Với mình iPhone 12 là điện thoại đáng mua nhất năm 2020, còn anh em thì sao?
/20 người
Duy Luân
2 nămBình luận: 1.036

iPhone 12 là một chiếc điện thoại vừa đủ tốt để bạn xài mà không cần phải lo lắng về bất kì thứ gì. Năm ngoái, iPhone 11 đã rất tốt rồi nhưng vẫn có nhược điểm về màn hình, năm nay iPhone 12 đã khắc phục gần như mọi vấn đề nhức nhối nhất. Thời gian dùng pin ổn,

iPhone 12 có một ngoại hình ổn. Nhiều bạn chắc sẽ không đồng ý với điểm này, có thể bạn không thích tai thỏ chẳng hạn, nhưng với mình thì nó ổn. Gọi là đẹp thì chưa, với mình đẹp thì phải kiểu như Galaxy Note 10 kìa. Nhưng iPhone 12 vẫn có một sức hút mạnh mẽ, bạn nhìn vào là sẽ muốn cầm nó lên sử dụng ngay. Và đó là cái bạn cần ở một cái điện thoại chục triệu chứ gì nữa. Không lẽ mua một cái điện thoại 20 triệu hơn về mà nhìn chán không muốn cầm thì thôi xài điện thoại bàn cho khỏe.

Camera của iPhone 12 rất tốt, nó đáp ứng được tất cả những tình huống thông thường mà bạn thường dùng để chụp ảnh: chụp người, chụp đồ ăn, chụp cảnh, chụp nhóm bạn… thậm chí những tình huống khó như chụp đêm nó vẫn làm tốt nhờ cải tiến trong thuật toán xử lý ảnh và con chip Apple A14 Bionic với khả năng tính toán AI nhanh hơn. Nếu gọi là iPhone 12 là chiếc điện thoại tuyệt vời để trình diễn nhiếp ảnh thuật toán thì cũng không sai, tương tự như cách mà Google có thể làm được với Pixel của họ. Tất nhiên, ngoài phần mềm ra thì phần cứng camera của iPhone 12 cũng tốt nữa.

Quảng cáo

Màn hình, hiệu năng của iPhone 12 không có nhiều điều để than phiền. Đặc biệt là màn hình, năm nay không còn rỗ, không còn độ phân giải thấp, không còn LCD như iPhone 11. iPhone 12 đã chuyển sang dùng màn hình OLED với độ phân giải ngang như chiếc iPhone Pro, không còn gì để chê nữa. Trải nghiệm với màn hình này rất xuất sắc từ màu sắc, khả năng dùng ngoài sáng, cho đến độ mịn, đổ nổi của các đối tượng đồ họa…

Face ID tiếp tục là một thứ làm mình mê iPhone, chưa bỏ được. Trải nghiệm unlock điện thoại bằng iPhone 12 rất nhanh, gọn, mượt, chẳng phải suy nghĩ gì nhiều. Cứ cầm máy lên rồi xài. Nó là một trải nghiệm tuyệt vời mà với mình, cảm biến vân tay không thể nào bằng được, dù là cảm biến trong màn hình, chủ yếu vì bạn phải ịn tay vào 1 vị trí cố định nên bất tiện.

Nhược điểm của iPhone 12 nằm ở thời lượng pin. Nó không tệ, nhưng chưa tốt như iPhone 11 năm ngoái. Bạn có thể dùng chiếc điện thoại này trong 1 ngày là ổn, nhưng iPhone 11 năm ngoái mình xài được tới tận sáng hôm sau lận.

Tính ra thì năm nay iPhone 12 chỉ chê được ở mỗi khoảng pin, nhưng mà nó cũng không quá tệ. Còn những yếu tố còn lại, iPhone 12 cân bằng được mọi thứ. Đây là một cái điện thoại mà bạn chỉ cần mua về xài và không cần suy nghĩ gì nhiều về nó, nó làm được mọi thứ bạn cần, và dễ dàng chụp được ảnh đẹp, chơi game ngon.

Còn anh em thì sao, chiếc điện thoại nào đáng mua nhất năm 2020? Hãy comment vào bài này nhé.

