Với tôi Apple Watch đã đánh bại Android Wear như thế nào

tropical
11/8/2016 18:40Phản hồi: 596
Với tôi Apple Watch đã đánh bại Android Wear như thế nào
Chào mọi người , bài này mình viết vì mình đã từng có thời gian lặn lội khổ sở kiếm cho mình 1 cái smartwatch ưng ý , vì mình đã đọc các bài tranh cãi của Ifan và Android Fanboy rất đau đầu , vì mình muốn chia sẻ 1 chút cho ai đang phân vân , và chủ yếu là vì ... hứng 😁
Đầu tiên phải nói mình là 1 tên cuồng đồng hồ , đeo đồng hồ là 1 thói quen lâu lắm rồi , ko có ko chịu được.
Thứ 2 mình ko nhận là Fan nhưng thực sự rất yêu thích iOS - đơn giản vì nó tốt thì thích thôi , mình xài iphone 2-3-3GS-4-4s đến 5 thì nghỉ chơi vì ko ngửi được cái màn hình dài thoòng của thằng này :D Mình xài thử vài em Android và nhanh chóng thành Fan cứng của Note từ 2 đến 5 trong 4 năm từ hồi 2012 đến giờ
Quay lại , vì cái đầu tiên nên lúc Smartwatch xuất hiện mình đã rất háo hức & muốn sở hữu ngay lập tức 1 cái
Và lúc đó mình chọn Pebble Time vì em này đang quá hot

Thời gian đầu khá ổn, đeo nhẹ nhàng trên tay , màu đỏ sexy , pin quá tốt

Nhưng 1 thời gian nhiều vấn đề xuất hiện : hiển thị Tiếng Việt mặc dù có custom fw nhưng chưa hoàn thiện , cảm biến hơi kì kì ( nhiều lúc chạy xe tay hơi rung rung tí em nó cũng tự sáng đèn :eek: ) , notification cho nhiều app ko có , vợ chê nhìn trẻ con o_O và có 1 vụ mình thấy hơi buồn cười là khi có cuộc gọi đến , nếu mình ko alo hoặc báo bận thì ko có cách gì làm cái Pebble hết rung cả
Mình đành chuyển qua Android wear , đt Android thì phải xài Android Wear chứ 🆒
Mình mua Sony smartwatch 3 , rồi bán luôn 1 ngày sau đó , thậm chí còn chưa kịp thử cài mặt đồng hồ , vì cái kiểu sạc ko thể chấp nhận đc của con này : Đi làm về mệt - cởi đồng hồ - móc móc mở cái nắp đậy - sờ sờ mó mó rồi nhét cái dây sạc bé xíu vào - Quá nản !
Buồn quá mình chuyển về dùng lại mấy cái đồng hồ cơ đc mấy tháng
Rồi chợt nhớ cái cảm giác cái đồng hồ rung rung trên tay
Mình mới rụt rè chọn Moto360

Lần này thì rất ưng ý : notification Tiếng Việt rõ ràng , sạc quá bảnh , hình thức cũng ok
- Watch Face quá nhiều - đa dạng và đẹp , mình thích đến nỗi vào mua luôn 1 đống watch face vì đẹp quá

- Đồng bộ Google map vô cùng tốt , mình ko hề khai báo gì mà nó tự tracking rồi cứ đến 5h chiều là báo " 35 minutes to go Home " , tức là nó tự định vị vị trí & theo dõi lịch di chuyển của ng đeo .Mình có đạp xe thể dục thì cũng ko cần chọn gì , về nhà mở Fit lên nó cũng tự báo quãng đường.

