Vô đây bàn về Surface Pro 8: đợt nâng cấp Surface Pro lớn nhất trong 7 năm qua
Rất hay và hữu ích!/16 người
Duy Luân
một thángBình luận: 196
Vô đây bàn về Surface Pro 8: đợt nâng cấp Surface Pro lớn nhất trong 7 năm qua
Kể từ đợt làm mới mạnh của Surface Pro 3 hồi năm 2014, đến hôm nay Surface Pro mới được làm mới một cách mạnh mẽ: đổi thiết kế, nâng cấp cấu hình, đổi qua cổng USB-C, và màn hình cũng được cải tiến rất nhiều.

Viền màn hình mỏng hơn đáng kể

So với Surface Pro đời cũ, chiếc Surface Pro 8 đã có viền mỏng hơn, nhìn nó hiện đại hơn khá nhiều và đẹp hơn, có cảm hứng hơn. Hơi tiếc là viền trên dưới vẫn còn dày hơn viền hai bên, chắc Microsoft có ý đồ làm dày để bạn có thể cầm nắm dễ hơn và không vô tình chạm vô màn hình. Nhìn thiết kế này anh em có thể liên tưởng tới chiếc Surface Pro X, nhưng giờ đây có chip Intel bên trong và đầy đủ những gì bạn cần ở một chiếc laptop để làm việc.

Và nhờ viền màn hình mỏng hơn nên kích thước tổng quan của Surface Pro 8 gần như không đổi so với Pro 7, nhưng màn hình 12,3" được tăng lên thành 13". Tức là bạn có thêm một chút không gian để làm việc.

Quảng cáo

Những cải tiến về màn hình

Không chỉ viền được làm mỏng, màn hình của Surface Pro 8 còn được nâng cấp về độ phân giải, từ 2736 x 1824 lên thành 2880 x 1920. Tần số quét nay đã nâng lên thành 120Hz, tương tự như những chiếc tablet “pro” khác trên thị trường như là iPad Pro hay Galaxy Tab S7+, như vậy khi bạn cuộn thì mọi thứ sẽ mượt mà hơn, khi bạn di chuyển các thứ trên màn hình cũng sẽ thấy được sự khác biệt chứ không cần phải chơi game hay làm gì cao siêu mới nhận ra lợi ích của màn hình 120Hz.

Surface Pro 8 cũng sẽ tận dụng chức năng Dynamic Refresh Rate của Windows 11, cách hoạt động tương tự như ProMotion của Apple, tức là màn hình sẽ tự động điều chỉnh tần số quét tùy theo loại nội dung đang hiển thị trên màn hình. Tính năng này giúp tiết kiệm pin, chỉ dùng tần số quét cao khi cần mà thôi.

Riêng về tỉ lệ màn hình thì Surface Pro 8 vẫn tiếp tục trung thành với 3:2, một tỉ lệ phù hợp với anh em văn phòng, hay làm việc với văn bản, đọc nhiều chữ. Độ sáng cũng được tăng lên 12,5% so với thế hệ trước.

Surface_Pro_8_with_Type_Cover_under_embargo_until_September_22.jpg.jpg

Thời gian dùng pin dài hơn nhiều

Ít nhất là về lý thuyết, theo những con số mà Microsoft công bố, Surface Pro 8 có thời gian dùng pin tới 16 tiếng, trong khi chiếc Surface Pro 7 chỉ 10,5 tiếng mà thôi. Đóng góp cho việc kéo dài thời lượng pin này có thể là các CPU Intel Core mới thuộc thế hệ thứ 11, cũng như các tối ưu về nền tảng Intel EVO. Không loại trừ việc Microsoft đã tăng dung lượng pin, vì Pro 8 dày hơn Pro 7 một chút (9.3mm so với 8,5mm).