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

1.036 bình luận
s89hd
TÍCH CỰC
2 năm
11 vẫn quá ngon.
@Phương Mộcc A thích thiết kế ngầu của cụm camera trên iPhone X, còn các đời 11-12 series thật sự ko ưng nổi. Mong lắm vào 5 sau 1 thiết kế hoàn toàn mới, ko có Notch, thiết kế cam đẹp hơn, có cổng sạc C, tích hợp vân tay dưới màn hình nữa. Cơ mà chắc chỉ trong mơ mới có 1 thiết bị iPhone như vậy vào cuối năm 2021 😂
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
2 năm
@s89hd Mình trả lại 11pro vì 3 thứ: màn xấu hơn (ám xanh + nhỏ - cái ám xanh có thể do từng phiên bản nhưng ko thích ám xanh), pin hẻo hơn 11, cụm cam nhìn hơi mái (nó khủng thật nhưng nhìn ko ưng mắt như 11 & chụp choẹt cũng ko hơn lắm).
@n.a.v.i.p màn HD và FullHD nó xem phim khác biệt lắm bạn.
Với lại thời gian phát video của iPhone 12 cũng được đánh giá khá lâu mà
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@hnyuk49 Từ 11 thì lên hẳn 11pm luôn chứ ko nên lên 11 pro 😆
Đoán vậy. Ko có nên ko biết
@crazysexycool1981 Mua đi bác
@hoangsytai Đố chú thuyết phục được A đấy 😁
@crazysexycool1981 😁😁😁
@hoangsytai Đừng cười, thử đi 😁
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
Pin nó ổn hơn tý nữa, màu blue đúng như quảng cáo thì đúng là hoàn hảo
@iphone2g lock Mình ko khái màu này, chắc ưng với màu trắng hơn cả, thậm chí còn hơn cả màu Blue mà AE vẫn hay khen ngợi bấy lâu nay 😎
@iphone2g lock Mình mà mua điện thoại iPhone, chắc cú thế nào cũng phải trang bị chiếc ốp lưng mí lị miếng dán màn hình, xài smartphone mà thiếu 2 thứ này thì cắn dứt lắm, ko thể yên tâm xài lâu dài được. Mình thật sự ko khoái xài máy trần, cảm giác mong manh, ko đầm tay, thiếu an toàn, ai biết trong quá trình sử dụng có để rơi rớt ko & mức độ hậu quả rơi rớt ra sao 😂
Dochanh176
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Y chang mình, cứ lột ra vài ngày, rồi lại lắp vào, cuối cùng lắp luôn 😜
@Dochanh176 Mình xài ngay từ đầu chứ ko fải "lột ra vài ngày, rồi lại lắp vào" như bạn 😁
hkifan
ĐẠI BÀNG
2 năm
SE 2020. Nó nhỏ gọn, pin đủ dùng đối với mình, giá "rẻ"
hkifan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Cảm ơn mod. Em đổi định kiến rồi: Không có máy nào là thích nhất cả😁
@hkifan Chuyển qua xài Mini đi, mỗi tội giá hơm rẻ cho lắm thôi 😁
@HpDellIBM Thế thì pin hơi yếu nhỉ, trừ khi bạn xài với tần suất nhiều 🤓
khonglachi
TÍCH CỰC
2 năm
@chanhthi Kinh nghiệm cho thấy mình bật 3g cho tiết kiệm pin, lúc nào cần tốc độ mới on 4g.
Matevol
TÍCH CỰC
2 năm
Mình nghĩ với ai chưa dùng ai phôn thì sẽ ngon bổ vừa phải với con 12, chứ xài rồi thì cứ 12 pro max mà quất thôi. P/s khi cầm 2 con trên tay thì dòng không pro tự nhiên thấy đồ chơi hẵn ra 😁
tintin.com
TÍCH CỰC
2 năm
@Matevol dùng chán dong pro max rồi, năm nay trải nghiệm dòng thường thấy quá ổn.
@THONG_PQ Các bác cứ chê mấy con pro max... các thứ to, nặng cầm mỏi tay. Còn với 1 thằng tay to như em cầm thấy nó nhẹ tênh, ko đủ tầm, chắc phải tầm 1kg mới thấy đầm tay, độ to bình thường ha ha ha
Cười vô mặt
@Matevol rõ ràng, cái gì chứ Apple nó phân chia giữa dòng Iphone, Ipad dòng thường với dòng pro, Mac dòng Air với dòng Pro nó khác biệt lắm
@hnyuk49 Mình cũng nghĩ vậy, bản thân chiếc iPhone X 5.8" mình hiện đang xài thấy khá vừa tay, ko quá nhỏ. Đơn giản vì ko phải thứ gì quá to, quá cỡ cũng thích, lắm lúc cầm theo vướng víu, bỏ túi cũng rất cấn & cộm, thật sự bất tiện vô cùng 😷
Vẫn thiếu cổng USB-C =.=
@RF Hiến Nguyễn @Yo Movie Vì hiện tại Macbook, iPad và một vài thiết bị công nghệ của mình đều xài cổng USB-C để sạc.
Nên mình muốn desk của mình nhìn gọn gàng và đi đâu đó xa cũng chỉ cần 1 củ sạc và 1 hoặc 2 dây sạc là bao đủ gọn và nhẹ ( nhất là khi phải đi giành ổ cắm sạc với ng khác )

Macbook lúc trước cũng độc quyền Magsafe, rồi sau đó cũng qua hết USB-C
iPad cũng đổi từ từ, từ iPad Pro và giờ tới iPad Air. Và trong tương lai có thể là tất cả dòng iPad luôn.

