Vlog Xuân yêu thương, gói bánh từ thiện cùng anh em Tinh tế

Lê Huyền Vân
8/2/2024 10:29Phản hồi: 15
Vlog Xuân yêu thương, gói bánh từ thiện cùng anh em Tinh tế
Gói bánh chưng là hoạt động mỗi dịp cuối năm ở Tinh tế, giúp mọi người trong toàn công ty trở nên thân thiết, gắn kết hơn, và có bánh mang về ngày Tết. Năm đầu tiên vào Tinh tế mình chủ yếu chơi với anh em mod, cũng nhờ dịp gói bánh chưng mà mình biết và thân với hầu hết các anh chị em trong công ty, nhận được nhiều tình yêu thương từ mọi người.

Năm nay, anh Hiệp quyết định gói nhiều bánh hơn và làm chương trình phát bánh từ thiện đến với những hoàn cảnh khó khăn ở các mái ấm, bà con vô gia cư,… Một chương trình ý nghĩa với sự chung tay, góp sức, góp vốn từ nhiều anh em.

Mình là dân miền Tây chính gốc nhưng năm nay được tin tưởng giao nhiệm vụ tổ chức, tìm hiểu và thực hành theo phương pháp gói bánh mới, đơn giản, để hầu hết tất cả mọi người đều có thể tự gói.

Mình cũng muốn lưu lại kỷ niệm vui vẻ và nhiều ý nghĩa trong dịp này nên đã quay vlog và chụp ít hình bằng chiếc smartphone đang trải nghiệm, là Redmi Note 13 Pro+. Quay vlog bằng điện thoại có tính linh hoạt cao, khi vào chợ hay quay mọi người ít bị ngại, bất cứ khi nào cần thì cứ lấy ra từ túi, mặc dù mình biết chất lượng sẽ khó có thể bằng được máy quay.

Sáng 23 tháng chạp mình chịu trách nhiệm đi chọn, mua tất cả nguyên liệu, vật dụng phục vụ cho quá trình gói bánh. Chợ là nơi mình có thể tìm thấy và mua được mọi thứ một cách dễ dàng và vui vẻ.

Nếp và đậu là 2 trong số các nguyên liệu chính của 1 chiếc bánh chưng. Nếp ngon, trắng đục và đều thì bánh sẽ dẻo và ngon. Mình chọn ở cửa hàng quen, đảm bảo về mặt chất lượng và giá cả.

Thịt heo mình cũng mua ở mối quen. Để gói được mục tiêu khoảng 500 cái bánh chưng, nhà anh Hiệp đã đặt 1 con heo, chỉ lấy thịt, được đâu đó 70kg. Người bán giúp mình ra thịt.

Theo phương pháp gói mới, mỗi cái bánh chỉ cần 4 lá và 4 lạt, và cỡ bánh 15 nên cũng chỉ cần chọn lá trung là đủ. Nhớ mọi năm, mình được hướng dẫn xếp đến 10 lá với nhiều kích cỡ từ lá đại đến lá lót.
Hoạt động rửa lá năm nay cũng nhanh, phần vì không phải phân loại lá và rửa theo quy trình.

Sáng 24 tháng chạp, mình cùng gia định anh Hiệp đi lấy thịt và vận chuyển lên văn phòng Tinh tế để phục vụ cho việc gói bánh.

Quảng cáo

Mình đang hướng dẫn anh em cách xếp lá, định lượng nếp, đậu, thịt và buộc bánh.
Anh Tùng chia mọi người thành các nhóm nhỏ tầm 5-6 người, mỗi người thực hiện một khâu, tối ưu thời gian, có quy trình nên gói rất nhanh.

Càng về trưa, mọi người đến càng đông nên tiến độ gói cũng nhanh hơn.

Mỗi người 1 khâu, cứ làm xong rồi chuyền nhau. Người xếp lá, người bỏ nhân và người buộc lạt.

Quảng cáo

Ai cũng tập trung cho phần việc của mình.

Những chiếc bánh đầu tiên.

Bên ngoài sân, một nhóm khác cùng nhau làm sạch nếp. Nếp đã được tụi mình ngâm trước tầm 6 tiếng.

Đậu cũng được ngâm và hấp chín. Các nguyên liệu được làm cuốn chiếu, và bổ sung liên tục cho các nhóm gói bánh.

Gói bánh chưng năm nay có sự hỗ trợ từ các bạn trẻ nhiệt huyết.

2 bạn nhỏ xin được làm nhiệm vụ gom và xếp bánh. Các bạn rất hào hứng và tranh nhau để được bê bánh.

Thấy 2 món này là thấy Tết rồi ha, chị bếp cho bọn mình ăn Tết sớm.

Đến tầm 4h30, nhóm chúng mình đã gói xong hết nếp, được 461 bánh. Dọn dẹp sạch sẽ và cùng nhau chụp 1 tấm hình kỷ niệm cho thành quả lao động cả ngày.