Chuyển hẳn sang dùng USB-C

Cuối cùng thì Surface Pro cũng đã chuyển qua dùng cổng USB-C, điều mà đáng ra Microsoft đã phải làm từ lâu rồi. Cả 2 cổng USB-C này đều nằm ở cạnh phải, đều có Thunderbolt 4. Ngoài ra máy còn có cổng Surface Connector và jack tai nghe 3,5mm như bao đời trước. Việc này cho phép bạn cắm máy ra nhiều màn hình 4K cùng lúc, sử dụng các ổ rời tốc độ cao, thậm chí là kết nối với GPU rời khi cần chơi game hay cần làm việc gì đó đòi hỏi sức mạnh đồ hộ cao.

Cổng Thunderbolt 4 này cũng sẽ cho phép bạn sạc Surface Pro bằng cáp USB-C tương thích chuẩn Power Delivery, nên bây giờ bạn có thể sạc ké với bạn bè nếu để quên cục sạc của mình ở nhà.

Quảng cáo

Vỏ bàn phím mới

Bên cạnh vỏ bàn phím như truyền thống, Microsoft còn giới thiệu thêm một vỏ bàn phím mới là Surface Pro Signature Keyboard. Đi kèm case này có một cây bút Surface Slim Pen 2, đầu nhỏ hơn so với bút bình thường. Bút này sẽ được sạc khi gắn vào case và nó có một cái mơ tơ rung phản hồi để mô phỏng lại cảm giác viết trên giấy. Cây bút mới cũng cải thiện độ chính xác, giảm độ trễ.

