Với mình, iPhone XR vẫn là chiếc điện thoại tốt, phù hợp cho những ai bắt đầu dùng iPhone

Mikeknowsme
15/4/2021 13:42Phản hồi: 472
Với mình, iPhone XR vẫn là chiếc điện thoại tốt, phù hợp cho những ai bắt đầu dùng iPhone
Bản thân mình là người từng sử dụng iPhone XR trong một thời gian dài - chính xác là khoảng thời gian đầu 2019, và cho đến nay đối với mình iPhone XR vẫn là một chiếc iPhone tốt. Mình viết bài này nhằm chia sẻ cảm nghĩ của mình về iPhone XR - là sự lựa chọn rất tốt cho những ai đang tập làm quen dùng iPhone, chưa có nhiều tài chính để mua iPhone cao cấp hơn, hay tìm kiếm một chiếc iPhone đủ ổn để xài lâu dài.

Tại sao lại là iPhone XR?

Thứ nhất, Apple vẫn còn bán iPhone XR, và ở Việt Nam bạn cũng rất dễ để tìm kiếm mua iPhone XR. Bạn nào kỹ tính thì mua hàng mới với giá khoảng 12 triệu, hay có ít tiền hơn thì mua like new cũng được với khoảng đâu đó 9 triệu.

Thứ hai, iPhone XR vẫn là một chiếc iPhone đẹp trong năm 2021 này, nhiều màu sắc, cân đối, hoàn thiện tốt.

Thứ ba, iPhone XR vẫn có một hiệu năng cực kỳ ổn, mình nhận thấy từ chipset Apple A11 trở lên thì hiện tại iPhone nào cũng mượt mà, xài ngon lành. iPhone XR sử dụng A12 Bionic - vốn là SoC rất mạnh về xử lý CPU mà còn mạnh trong các tác vụ AI, giả lập,…

Thứ tư, iPhone XR có một viên pin dung lượng lớn - 2942 mAh, nghe có vẻ ít ỏi so với smartphone Android nhưng đây là một chiếc iPhone, dùng iOS, mọi thứ được tối ưu cực kỳ tốt để bạn có thời lượng pin sử dụng lâu dài. Máy có hỗ trợ sạc nhanh Power Delivery 18W - rất dễ dàng để kiếm sạc nhanh cho iPhone XR.

Thứ năm, iPhone XR chắc chắn sẽ được Apple hỗ trợ phần mềm trong nhiều năm nữa.

Từ 5 lý do trên, mình sẽ chia sẻ chi tiết một số lý do để chọn iPhone XR.

Giá - bạn không cần chi nhiều tiền để sở hữu iPhone xịn

Thời buổi hiện tại thì chúng ta không nhất thiết phải thật nhiều tiền để sở hữu iPhone, và iPhone XR hiện là chiếc iPhone có giá tốt nhất mà Apple còn bán ra. Với khoảng 12 triệu đồng cho máy mới, dưới 10 triệu đồng nếu mua máy cũ, thì mình nghĩ ai cũng có thể sở hữu được iPhone XR để dùng rồi.

Sẽ có thắc mắc rằng tại sao mình lại chọn iPhone XR mà không chọn iPhone 11 - lý do chính cũng là mức giá bán hai máy này chênh lệch khá lớn (tuy mình cũng thích iPhone 11 hơn hihi). Nhưng phải xét đến chuyện có nhiều người chỉ tiết kiệm được một ít tiền mà thôi, từ 12 triệu đến 16,5 triệu là cả một vấn đề rồi. Nên mình nhận thấy cứ chọn iPhone XR mà không nhất thiết ráng lên iPhone 11 làm gì vì chiếc máy này đã có đủ những thứ mà bạn cần ở một chiếc iPhone.