Xếp bánh lên xe và chở về Tân Phú (nhà mẹ anh Hiệp) để nấu, vì ở đó có sân rộng và đảm bảo an toàn.

Lên lửa thôi.

Nấu bánh xuyên đêm, nên anh em thay phiên giữ lửa, thêm nước để bánh được chín đều.

Mình nghịch lửa với tính năng phơi sáng lâu có sẵn trong trình chụp ảnh của Redmi Note 13 Pro+. Lúc chụp, cười toe toét, ra hình thấy hàm răng mắc cười quá.

Tầm 6h sáng hôm sau tụi mình bắt đầu vớt những chiếc bánh đầu tiên. Mod Lê Phú Khương chạy qua sớm để phụ.

Mọi người cùng nhau lau mỡ, dầu bên ngoài vỏ và tiến hành ép bánh để định hình, và giúp bánh dẻ hơn.

Tới chập tối ngày 25 tháng chạp, bánh được đưa lên xe 1 lần nữa và vận chuyển về Tinh tế.

Mọi người cho bánh vào bịch đựng…

… kèm theo mỗi bịch là 1 bao lì xì 100 nghìn.

Những chiếc bánh vuông vức, đầy đặn, thành quả của cả nhóm trong suốt 1 ngày dài.

Tụi mình đã mở thử 1 cái để kiểm tra chất lượng và cùng nhau thưởng thức.

Nhiều anh em member đã cùng đến tham gia gói bánh, canh bánh và đi phát bánh cho bà con khó khăn cùng với tụi mình. So với những hoàn cảnh khó khăn ngoài kia thì số lượng quà của tụi mình chẳng là bao. Tuy nhiên, bằng thành ý tụi mình cũng mong muốn có thể gửi trao một chút yêu thương đến với những hoàn cảnh hữu duyên gặp được. Mong mọi người có một cái Tết bình an. Mong mọi điều tốt đẹp và cuộc sống của các cô chú đỡ vất vả hơn.

Chi tiết hơn về chương trình gói bánh chưng, mời anh em xem bài bên dưới:
https://tinhte.vn/thread/bao-cao-vu-goi-banh-tu-thien-tet.3761603/#menuid1

Báo cáo vụ gói bánh từ thiện Tết

Tổng cộng anh em đã đi phát được 335 cái bánh và 48,500,000 đồng trong số 461 cái bánh gói được và 46,784,567 đồng anh em đóng góp. 170 cái bánh và 17 triệu đồng được anh em đi phát trực tiếp trong đêm 25 tháng chạp năm 2023 và số còn lại thì 26…
tinhte.vn
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đông vui, rất thích những hoạt động gắn kết tình người với nhau như này 😙
Từ thiện o đâu xa, từ thiện ngay ở tinhte này đây. Mình không có tiền nạp card duy trì sim mà xin mãi không ai cho 100k duy trì sim đây 😔 mấy bạn cứ khoe đồ công nghệ laptop, màn hình ,iphone... cả chục triệu mà 100k thì như cả gia tài
Xuân này ba má đừng lo
Con đi từ thiện, không chăm việc nhà
Nhà không quét, cửa không lau
Mẹ còng, bố mệt, chạy đôn dọn nhà
Lúc nhỏ ăn bám mẹ cha
Lớn lo thiên hạ, cả nhà bơ vơ
@fioh_tuananh Sao giống như bạn ở trong nhà mình quá
@fioh_tuananh Mày xàm lol quá à mày chắc người ta đi từ thiện là không phụ việc nhà không? Nghỉ 23 tết bỏ 2 ngày đi từ thiện còn 5 ngày còn lại ở nhà phụ việc thì sao? Éo giúp gì dc cho đời thì câm cái mõm vào
@bạn nhật sợ phật online nayd quá cơ
HoaSoTu
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Thanks tinhte.vn
Mình thấy có người cầm con đt "mắt to" chụp, rồi ngó nghiêng. Thì ra là để có bài này.
Hóng bài trên tay và tặng luôn 😁
@bạn Thọ xin giấu tên mạnh dạn có câu trả lời Em đang xài con đó, sẽ có bài trải nghiệm, tặng thì… để xem xét 😅
@Lê Huyền Vân Tại người ta thấy tết nhất mà không về quê phụ giúp gia đình nên mới nói việc nhà thì nhác việc chú bác thì siêng đó mà …
@VincentLai 27 tết là em đã về nhà phụ giúp rồi. Có những người tự suy bụng ta ra bụng người, hay tài lanh lo cho gia đình người khác 😁 phán như đúng rồi.
nghĩa cử cao đẹp
Ý nghĩa quá, cảm ơn Tinh tế. Cảm ơn mod Vân và team
Chương trình ý nghĩa, ủng hộ
Lan toả yêu thương.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019