Quảng cáo

- App khá đa dạng
Nói chung thời gian đầu khá hạnh phúc . Nhưng rồi ko phải mình cả thèm chóng chán đâu , mà là cũng có 1 vài rắc rối xuất hiện dần
- 124g tưởng là nhẹ nhưng lại hơi nặng , mặc dù mình tay hơi nhỏ nhưng từng đeo đồng hồ lớn khá nhiều , nhưng phải công nhận em này ... nặng thật , đến nỗi nhiều lúc đi làm ngồi gõ máy tính mỏi tay quá phải gỡ ra để trên bàn :D
- Notification cho cuộc gọi hay sms thì ok nhưng cho bên app thứ 3 thì chưa thực sự ổn , ví dụ như Zalo hay Facebook chat , nó báo ... tuỳ hứng , lúc có lúc không
- Nhiều lúc đi xa khỏi cái đt , quay lại thì ko tự reconnect , lúc được lúc không , phải mở app Android Wear lên , quá phiền !
Rồi ác mộng đến khi mình đưa cho vợ cái Note , xài Oppo F1 plus của vợ
Notification cho app bên thứ 3 gần như tịt luôn , reconnect thì đc 2 phát / 10 lần
Vậy là sau gần nửa năm , mình chán nản nghỉ chơi luôn ! Nghỉ đeo smartwatch !
Thực ra ngay lúc đó nghĩ vậy thôi chứ 1 tuần sau mình mua Apple watch =)) , tất nhiên là cả Iphone

Quảng cáo

Sau 4 năm gặp lại , iPhone vẫn rất tuyệt ( Mặc dù mình luôn thấy xài cặp Galaxy Note - Ipad là trên cả tuyệt vời , chứ Iphone - Ipad nó cứ ... ngu ngu sao ấy :D)
mua xong 1 tuần thì xuất hiện JB 9.3.3 , thật là trời thương !
Còn Apple watch ? Trên cả tuyệt vời ! Nó là lý do sau 1 tháng xài mình phải viết bài này đây !
- Quá nhẹ , đeo như không đeo , hình thức morden
- Cảm biến quá tốt , thậm chí có cảm giác tốt hơn cả Android wear , giơ tay hiện giờ thả tay màn hình liền tắt.
- Reconnect tuyệt vời , mình đi tè 10 phát quay vô dính cả 10 =))
- Notification trên cả tuyệt vời với chế độ mirror , tức là điện thoại mày báo cái gì tao báo cái đó ko cần biết nó báo cái gì =)) 15 cái tin zalo đến 1 lúc thì rung mỏi tay luôn . Control cũng tuyệt vời với Glances , ví dụ như mình mở nhạc Zing mp3 thì trong Glances nó hiện ngay lập tức để tua tới tua lui , volume ...
- Activity nhanh nhạy hơn Fit của Android rất nhiều từ tính Calorie , đếm bước ... lâu lâu em nó lại nhắc đứng lên đi vài vòng đi anh ơi =))

- App mình cũng chẳng thèm cài vì kinh nghiệm từ Android Wear là cứ cài cho lắm nhưng có xài đâu , nhưng nó ... tự cài luôn cóc cần hỏi ý mình , Connect Gopro có ngay app Gopro control trên watch , cái này hồi xài Moto360 mình tìm đỏ mắt ko thấy , phải mua của app bên thứ 3 mà xài chậm và ngu như bò :mad: !

Tất nhiên cũng có 1 số khuyết điểm , nhưng chấp nhận đc
- Pin y chang ông Moto360 , xài đc đúng 1 ngày rưỡi , thà 1 ngày hay 2 ngày luôn đi cho đỡ bứt rứt :mad:
- Watch Face ko add thêm đc , mặc dù mình cũng thích màu mè nhưng phải nói là watch face mặc định của Apple Watch quá tốt và đầy đủ , ko add thêm mình xài cũng ok , Modular cho đủ thông tin , Ultility hay Chrono cho mặt số , Photo album thì quá tuyệt - add 1 album rồi nó tự chuyển hình mỗi lần xem giờ
- Tracking qua Map của Apple nên nhiều lúc hơi bị dở hơi cám lợn :oops:
Chắc có người sẽ thắc mắc sao mình ko so Apple Watch với Android Wear đời sau như Moto360 2 - LG G watch , lý do là mình có mua bọn đó đâu mà so =)) và mình nghĩ chắc cũng ko hơn Moto360 nhiều đâu , mặt khác mấy con đó phải so với Apple watch 2 mới công bằng , mình nghĩ nếu có và với watch os 3 thì Android wear phải làm hơn nhiều thì mới đập đc Apple watch.
Tóm lại "Với tôi Apple Watch đã đánh bại Android Wear như trên"
OH ĐÔNG VUI QUÁ 😃 H DANG Ở CTY NÊN ĐỂ CHIỀU VỀ NHÀ MÌNH POST THÊM CÁC TẤM HÌNH ĐT MÌNH ĐÃ XÀI NHÉ - MÌNH CŨNG HAY CHỤP LẠI ĐIỆN THOẠI MÌNH TỪNG XÀI NHƯ 1 KỈ NIỆM , MÌNH VIẾT BÀI NÀY THEO CẢM XÚC THẬT CỦA MÌNH , VÀ MÌNH THUỘC DẠNG NÓI LÀ CÓ BẰNG CHỨNG , KO RẢNH MÀ LUYÊN THUYÊN TÂNG BỐC LÀM GÌ . VÌ VẬY CÁC BÁC NẾU KO THÍCH CÓ THỂ BỎ QUA CHỨ ĐỪNG XÚC PHẠM NGU NÀY NGU NỌ NHÉ MÌNH THẤY KO HAY ĐÂU Ạ
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ :D !

