khuôn mặt 3D theo chiều sâu. Hệ thống này bao gồm 300.000 điểm cảm biến với số lượng gấp 10 lần so với hệ thống Face ID trên Apple iPhone X. Như thường lệ, hệ thống này sẽ đặt ở mặt trước điện thoại bên cạnh camera chụp selfie với cách thức hoạt động bằng cách gửi một chùm sáng và phân tích thời gian chiếu đến mặt chủ thể, sau đó gửi thông tin ngược lại về cảm biến. Vivo cho biết hệ thống này có thể nhận diện khuôn mặt ở khoảng cách lên đến 3 mét.

Tên gọi chung của công nghệ này là “structured light” (ánh sáng có cấu trúc), đã được một số hãng áp dụng như Xiaomi với đối tác Mantis Vision, hay Oppo cũng đã xem xét để tích hợp lên những dòng điện thoại mới. Vivo đã trình diễn hệ thống TOF 3D vừa qua tại triển lãm MWC Shanghai và nó được rất được kỳ vọng sẽ là nhà sản xuất điện thoại Android đầu tiên có đủ khả năng đối đầu trực tiếp với Face ID của Apple.

Ý tưởng của Vivo còn muốn hệ thống cảm biến TOF 3D kết hợp với AI tạo ra những bức ảnh đẹp hơn bằng cách quét toàn bộ cơ thể người và tổng hợp thông tin bằng dữ liệu làm đẹp AI. Mở rộng ra việc quét dữ liệu toàn bộ cơ thể cũng đem lại khả năng áp dụng được nhiều tiện ích hơn như thực tế tăng cường, tạo ứng dụng thử quần áo hay trang sức trên cơ thể. Với khoảng cách nhận biết lên đến 3 mét, hệ thống cũng hứa hẹn cho khả năng nhận diện cử chỉ chuyển động tốt hơn.

Thực sự các hãng sản xuất điện thoại đều biết rõ Face ID của Apple hoạt động thế nào để tạo ra những hệ thống tương tự. Chỉ có điều họ có làm được hay không vì khi nào thì những hệ thống như vậy xuất hiện trên những chiếc điện thoại thương mại.
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

10 lần hay 100 lần thì cũng là bắt chước iPhone X thôi 😁
duyvankm
TÍCH CỰC
6 năm
@Naga.Baamboo 1 Send cho hay, nó cũng sắp được sử dụng face ID rồi thay vì mỗi lần mở điện thoại phải trợn ngược mắt lên nhìn vào cái đt nó mới mở
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
@dasklney Chả ai bắt chước cả, chỉ vì họ nghĩ rồi mà chưa làm thôi. Các hãng nói vậy!
@duyvankm Chỉ có những đứa trên núi lần đầu tiếp cận công nghệ mới phải trợn ngược mắt lên nhìn để unlock 😁
mmth88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Biết là hiện đại nhưng vẫn thích Touch ID hơn vì sự tiện dụng của nó 😁
mrdrg10
TÍCH CỰC
6 năm
@hunkenbkt Tron trường hợp bt thì mở ok, nhưng có nhiều trường hợp mình gặp thường xuyên mà X ko mở dc rất khó chịu.
- Quay ngang màn ko mở dc.
- Để gần ko mở dc: cái này là mình bị cận nên thỉnh thoảng bỏ kính ra cầm đt thì máy để gần.
- Mới ngủ dậy chăn che mặt hoặc nằm nghiêng gối che mặt ko nhận dc.
Vân tay thì theo thói quen rút túi ra là ngón tay đặt ở cảm biến rồi, rút ra dùng còn nhanh hơn vì face id mất tận 1s để nhận ra mặt mình.
@long2004 Lại chém, năm nghiêng ngả gì đưa ra trước mặt nó đều mở nhé.
blizzaro
TÍCH CỰC
6 năm
@hunkenbkt Cũng tùy thôi bạn . Mình ko thích mở điện thoại bằng mắt . thích sử dụng vân tay hơn . vì đơn giản là nó tiện hơn và mình muốn mắt mình khi nhìn tới điện thoại thấy cái mình muốn ngay chứ ko phải là chờ 1 hay 2s sau đó . Chưa kể cứ phải thẳng mặt vào đt thì nó mới nhận
mmth88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@blizzaro Cùng quan điểm với bác nì 😁
Quan trọng là trải nghiệm như thế nào chứ thông số cũng không nói lên điều gì cụ thể
Apple làm mà còn nhận sai thì hãng này có tin được không..😁:D
@uochuý1489Quốc Huy Ko biết có nhận diện đc cả người hàng xóm như ipX ko nhỉ
@Hoang_HaoMinh Chắc nhận diện cũng đc. Nhưng không giỏi bằng x đâu
@nguyen vanvannguyen Chắc là nó sẽ cùi bắp hơn ipx vì ko nhận diện được bằng nút chai và quả oliu.
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Mấy thằng TQ nó để thông số để khoe chứ chất lượng sao so hàng Mỹ, Nhật được.
Ví như pin sạc nhanh mà hơn 1năm pin tụt như tụt quần, có bền đâu.
Thằng em đi ăn sáng khoe mình em mua được con điện thoại đẹp cực mà rẻ chỉ có 8 triệu ... sau thấy lôi ra con Vivo V9 tai thỏ. Điện thoại Khựa bây giờ đẹp quá nên dân tình cũng chả màng thương hiệu nữa rồi.
@goldenstar Mình xài mimax 2 năm pin vẫn tốt, bạn đừng ảo tưởng về đồ apple nữa. Họ chỉ giảm hiệu năng để làm người dùng tưởng pin iphone tốt thôi.