Thiết kế - nếu chưa từng xài iPhone thì hãy đến với Face ID, tai thỏ, viền mỏng

Thiết kế cũng là thứ quan trọng, ai chẳng cần máy đẹp, nhìn cao cấp và tương lai. Đó cũng là lý do mình khuyên chọn iPhone XR thay vì iPhone SE hay iPhone 8 Plus. Cơ bản là thiết kế iPhone XR nhìn hiện đại hơn, bạn sẽ được xài Face ID nhanh gọn, màn hình trông cân đối hơn.

Quảng cáo

Với màn hình 6.1 inch của iPhone XR - không quá lớn cũng không quá nhỏ, đủ để bạn trải nghiệm cầm nắm, bấm phím, vuốt chơi game, lướt mxh,… một cách ngon lành. Cũng đừng quan tâm LCD hay OLED gì cả, chất lượng iPhone XR hiển thị rất tốt rồi (Chẳng lẽ cứ xài điện thoại dí xát mắt vào màn hình để nhìn điểm ảnh).

iPhone XR cũng có nhiều màu sắc để bạn lựa chọn, và mình thích cách Apple thiết kế máy mặt kính uốn bo vào viền nhôm, họ đã có nhiều năm kinh nghiệm chế tạo viền nhôm trên iPhone rồi, nên mua iPhone XR khỏi phải lo máy xấu, cầm đau tay.

Hiệu năng, camera - đáp ứng rất tốt

Mình không nói chi tiết tại sao A12 Bionic nó lại mạnh ra sao nữa, chỉ đơn giản là iPhone XR vẫn còn dùng rất tốt, mượt mà, vậy thôi! Hiện tại rất khó để bạn tìm kiếm một tựa game hay tác vụ nào trên di động mà iPhone XR phải bị giật lag.

Mình còn nhớ thời gian sử dụng iPhone XR, chẳng có tác vụ nào dùng trên iPhone XR mà mình cảm thấy bị chậm trễ, trừ đôi lúc đa nhiệm còn bị load app một tí (nhưng rất hiếm xảy ra).

Quảng cáo

iPhone XR tuy chỉ có một camera 12MP, chống rung OIS, nhưng nó vẫn đáp ứng tốt cho bạn trong các tình huống chụp ảnh trong đời sống. Thuật toán của Apple bằng cách nào đó để cho máy chụp ra bức ảnh đủ sáng, đẹp nhất, HDR tốt, màu sắc tự nhiên, kể cả quay video cũng vậy. Ngoài ra camera cho phép bạn xoá mờ phông khi chụp chân dung người luôn.