Trong khi đó iPhone thì ko đổi ??? giá cả thì cũng cỡ và hơn iPad Pro
Chỉ cần 1 củ sạc này là đủ sạc cho thiết bị mang theo hằng ngày rồi
@Nick SAM độ ưu tiên giảm dần: pin -> waterproof -> type-c -> cam nồi -> tai thỏ đ' biết đến bao h nó mới fix 😆
Con 12 nó chỉ tốt khi mà giá của nó tương đương như 11 lúc ra mắt, và tốt nhất vẫn nên full box sạc và tai nghe ^^ Còn như bây giờ, ngay cả khi về đúng giá trị của nó, thì với một người khi đã xác định mua những con điện thoại phân khúc cao cấp hẳn thì sẽ chơi kịch khung luôn chứ không ai đi mua con đt nửa mùa này. 12 pro năm nay đã tăng kích thước không còn bé như năm ngoái, còn 12 pro max thì vẫn luôn là cái đích cho tất cả mọi người.
knonlylove
TÍCH CỰC
2 năm
@anh_hung_vo_le iphone 12 đã là quá vừa so với cái túi quần, về độ tiện dụng thì pro max xách dép cho ip12. Cầm đi tiệc thì dc, chứ cầm đi chơi, lao động, dã ngoại là ăn ngay quả vướng víu, lo ngại các thứ. Tay mình cầm pro max 11 và 12 đều ko cảm thấy sướng
Dradomdok
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 @crazysexycool1981 văn hoá tiêu dùng khác nhau. Phần lớn họ có khuynh hướng thực dụng. Trái lại với vietnam, ta có khuynh hướng xem nó có thể là tài sản, vật trang sức, thậm chí nặng hơn là “ khoe” với thiên hạ ta đây này ta đây nọ...
@Dradomdok Nắm được tần suất & nhu cầu mua sắm của VN mà ko mở cái A.S thì hơi uổng 😁
Dradomdok
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 @crazysexycool1981 doanh số bán là một lẽ. Chiến lược của Apple chắc chắn có lý do khi chưa hoặc không mở A.S. ở Vietnam. Có thể môi trường kinh doanh (không tính khách hàng) tầm liên quan đến chính phủ, xã hội, vv. còn nhiều e ngại..
Vừa đủ dùng, đt to thì chắc đa phần các bạn đã sài
To quá cầm khó, đút túi cũng cấn 🙄
@crazysexycool1981 Vâng. Dùng nhiều to rồi nên giờ là lúc thực dụng rồi bác à
Như A hiện giờ xài X là quá đẹp về kích thước mặc dù ko có thói quen nhét túi quần, nhưng ít nhiều cái màn hình 5.8" thật sự ko quá to cũng chả quá nhỏ, cầm vừa vặn tay, đủ hiển thị các nội dung, cần to quá đó có iPad & Macbook òi 😎
@crazysexycool1981 Vâng. Cái nào phục vụ cho mục đích đó là chuẩn nhất rồi ạ.
@doduchai69bn 👍
Nếu có thể nói đáng mua hơn iPhone 12 thì chỉ có iPhone 12 Pro Max xứng đáng, cái camera quá ngon! 😁
tintin.com
TÍCH CỰC
2 năm
@Enzo Le Thật không? Có thấy to và nặng không? 😃, nhét túi có vừa không? Nhét ốp nặng không?
@Enzo Le Bác nói chuẩn, không ngại to thì 12 pro max là best choice vì cân bằng mọi thứ và ổn định lâu dài
@tintin.com Muốn nhỏ thì 12, không ngại to thì 12 pro max sướng vcl ra. Mọi lợi ích nó mang đến dư sức vượt qua những trở ngại hiện tại. Trừ bọn anti & ko có tiền chửi hùa thì ip12 pro max ngon thật sự
tintin.com
TÍCH CỰC
2 năm
@Sang.Trần Thấy dùng 12 là vừa, nhẹ và cấu hình ổn.
Ngon
Mình đồng ý với Duy béo về con ip12 nhưng ở thị trường VN đa số toàn mua pro max 70%, pro 20%>, còn 12 với 12 mini loanh quanh 7~10% nếu tính chính hãng. Còn xách tay thì chắc đỡ hơn nhưng chủ yếu vẫn là 12 pro/pro max