Nếu không giảm hiệu năng pin iphone dùng một thời gian có thể bị yếu dẫn đến sập nguồn.
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@Apple Haters 2.01 Xài dòng Plus thì pin trâu hơn hẳn mà.
Mình thì xài chủ yếu HTC, pin không lâu nhưng tuổi thọ pin trên 3 năm.
Còn bạn mình xài Oppo 6 tháng đầu pin trâu, sau đó là pin tụt dần. Đến hơn 1 năm là phải thay. Oppo và Vivo cũng là anh em.
Dòng Xiaomi thì xác định là ngon-bổ-rẻ, mình không ý kiến.
@goldenstar Cường độ dùng bth 1 ngày sạc 1 lần thì năm thứ 2 đã chỉ còn 80% thôi bạn. Pin nào cũng vậy. Apple họ bóp hiệu năng nên cảm giác ko bị chai thôi.
goldenstar
TÍCH CỰC
6 năm
@Apple Haters 2.01 Pin LiPo chu kỳ nạp xả 800-1000 lần mới bắt đầu giảm dung lượng nha bạn. Mỗi ngày sạc 1lần thì cũng hơn 2năm mới bắt đầu giảm thôi.
Còn dòng Li-ion thì 400-600 lần sạc nhé.
chickenqna
ĐẠI BÀNG
6 năm
- Mấy anh tàu dạo này chơi lớn quá, cái gì cũng gấp mấy lần iPhone, sợ thật :v
Nhưng mỗi cảm biến chất lượng thấp thua 50% thì cũng toi.
Time-of-flight aka ToF và structure Light là 2 công nghệ cảm biến chiều sâu khác nhau. Apple và Oppo dùng structure Light còn mì xào kết hợp cả structure Light và ToF. ToF cũng có trên XZ1 và nhiều điện thoại khác, nhưng đó là phần cứng, muốn khai thác sâu hơn như bảo mật khuôn mặt 3D phải có phần mềm nữa.
@AmbitiousMan Đổi Avatar rồi hả ban, Taylor Swift đâu
beluxubu
TÍCH CỰC
6 năm
Số lượng gấp 100, 1000 lần mà phần cứng hay thuật toán cùi mía thì cũng như ko. Quân đông mà ô hợp... hahaha 😁
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@beluxubu Vẫn có giá trị qc như kiểu mpx trên máy ảnh hay smp chứ bác😃
Tiếp theo nữa là Sam với Face ID cảm biến gấp 96,69 lần iPhonX
Apple đã ăn cắp tai thỏ của Sharp. Tôi nghĩ Vivo nên đăng ký sáng chế nhanh còn kịp. Iphone 11 sẽ bỏ tai thỏ để chuyển sang không viền. Tức là họ sẽ đi copy android như thường lệ. Các anh cứ tin tôi.
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@hoa su nha nang Ko quan trọng, quan trọng là 1 thằng doanh số 16tr, 1 thằng thì đếm trên đầu ngón tay, bán dc thì ng ta ms nghiên cứu tiếp để làm sp tốt hơn, ko bán dc thì khai tử thui😃
@hoa su nha nang Nếu k đúng thì bạn mất gì nào? Dám cược k?
@hoa su nha nang tay nhanh hơn não nữa rồi
@hoa su nha nang https://tinhte.vn/threads/cuoc-chien-bang-sang-che-giua-samsung-va-apple-chinh-thuc-khep-lai-apple-duoc-gi-va-mat-gi.2811607/
tr4n
TÍCH CỰC
6 năm
bài toán là gì?
VIVO làm hệ thống nhận diện, kết quả 1/triệu (cứ cho là vậy) với số lượng "công nhân" = 10 lần iPhone.

vạy là 1 "công nhân" của iPhone chấp 10 thằng bên VIVO. Huề.
tr4n
TÍCH CỰC
6 năm
@vtb center Đánh bẹp dúm? Bạn hồi đó học đến lớp mấy mà làm toán dốt vậy? Bạn tự bịa ra giả thuyết r kết luận ah? Đưa ra dẫn chứng dùm.
@kokuchi đọc không hiểu hay sao mà kêu dẫn chứng???
@tr4n Toán dạng không mẫu mực
@tr4n Đúng tàu khựa có khác, toàn lấy số lượng để khè người, chất lượng thì chưa biết thế nào. Gấp 10lần điểm, nhận xa 3 m, quét toàn thân... Đúng là ý tưởng dư thừa
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Còn chưa ra cơ mà.
Xoắn gì sớm thế, ra đi rồi bàn tiếp.
vanduc
TÍCH CỰC
6 năm
Chắc đang tung hoả mù để gây sự chú ý đây mà
haivu1402
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao cứ làm cái gì là lôi iPhone X ra để so sánh nhỉ??!! 😁
@vtb center Cập nhật thông tin đi em, mi8 quăng ai gặm vậy
@brazil88 có tiền mua ipx không
nhangeo
TÍCH CỰC
6 năm
@trungkienmobile82 Chắc dư 2 cái
brazil88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trungkienmobile82 ko có tiền mua xài mà mua cho thì được, đang cần lắm hả sao mở miệng hỏi dại thế
75109
TÍCH CỰC
6 năm
Tào lao. Mống mắt mới là bảo mật nhất nhé, chỉ mỗi tội là phải trợn mắt lên thôi.😁
@75109 Lý Thông, mắt ti hí, mắt lươn thì đúng là vậy đấy
thôi xong , về trình đơn lên báo sếp ngay lập tức làm theo ngay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019