Những giá trị khác về iPhone XR:
  • Dùng eSIM
  • Kháng nước IP67
  • Cập nhật iOS lâu dài, hệ sinh thái Apple
  • Dễ tìm mua phụ kiện xài chung: phụ kiện bổ trợ, ốp lưng,…
  • Sạc không dây
472 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với tầm giá 12 hàng chính hãng vẫn rất ngon
lu end
ĐẠI BÀNG
3 năm
@namphuong000 các đời ip. xr xsmax dùng hết rồi.
lu end
ĐẠI BÀNG
3 năm
@denmilu nói như k nói. nó thua pin mấy con đó là đúng. riêng pin xsmax là kém. chơi game dc nữa ngày hết mẹ pin. đó k phải là máy new nha. còn có tiền thì mua 12. chưa có đủ thì 11 promax chứ chọn xsmax làm gì. thiển cận vậy bạn ơi.
@lu end Hình như bạn không hiểu mình nói gì? Ok.
jamestran
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MeoMao121 Câu cố thêm tí là câu ngày xưa cái kênh Dương dê gì đó hay nói, thèng này biết khỉ gì đt đâu mà review nhảm
vailin
CAO CẤP
3 năm
Với mình iphone 12 pro max vẫn tốt hơn iphone XR
Pryms
TÍCH CỰC
3 năm
@vailin So sánh như cc v á 😃
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
@vailin
Cười vô mặt
Mr Do
TÍCH CỰC
3 năm
@vailin Haha. Moá ko like cho bác k được 😆)
vailin
CAO CẤP
3 năm
@Mr Do Thanks bạn😜
XR vẫn còn ngon lắm
VNGx192
TÍCH CỰC
3 năm
@vqt907 em cũng thấy vậy, trước dùng 6s thấy sóng khỏe hơn và ít bị rớt sóng. giờ dùng XR bị rớt sóng hoài. Ngoài XR ra bác có biết con nào 2 anten nữa không để em né ra, đang định đổi sang 11 bác ạ.
@VNGx192 từ 7 đến 12 hình như chỉ có xr là bị sóng kém thôi -_-
@thuanfoto quá ngon
@thuanfoto 6s vẫn ok nhé 🤣
Tuyệt. Xr hữu dụng và đơn giản
@Bigbang-Fan Nó thực dụng
@Bigbang-Fan hiệu năng/giá tiền quá tuyệt vời
Hieu Bui iOS
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bigbang-Fan Xác nhận với bạn là XR hơn tất cả các đt Android.
Nabatirich
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thực sự dùng Oled quen rồi giờ nhắn mình dùng lại Lcd thật khó để hài lòng.
Aloalo7a3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@RF Hiến Nguyễn Hahaha. Bác nói SS phải mơ hả 😂. Mình fan Apple cũng không ảo như Bác. Samsung hãng tivi lớn nhất toàn cầu mà phải mơ làm màu sắc như hãng di động Apple 😆. Đối với cá nhân Bác thì màn Oled IPhone là nhất, nhưng đúng chuẩn màu để chỉnh ảnh trên di động thì màn LCD mới là chuẩn nhất. Bất cứ tẩm ảnh nào mình chụp iphone XS Max cũng đưa lên Snapseed trên iPad Pro chỉnh lại cho đúng màu hết á. Còn quan điểm cá nhân mình Oled iPhone xấu hơn Samsung 1 bậc. Bật video 2k lên là thấy rõ. À mà màn của dòng Max chỉ hơn chuẩn full HD 1 chút
Delicate14
TÍCH CỰC
3 năm
@technological experience Thì mình nói rõ rồi còn gì, màn Xs đẹp hơn Xr, nhưng màn Xr k xấu và rỗ như mấy thằng hề ở trên nói
Cùng tấm nền Oled do ss làm nhưng màn của iphone ss nó llamf theo yêu cầu của apple, có sự tinh chỉnh lại màu sắc nữa nên nhìn màn iphone nó vẫn trong và đẹp, màn ss thì lại theo hướng màu sắc loè loẹt, sặc sỡ, nói màn nào đepj hơn thì k ai nói đc, tuỳ con mắt từng người,