Tiếp tục đây ạ , để chứng minh thêm những gì mình nói - mình cụ thể ra vài cái mà mình cảm thấy hài lòng ở Apple watch , ở đây là mình so sánh trực tiếp Apple watch OS và Android wear OS nhé , Còn như Gear S2 mình biết là rất tốt nhưng chạy Tizen thì rõ ràng ko liên quan gì đến bài viết này của mình cả
Yêu cầu của mình về 1 cái martwatch : Dễ dàng tuỳ chỉnh - có thể thực thi nghe gọi danh bạ trên đồng hồ mà ko cần móc đt ra , Notification chắc chắn phải tốt để ko bỏ lỡ gì cả
- Về watch control : Apple làm quá tốt , với app Watch trên điện thoại là coi như làm chủ được cái đồng hồ với mọi tùy chỉnh chi tiết - cặn kẽ và rõ ràng , còn với Android Wear app mình làm được gì ? Thay mặt đồng hồ & cài app , cùng vài cái setting tủn mủn

- Quick call , recent call , contacts ( Gọi nhanh trên watch , xem danh sách cuộc gọi đã thực hiện , danh bạ) : cái này mình thấy rõ ràng Apple watch ko cần app của bên thứ 3 , cùng với headphone bluetooth thì mình chẳng bao giờ cần phải móc đt ra khi chạy xe cả .

- Vì iOS và Apple watch OS đều là hdh kín nên có vẻ mọi thứ được liên kết - đóng gói rất tỉ mỉ , chỉn chu . Và mình có quyền đòi hỏi Android Wear trên bất cứ cái đồng hồ nào cùng Android trên bất cứ cái đt nào cũng phải liên kết được như vậy , vì rõ ràng chúng cũng cùng 1 mẹ Google mà ??? Oppo thì sao ? mình thấy F1 Plus có cấu hình còn khủng bố hơn nhiều em đt lừng danh khác. Quay lại từ tỉ mỉ - chỉn chu , mình nói ví dụ như play music của app bên thứ 3 , Zing mp3 chẳng hạn - watch liền hiện Music control ; một số cái nhỏ nhặt khác nhưng thể hiện sự quan tâm người dùng , như batteries trong Notification , Red dot - 1 dấu chấm nhỏ xíu khi có Notification , kéo xuống để xem , ko che mặt đồng hồ với New Notification , RUNG - nếu ai từng xài cả 2 và so sánh thì sẽ thấy rung của Apple watch nó khác biệt & gây cảm tình thế nào ....
Tất cả làm mình hài lòng và hiện tại thấy ưng ý khi đeo nó trong tay , thay đổi thì có thể nhưng tương lại gần thì chắc chắn là chưa

BONUS thêm 1 số hình ảnh đồ mình từng xài để cho vài bác thấy mình đã từng xài Android - iOS như mình kể thế nào , khỏi mất công bảo mình Fanboy chém gió hay là đi bưng bô này nọ , mình ko rảnh đâu 😃 mình chỉ thuộc dạng chọn cái nào tốt mà xài thôi