Surface_Pro_8___Slim_Pen_2_under_embargo_until_September_22.jpg.jpg
196 bình luận
Có anh em nào tính mua Surface Pro 8 không 😁
@huynhkhoabt Mình dùng surface pro 7, đúng là thao tác cảm ứng củ chuối thật
@hungboss1 Mình cũng SP4 đây, dân văn phòng 12.5" là ổn nhưng con này 13 mà viền mỏng thì chắc ko đến nỗi. Nhưng mình cũng muốn chuyển qua laptop thường vì ngán intel rồi, muốn trải nghiệm AMD, bàn phím của bạn có ghẻ lở chưa?
Mình đợi năm sau mấy dòng cao cấp có AMD với máy tầm 800-900gr thôi.
@kobebryant Bàn phím type cover mình thay 2 cái rồi. Nói chung nếu mua về thì chắc xài bàn phím khác chứ type cover lởm.
@hungboss1 Haha cái bàn phím gõ thì cũng được bày đặt vải này vải nọ như giẻ rách. Ở SG thì bạn tới Davis mà bọc da full, kỳ mình đem ra khacten chỉ bọc mỗi chiếu nghỉ. Mình đợi năm sau coi con nào mỏng nhẹ 13" chạy AMD đổi.
Con này giá quá cao, chứ ai chả thích.
@bandbu Ghê vậy Win OS mà 80G lận!!!
@GigoloXXX Chắc bạn ấy đang ktra máy ạn ấy và trong máy có file windows.old
@GigoloXXX Ý là cài win rồi mấy app cơ bản để chạy ban đầu ấy, tui hay quen miệng là win =))).
@bandbu win gì 80gb cha nội??
Đẹp hơn đời trước nhưng không mua… vì thằng Windows bắt update mất dạy quá
@Duy Luân Bửa mình cần test gấp 1 con bug bên Windows, nó update hết 15p ức chế.
TND NO
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Duy Luân Thấy lạ cũng lạ nhỉ. Nhiều người hay nói win update trong lúc làm vc. Chứ mình dùng qua bao đời máy chưa lần nào win nó tự update cả, Phải bấm vào nút nó mới chạy. Ngay cả khi tắt máy nó cũng có tùy chọn tắt luôn hay update rồi mới tắt mà, nó có ép update đâu nhỉ
@O.R.A.N.G.E Theo mình biết chả có cái nào là tự update khi đang làm việc cả, nó chỉ update khi người dùng bấm vào. Chứ dùng win chục năm nay đã bao giờ nó tự update đâu. Còn mấy bác trên bảo nó tự update, chả biết là nói thật hay không nữa. Thêm 1 ý nữa là windows 2,3 năm gần đây mình dùng thì nó chỉ update tầm 10,20s là xong, nó như khởi động máy lại lâu 1 tí, chả ảnh hưởng gì đến trỉa nghiệm cả.
@Duy Luân Chưa bao giờ bị tự update khi mà đang làm việc cả, đến cả bây giờ khi tắt nó cũng có tùy chọn tắt luôn hoặc update xong tắt. Như hiện tại mình đặt thì cài giờ hành chính là nó không update gì hết, ngoài giờ mới tải và cài đặt update và nếu như cứ đều đều update định kỳ thì chỉ khi update các bản lớn ngoài ra tất cả các cái khác không bao giờ quá 5'
Thiết nghĩ cũng đã đến lúc Mic bỏ dòng sản phẩm này, rồi đi mà làm cái tablet bình thường chạy windows nhưng tối ưu giao diện cho màn cảm ứng!
@tntruongauto Chắc chưa sử dung bao giờ
Đây là dòng chủ lực của Mic, bán chạy nhất và nhiều users nhất của Mic
Nghĩ sao mà kêu nó dẹp dòng này.
Không thích bàn phím thì sử dụng như tablets thôi
Ngắn
@tntruongauto Đùa, theo mình nhớ ko lầm đọc ở đâu thì đây là dòng bán chạy và chủ lực của MIC đây bạn, sao bỏ được 😁
@nightwish47 Với những comment thiếu muối thì tốt nhất là mình... im lặng.
Cười vô mặt
@Thangpt651987 2 ngón cái quẹt quẹt cho lẹ khỏi cầm chuột. Lướt văn bản cần sửa chỗ nào chọt vô khúc đó lẹ hơn
Surface Pro 8 này sử dụng cho đồ họa được không các bạn.
@nightwish47 Sử dụng chưa?
@MinhHy Nguyen sử dụng rồi bạn
@Thiên Triệu pro6 màn nó bé hơn 8 mà
@uyvuhuy Đang xài Pro6 i5 ram 8gb với việc photoshop và Corel cơ bản thì làm tốt chả có vấn đề gì, nhất là có bút sửa pts với bút quen thì ngại làm lại bằng chuột luôn
Theo đánh giá mình thì nó xịn hơn Macbook ấy nhờ
@Vũ Tuấn Vịt Dựa trên HDH Win thì yes và yes
@MinhHy Nguyen Cái tên HĐH là đã thấy thắng rồi "WIN" haha
Ở Việt Nam! Shop nào bán dòng này vậy các bác, giờ toàn bán ipad khó kiếm mấy sp này ghê
@tranvinh4u Bây giờ nhiều mà bạn, HN - HCM đầy. Hiện tại FPT, Hoàng Hà, Cellphone... phân phối pro 7 không biết có phân phối pro 8 không 😁
@Thangpt651987 chắc FPT, Cellphones vẫn duy trì. 2 ông này phân phối trễ quá trong khi thương gia phân phối ầm ầm từ đời đầu
@tranvinh4u nên mua của đại lí
theo tư nhân rẻ hơn thiệt ,nhưng có sự cố ,bảo hành thì fai tự gởi qua Sing ,cực vãi đái 😔
@tranvinh4u Goka, Surface Việt chuyên nghiệp và uy tín hơn nhiều lần so với Cellphone
Đang dùng pro 7 thấy khá tiện và mượt ! Đang phân vân 😁 thấy quả pin và màn hình chất quá :D
@Thangpt651987 Mình dùng thấy phía dưới màn hình nó thấp quá bị mỏi cổ
mỏng nhẹ thì dùng ARM mới ngon, hi vọng Qualcomm ra 1 con chip tử tế cho phân khúc này kkk
Dòng này có ntn đi nữa thì vẫn yếu lắm, chỉ đọc mail vs gõ word linh tinh là hết. Làm cái gì cũng thấy nhỏ xíu. CAD chạy giật, nóng, tuột pin, Excel thì chỉ xem đc ít dòng hiển thị, không đc nhiều. Đi họp xách theo cũng ngầu vs gọn, nhưng không có gì hơn
@Thiên Triệu làm việc nghiêm túc thì gắn thêm cái màn ngoài chứ b, ai lại cắm đầu vào cái lap bé tí khổ lắm
@Thiên Triệu chắc chưa xài bao giờ
@KMIL307 Chuẩn rồi, có cái SF Dock tiện lắm, về chỉ việc cắm SF và để sang bên cạnh, và làm trên màn hình to.
nh_ha
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Thiên Triệu 13" khác mẹ gì LAPTOP đâu mà chê như bỏ đi vậy?
Chắc phải cho ra đi em Pro 5 để lên đây 😃
Cá nhân thấy ko cá tính và đẹp bằng lenovo duet 7
Lý do để viền màn hình bên dưới dày là để hít nâng bàn phím lên, nên không thể mỏng hơn được. Đồng thời viền trên cũng không thể mỏng hơn để cho cân đối với viền bên dưới 😉
@nuhuta chuẩn rồi bác :v
Mình chỉ lăn tăn vụ màn hình nó có sắc nét đc như Macbook hay màn 4K ko thôi, nếu đc như thế thì sẽ quất 1 em cho ku con học online
@trungduca8vn Mình xài Macbook sau đó chuyển qua Laptop Win thì phải màn 4K mới nét đc như MB 2015, giờ MB 2021 chắc phải nét hơn lắm rồi.
@luanmapdmchau Bác nói chuẩn
@m4st3rZ vầy là ông chưa nhìn con surface rồi 😁 đội MACONE hôm mình vác con SFP 6 lên mà nguyên đội kỹ thuật ngỡ ngàng khi nhìn vào cơ =))
@m4st3rZ Không so thế được bạn, bạn chỉ cần cài bootcamp lêm macbook Pro bạn sẽ thấy ngay. BTS cài win trên Mac màn nó hiển thị còn đẹp hơn bạn cài Mac nữa =)). Mình cũng dùng MBPr, thú vui của mình là cài win nghịch nên mình rành lắm =))
giá mặn nắm
Mr.BD
ĐẠI BÀNG
một tháng
Black Friday chắc chắn sẽ mua 1 con i7 + 16GB RAM 😃