K ai bắt người khác phải thấy đẹp như mình đc, nhưng nói màn Xr xấu và rỗ thì k đúng, còn nói xấu hơn Xs thì lại đúng, cái này thì đến fan cuồng cũng k cãi lại đc
tinhte2102
TÍCH CỰC
3 năm
@Delicate14 Dùng FHD+ quen rồi nhìn phát thấy rỗ rồi, cần gì phải soi 🤣. Mình trước giờ chưa dùng ip nào hết cả, không có điều kiện đâu mà suốt ngày ngồi ngắm dc cái màn hình. Để mình nói cho bạn nghe, hôm trước có dẫn thằng bạn đi mua Iphone, nó còn chả biết FHD hay HD là gì cả, nó ko am hiểu công nghệ mà cuối cùng nó lại chọn Xsmax vì nó nói màn 11 xấu, đơn giản thế thôi. HD là HD nó chả FHD được đâu mà ko rỗ, chả biết LCD của Ip xuất sắc đến đâu hay như thế nào, với mình là ko dùng được. Lúc đầu mình cũng hay xem review cũng tin review này nọ thiệt, này là công nghệ ABC gì đó nhưng mình chả tin ai, ra cửa hàng mới biết thực tế như nào. Màu sắc các thứ thì mình ko bàn đến.
Delicate14
TÍCH CỰC
3 năm
@tinhte2102 ông có biết đọc hiểu k ông ơi, đọc lại rồi cố gắng suy ngẫm đi nhé, màn xấu hơn là do công nghệ, chứ k phải xấu là rỗ nhé, k rỗ nhưng sẽ xấu hơn màn khác với công nghệ khác tiên tiến hơn
nhathung05
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang xài Xr, vote 9/10 cho em nó
@nhathung05
Anh theo em
@nhathung05 10/10 luôn, muốn đổi mà chả biết đổi con gì đây, chờ 12prm xuống 15 củ vại
nhathung05
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dinhdung87 Tổng thể ok hết, mỗi cam thì chưa được ngon thôi bro ơi. Nhìn chung là quá ngon trong tầm giá này rồi
@nhathung05 Đúng rồi, thik chụp ảnh thì lên 11 là ổn!
norimo
TÍCH CỰC
3 năm
Nặng lắm, phù hợp với người ít tiền
@norimo Viền nhôm mà nặng gì nặng sai bằng viền thép
@norimo Bậy. Nặng sao bằng 11-12
norimo
TÍCH CỰC
3 năm
@Thành Quảng Bình 73 Nặng ngang 11, nặng hơn 12 nhiều nhé
@norimo Mình k cân. Nhưng cảm giác 12 nặng hơn. Đang xài 2 con
norimo
TÍCH CỰC
3 năm
@Thành Quảng Bình 73 Vậy bác có vấn đề rồi. 194g và 164g mà bảo nhẹ hơn 🤣
Xr thì ngon rồi. Cái 6s với 7plus cũ ở nhà còn ngon chán
@Lê Phú Khương Thật
HamDzui
CAO CẤP
3 năm
@Lê Phú Khương Đám trẻ nhà mình cũng okie. Xài tốt
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
@Lê Phú Khương Cái 7 plus mà chỉ lên FB. Nghe gọi nt các app, chụp ảnh up face , đọc báo thì bao giờ mới hỏng. Bao ngon luôn
@Lê Phú Khương ko game thì chả có gì để bàn
Mình thấy ae nói em XR pin rất trâu
MustDie
TÍCH CỰC
3 năm
@thuanfoto Thế bạn xài X, 11 12 pro, pro max chưa? nhìn quen đi rồi quay lại nhìn Xr dùm. Mắt tèm nhèm nhìn gì cũng như nhau ko chấp 😆
@MustDie mình dùng XR rồi dùng cả 12 mini đây, đã dùng cả 12 pro max. dĩ nhiên con XR kg được trong trẻo như mấy con OLED nhưng rỗ thì không hề, trừ khi dí sát mắt vô để soi
nqdong
TÍCH CỰC
3 năm
@thuanfoto Chính xác. Trừ khi còn trẻ tuổi, mắt 10/10 xài song song oled và soi thật kỹ thì có khả năng thấy hơi hơi không nét, chứ tầm 40 tuổi trở lên thì đố soi.