596 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao mà hay hơn được
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
8 năm
có ai hạnh phúc với gear s2 như mình không :v
Mình dùng bản sport , sau khi trải qua gần như tất cả các loại android wear thì thấy em này là đủ dùng và quan trọng nhất là bản dây cao su có thể đem đi tập gym + chức năng nháy đúp gọi nhanh đồng hồ đếm ngược cho thời gian nghỉ giữa các hiệp , vào phòng tập ai cũng ngó :v , nhu cầu mình đơn giản vậy thôi , còn lại thì pin 2 ngày , thông báo đẩy vô tư thế là ok rồi . Apple watch thì ko dùng vì chưa bao h được sở hữu iphone 😁
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ghostkinglee nó sinh ra để dành cho nhau mà bạn ơi , mình có test qua thử nhưng rồi không dùng đến vì máy hay xe thì nó có đếm calo cả rồi . Mình dùng gần như tất cả các loại đồng hồ thông minh cho android rồi thì cái nào cũng tắt đếm bước cả (do nhu cầu từng người thôi) , mấy cái kia dây da hay dây kim loại thì đều không đem lại cảm giác tốt như dây cao su của con sport được nên chọn con này , hơn nữa sử dụng vòng xoay mang lại cảm giác rất khác biệt
@hoangtu2410 Bac cho em hoi gear 2 ngâm nước có sao ko? Em định mua mà đi tắm hay quên tháo đồng hồ lắm.
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luangt10a3 mình thì chỉ đi mưa để nguyên dưới nước mưa với cả đi tập mồ hôi ra đầm đìa , đi tắm thì chắc cũng tương tự như đi mưa 😁
@hoangtu2410 Nghia la ngâm nước dc ak bác
không phải dễ tìm được người dùng chịu khó tìm tòi và vọc và lại chịu chia sẻ như viết như bác chủ thớt.
xin cảm ơn.
@cuhiep vãi " cửa mình" của chị😁:p
@cuhiep Ko dễ gì đc đc ngừoi chịu khó mua cả đống bàn phím đễ check xong rồi chia xè kinh nghiệm như mò cuhiep
Hình như cái gu của của cuhiep là bàn phím thì phải
lamtuanvutv
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Vodanh_vohinh cạn lời...
@Vodanh_vohinh kể sao hết... thích đủ thứ mà hahaha
Apple watch mà lại đánh bại Android wear là sao ^^!. Đánh bại dc cái gì ?
@Carvalho1986 Đem Macbook đi so với window ?
@boybl1990 Đọc lại tiêu đề và nội dung coi chỗ nào đại loại như vậy?
@nhokbonnie doanh số idevices phần lớn mua vì cuồng nên khó để dùng phán xét
@tuanokvt Đánh được cái giá. Không dám so với ss vì nó xài tizen.
thế mà lúc ra pảo. nó ...toi
ngoài cái logo Apple ra thì còn gì khác không nhỉ?
@ragefighter Anti thì chuyện gì chẳng chê :p...thậm chí bán đắt vẫn trù là sắp hết thời mà =))...anti đc cái giỏi là hay trù ẻo và công kích cá nhân lắm :v...
@thongphan1989 Bán đắt sao apple ko dám công bố doanh số? Công kich cá nhân nào? Cái thứ căn bản của đồng thì ko có còn pin thì lởm mà smart nổi gì? Vậy cũng khen? Thì chỉ có ifan mua chứ người thường đâu mua nên ế ko dám công bố doanh số là vậy. Hài nhất là gom chung phụ kiện mới tức cười, cho có vẻ bán nhiều phải ko?
@ragefighter Ông hỏi thử mấy hãng khác có hãng nào công bố không 😃? tới doanh số từng dòng iphone nó cũng chả thèm công bố, nó chỉ kêu đắt là đắt mà ế là ế, ông làm ông nội ng ta hay sao mà đòi hỏi =))...
@ragefighter H thích mua dùng dc k0, k0 thích nữa thì mang đổi lại dc k0. Bán đắt hay k0 k0 bik, bằng mấy nsx kia cộng lại đấy. Chú k0 dùng, k0 có nghĩa là nó ế, hiểu chứ ạ=))
Đọc đoạn gthiệu ip2345 đến note234 là thấy xạo xạo
cáo nhỏ
TÍCH CỰC
8 năm
@Naga.Baamboo ImageUploadedByTinhte.vn1470985657.450785.jpg
@Your Life By My Side Đúng rồi chứ xạo gì ip 5 ra cùng lúc note 2 .
nhớ thời đó tính mua 1 trong 2 em này mà thấy ip5 nó nhỏ xíu nên mua note 2 thằng anh mua ip5 nó xài hơn năm nó bán lại dc 10 củ .
Nó mua lại note 2 của mình 6 củ .
Fan cuồng, cuhiep welcome nhiệt cmn tình.
Bài viết chính xác thế, k0 khéo lại mang tiếng fan cuồng... Đúng là sự thật mất lòng, dù sao cũng like cho tác giả về 1 bài viết phản ánh đúng thực tế;);););)
Mình đang sử dụng g watch r thấy khá ổn , để hôm nào đủ lúa đú sang cái của bác 😁
thirellouma
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cảm ơn bác về bài viết, mình băn khoăn về smart watch rất lâu và quyết định không mua 😁 Vì bản thân không có nhiều notification quan trọng cần theo dõi liên tục.
kitarodo
ĐẠI BÀNG
8 năm
sao ko thử qua Tizen của Gear S2 rồi phán, Apple Watch là cái thảm hại của Apple đó 😃