@nhanguyen2909 Bạn đọc tin về doanh số mở bán chính hãng 12 của FPT hay các đơn vị khác là rõ. Màu gold và blue của bản pro là chủ lực màu luôn.
tintin.com
TÍCH CỰC
2 năm
@jamescash89 Những con số này là lúc đầu thôi, mà chỉ ở VN. Còn tính trên toàn cầu thì 12 thường mới là cao.
@jamescash89 😔 “mở bán” có phải là cái bạn nói đâu. doanh số là tổng hợp nhiều bên, cả 1 đoạn đường chứ......
@tintin.com Thì mình mới nói mod phân tích đúng với thế giới chứ ở VN dân không chuộng 12 hay 12 mini trừ mấy a e có hiểu biết công nghệ lựa chọn " hợp " túi tiền.
BaoBui9201
TÍCH CỰC
2 năm
Cũng thấy đủ dùng... chỉ là ý kiến chứ chưa có dùng
@BaoBui9201 Mình cũng chưa từng xài mấy dòng 11-12 series nên ko rõ cảm giác khi sử dụng sẽ như nào, tiếc rằng thiết kế ko ưng mắt nên nhất quyết ko bỏ tiền ra tậu 😌
blablakaka
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì chưa tìm thấy sự khác biệt để nâng cấp từ iPhone 11 Pro Max lên.
@Tình Lê Manucian Chưa chắc nhé, nhiều người vẫn thích màn hình nhỏ đấy. Còn cái pin thì ok, nhưng vì màn hình nhỏ hơn, nên họ sẽ chấp nhận.
@blablakaka Đợi thiết kế mới đi nếu hiện đang xài 11PM 👍
@haituando Nói chuẩn quá, khỏi cần chỉnh chi sất 🤣
@Duy Luân Nếu họ thích màn hình nhỏ thì chỉ có thể họ đang dùng 11 pro. Mà nếu vậy thì cũng không cần lên 12 làm gì. Còn đang dùng 11 thì hy sinh cái thời lượng pin để lên 12 thì cũng không đáng.
amazing T
ĐẠI BÀNG
2 năm
với Duy Luân đây là điện thoại đáng mua nhất nhưng mà Luân mua 12 pro max nha mọi người, lêu lêu 😆
@amazing T Vì Luân đã sai lầm khi chọn Pro Max, mọi người xin lỗi Luân đi
Chaebol
TÍCH CỰC
2 năm
@amazing T =))) đúng này
amazing T
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 trước đó thì hok mua nhưng thấy mn xài nhìu quá phải mua cho bằng anh bằng em hok đàn em trong tinhte nó coi thường mất
@amazing T Hay do gần đây mod phát hiện ra tính năng hay thao tác nào đó độc đáo đến mức quá kích thích chăng? 😁
Xém lấy 12 thật, nhưng vẫn thích cái viền và mặt lưng nhám của 12 pro
Rốt cuộc bẻ hướng vào 12 pro max để ổn định nhất.
@kEn ViP Nên đợi bản thiết kế mới cuối 5 sau, chứ 12 series chắc khác mấy so với các phiên bản 11 series trước đó 🤓
Note 20 ultra 5G
neich_it
ĐẠI BÀNG
2 năm
@allstreet Fold 2
@neich_it Mình cũng thích model này, cơ mà giá rổ hơi cao 😷
mygia
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chuẩn đấy bác.
SonyZR
ĐẠI BÀNG
2 năm
5nm làm tui thất vọng. Vẫn xr thôi
traneupcqk
TÍCH CỰC
2 năm
@ragefighter có phát thì sẽ test luôn mà bác 😁 bây giờ có beta rồi khéo cũng có người test rồi
@traneupcqk thì bác có test thử. lấy bản 14.2 xong rùi test lên 14.3 xem có giảm điểm gpu ko. thì giảm xung gpu đáp ứng thì máy đỡ nóng hơn
traneupcqk
TÍCH CỰC
2 năm
@ragefighter thôi chờ hết beta rồi test bác ạ, giờ lười backup data quá
@traneupcqk giờ test ghi lại thông tin rùi chờ beta test lại tiếp. chạy thử antutu bechmark vài lần coi điểm có tuột nhiều hay ít sẽ rõ á.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019