Màn xr rất đẹp chứ không xấu
Đồng ý với mod! Xr là phù hợp cho người bắt đầu dùng iphone với kinh phí vừa phải!
@geoterre Chuẩn rồi bạn, phù hợp với những ng mới dùng iPhone, hoặc chuyển từ iPhone 8 đổ về trước lên. XR pin trâu, máy mạnh, chụp ảnh đẹp, giá hợp lý. Tuy nhiên nếu đã dùng qua dòng X/XS rồi thì sẽ ko muốn cầm XR nữa, bởi vì nó nặng, to nên cầm cấn tay trong khi màn hình ko lớn như kì vọng. Chứ còn màn IPS thì mình ko chê, nhìn vẫn đẹp chán!
@geoterre Quá đúng
@causelove94 Màn Xr đẹp so với các máy màn hình LCD, nhưng vẫn thua OLED ;) ! Nên dùng X, Xs thì thấy Xr hơi chán ;)
Cố thêm 18tr nữa mua 12 pro max cho lành 🤣🤣🤣
Anosoul
ĐẠI BÀNG
3 năm
@The_Hobbit_AK vl điên-dâm-lạnh-1981 =]]]]
@The_Hobbit_AK 18tr! Quá cố ;)
@The_Hobbit_AK Ráng cày tới dịp đổi điểm kiếm chút quà 😃)
Cá nhân mình vẫn đánh giá cao xsmax hơn 😃
@chaunguyenkhoa thế nó chả đắt gấp rưỡi =))
Khuyết điểm duy nhất là tróc sơn!
@Tuat Phan mình dùng con màu cam, bạn mình dùng con màu xanh dương gần 2 năm mà chả bị tróc gì
@thuanfoto Mẹ mình dùng con màu cam bị tróc vài chỗ dồi
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
@thuanfoto Mình con vàng con cam bị tróc nè. Quanh màn hình
@misterniken mình toàn dùng ốp nên chả thấy tróc gì, bỏ ra phát mà rơi thì toi
ndh68888
ĐẠI BÀNG
3 năm
8plus vẫn còn ngon chán
@ndh68888
Cười vô mặt
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@ndh68888 tháp ốp, coi livestream thôi là thấy khá nóng rồi .
ndh68888
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bảo-Duy mình vẫn ở os 12.2, từ ngày mua chưa hề update luôn, sau này chắc thành hàng hiếm bán đc giá quá 😆
Chưa từng có vấn đề gì với màn hình Retina LCD trên XR và 11 cả. Chỉ hơi nhột lúc xem phim do điểm ảnh ko tắt thôi, sau đó vài phút chẳng màng gì đến nữa 👍🏻
@bocua Vậy thì 1 bạn bị cận, viễn hoặc loạn phải đeo kính. Nhìn cái nó khác biệt thấy rõ mà thấy ko vẫn đề thì chịu rồi
Cười vô mặt
@rungxanh2901thanhlam mãi sẽ quen thôi
bocua
CAO CẤP
3 năm
@cuongtao2016 Rất tiếc, năm nay 36 tuổi chưa bao giờ phải đeo kính làm việc 8 - 12 tiếng 1 ngày máy tính
@bocua Vậy thì bạn ko phân biệt sự khác nhau nhỉ. TH này hiếm có
Cười vô mặt
khanhvlxd
TÍCH CỰC
3 năm
xr quay phim hơn 8+ không các bác
theladu
CAO CẤP
3 năm
@khanhvlxd Hơn nhá bác
@theladu XR cam nó tốt hơn 8+ nhiều, quay video sáng hơn, chống rung tốt hơn, HDR cũng hơn. chỉ thiếu camtele thôi.
TuLapNguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thuanfoto Và cam tele là thứ mình cần hơn, haha
kể mà XR có cái màn như iPhone 12 thì quá đáng tiền
.acu.
TÍCH CỰC
3 năm
@ahihi đồ chó Nhưng ppi của XR thấp nên tiết kiệm pin hơn nha, và cũng rỗ hơn (đừng bảo mình chê, đang xài XR đây)
@vanlinh2905 thế đã chả có 12 để mua
@dinhdung87 thế có X rồi vẫn có Xs đấy thôi =))
11 Pro rồi gọt vuông viền lại có 12 Pro đấy thôi.

XR gọt viền, thêm 1 cam góc rộng là dư sức thành 12 rồi chứ chả cần màn OLED. xưa nay Apple là chúa nâng cấp nhỏ giọt rồi chứ cứ làm như mỗi đời update là khủng khiếp lắm vậy 😆
@vanlinh2905 Ý là còn lâu mới có vì mãi đến tận 12 mới có cơ mà 😃)
Mình mua máy này cho mẹ mình dùng, quá ngon quá ổn áp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019