Toàn iFan tâng bốc 😃
lamtuanvutv
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kitarodo đang chờ bác chia sẻ xem nó hơn cái gì =]]. đã từng xài qua 2 thằng và xác nhận gear s2 mà bác nói méo có cái gì hơn. chưa kể thằng gear s2 classic platinum mua về chưa đầy 2 tuần bị rỉ sét bong lớp mạ chrome ra thành màu vàng. trả ngay và luôn 😁. AW xài cũng bình thường, chức năng thì méo thằng nào hơn thằng nào, chẳng qua apple watch được thằng iphone cho truy cập sâu. còn android wear hay tizen OS thì thằng iphone chỉ cho đọc thông báo và ngược lại. AW thì được thêm cái loa ngoài, nghe gọi được nhưng vẫn hơi chuối (thôi thì cho không nên chả ảnh hưởng gì). không nói đến xấu hay đẹp. vì bạn phán AW là cái thảm hại của Apple đó nên đoán chắc bạn cũng chỉ nhìn qua hình chứ chưa xài thực tế. xấu đẹp thì mỗi người nhận xét. có một tính năng của thằng apple mà không biết mấy thằng kia có không: "hang off" thì phải. kiếm địa chỉ trên iphone xong bỏ vào túi, lật cái đồng hồ lên và xem chỉ đường turn by turn. đôi khi apple maps khá chuối nhưng cơ bản cũng là giải pháp hay.
comefast
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kitarodo Oh, Gear S2 thế nào bạn? Mình xài Gear S2 6 tháng và cũng vừa chuyển sang apple watch. Chung nhận xét như bác chủ thớt, nếu xài iphone thì không có cái smart watch nào qua được apple watch. Còn nếu xài điện thoại khác thì tất nhiên là càng không so được vì apple watch chẳng dùng được với điện thoại nào khác ngoài iphone 😃
@comefast Vì sao phải chuyển sang vậy bác? Em dùng Iphone đang lăn tăn giữa Apple Watch và Gear 2
blackyaa
TÍCH CỰC
8 năm
có đang bán apple watch không chủ thớt 😁
Có một chút cuồng cuồng trong đây
Thích nhất Gopro App. Mỗi khi đi chơi đồ không phải mở điện thoại để canh khung hình, cứ nhìn lên cái đồng hồ rồi chụp, đở phải mở ra mở vô điện thoại
Nó xài iphone mà 😆 hãi thật.
tinhyeubeau
ĐẠI BÀNG
8 năm
@#JK
bác này kinh tế dư dật vl 😁
nhipdieu2910
ĐẠI BÀNG
8 năm
@toan tran 1992 Đúng vậy.thay nhiều đồng hồ thế.mình 1 cái còn ko có
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
Dùng từ miêu tả rất sát, dễ hiểu và vui 😁
Với tôi tinhte (mod) là 1 ổ ifan ko lẫn vào đâu được 😆
@viettien_milo
@viettien_milo Khi bác đủ trình làm mod ở diễn đàn này thì có thể bác sẽ là 1 ifan
@thanh_nhan phần lớn mod buôn idevices ông tướng ạ
@ducngock Ai mà phần lớn?
1: Những mode hay viết bao gồm Duy Luân, TDNC, Sonlazio... Chưa bao giờ thấy QC nào về việc buôn bán của họ liên quan đến bài viết.
2: Kể cả họ có buôn bán idevice thì họ có tiền sao k xài đồ "tốt" như Android vs Winddows?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019