Máy gọn nhẹ, màn 120hz, viền mỏng, con này đủ để cân tất cả tác vụ ko yêu cần GPU quá nặng. Rất khoẻ để mang vác đi cafe đi đây đi đó
nh_ha
ĐẠI BÀNG
một tháng
@Mr.BD Có tiền chơi mẹ 32Gb, mua thêm card đồ họa ngoài khi làm việc ở nhà quách phải biết
đã nhờ shop kia order 1 con max option 32GB ram gần 70 củ, hy vọng nhẹ hơn con dell xps 13 9310 max option đang xài

nói ko với mac phế vật 😆)
Mr.BD
ĐẠI BÀNG
một tháng
@SieuBanana 😁 con này black friday mình mua 40 củ là cùng, mình từng mua Pro 7 như thế rồi
@Mr.BD nghe hạp lý đó, vì cấu hình nó y chang con xps 13 đang xài mà mua ở vn có 50 củ, haha, tưởng có gì hơn, nhìu khi con dell còn xài đồ premium hơi, như card wifi killer của bọn game thủ, màn 4k, viền mỏng hơn...
Mr.BD
ĐẠI BÀNG
một tháng
@SieuBanana mình đang dùng XPS 15 9500, nhưng sẽ mua thêm con Pro để mang vác đi đây đi đó 😁
@Mr.BD sao ko dell 13 cho gọn luôn, 15 có 64gb ram mà to wá, phải chi 13 có 64gb ram
120Hz thì tốn pin lắm, nhưng mà Win đổi về 60Hz dễ
@centernc không phải lúc nào cũng là 120hz đâu bác

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019