Vụ Apple và Samsung: bồi thẩm đoàn tính toán lại nhưng số tiền đền bù cho Apple không đổi

Duy Luân
5/5/2014 21:54Phản hồi: 187
Vụ Apple và Samsung: bồi thẩm đoàn tính toán lại nhưng số tiền đền bù cho Apple không đổi

Sau khi đưa ra phán quyết cuối cùng hồi tuần trước, mới đây bồi thẩm đoàn trong vụ kiện giữa Apple và Samsung đã có một cuộc họp nhằm chỉnh sửa lại sai sót của họ trong lúc tính toán. Được biết dòng máy Galaxy S2 bị buộc tội vi phạm bằng sáng chế '647 (nói về việc chuyển số điện thoại và địa chỉ thành các đường link tương tác) cũng như bản quyền '172 (tính năng tự đồng điền khuyết chữ). Trong đó, việc tranh tụng về bản quyền '172 đã diễn ra trong một phiên tòa khác từ hồi tháng Một và điều này khiến bồi thẩm đoàn bỏ sót việc tính toán số tiền bồi thường có liên quan. Tuy nhiên, do còn tăng giảm thêm một vài số liệu khác nên khoảng bồi thường mà Apple nhận được vẫn sẽ là 119,6 triệu USD như trước.

Cụ thể hơn, tổng số tiền đền bù liên quan đến chiếc Galaxy S2 được bồi thẩm đoán tính là 4,02 triệu USD, bản Galaxy S2 Epic 4G Touch thì có thêm 1,83 triệu USD. Trong khi đó, khoản bồi thường của chiếc Galaxy S2 Skyrocket giảm từ 5,85 triệu USD xuống còn 1,17 triệu USD. Điều tương tự cũng diễn ra với mẫu Stratosphere khi số tiền bị giảm từ 2,67 triệu USD xuống 1,49 triệu USD. Như vậy, sự khác biệt so với khoản đền bù trước đây gần như là không có.

Trong một phát ngôn, Samsung nói hãng vừa vui nhưng cũng vừa thất vọng về quyết định của tòa. "Chúng tôi đồng ý với quyết định của bồi thẩm đoàn trong việc từ chối khoản tiền đền bù của Apple vốn đã bị phóng đại so với thực tế. Mặc dù chúng tôi thất vọng vì bị tuyên có tội, chúng tôi cũng hài lòng bởi đây là lần thứ hai Apple bị tuyên vi phạm bằng sáng chế của Samsung. Lịch sử lâu dài của công ty chúng tôi là cách tân và tận tụy để cung cấp cho người dùng nhiều sự lựa chọn, điều đó đã giúp chúng tôi trở thành người đi đầu trong ngành công nghiệp di động hiện nay".

Trong khi đó, luật sư John Quinn đại diện cho Samsung thì phát biểu: " Tất nhiên chúng tôi hài lòng khi bồi thẩm đoàn chỉ cho Apple 6% so với những gì họ yêu cầu. Nhưng ngay cả điều đó cũng không đúng, bởi vì Apple đã không nói đến các bằng chứng trong đời thực và cũng không làm gì để thay thế nên quyết định của quý vị (bồi thẩm đoàn) không được hỗ trợ bởi các chứng cứ xác thực. Và đây chỉ là một trong số các vấn đề mà thôi. Trong các động thái về sau và khi kháng cáo, chúng tôi sẽ yêu cầu thẩm phán cũng như tòa án liên bang giảm con số 6% đó thành 0, và đó nên là điểm kết thúc".

Phía Apple thì lặp lại phát ngôn hồi tuần trước rằng phán quyết của tòa, cùng với nhiều quyết định từ các cơ quan pháp lý khác trên toàn thế giới, đã cho thấy rằng "Samsung cố ý ăn cắp ý tưởng và sao chép những sản phẩm của chúng tôi".

Nguồn: The Verge
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vụ này còn tiếp tục không đây? Hay tới đây là kết thúc?

Thôi thì SS đưa Apple tiền TRĂM TRIỆU.

Còn Apple đưa lại cho SS tiền TRĂM NGHÌN.
@.Mr. Bác này hay. Tui có tự phán ra mấy từ cố ý hay vô ý đâu mà bác nói tui cuồng. Đọc nguồn bài viết chưa???

Hãy dùng cái đầu mà phân tích bài viết đi bác.
@flower_cutter Thì mình chỉ nói PHẦN NÀO đó thể hiện điều đó thôi.
@doinho Từ đầu Apple nó chỉ nói tiền là tượng trưng chứ nó kiện ko vì tiền mà. Kiện để đưa kẻ cắp ra công lý.

Cuối cùng thì có kịch vui :

- Họ (ss) ăn cắp của chúng tôi. Các bạn đã thấy rõ phán quyết của Tòa là minh chứng rõ nhất !
Chúng tôi luôn đề cao sự sáng tạo và tôn trọng bản quyền và ăn cắp sẽ phải trả giá...."

- Anh trả ít hơn họ nhiều nhỉ...

- Ah yes....nhưng chúng tôi ko chia sẻ "Bí quyêt" đâu

Gửi từ GT-N7100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@.Mr. Theo lý luận này thì Apple cũng bị phạt nữa đấy, không lẽ ...???
Theo mình đoạn này dịch hơi tối nghĩa, theo mình nên dịch là:

Mọi chuyện sẽ không thể dừng ở đó, Apple đang hoa mỹ các luận điệu của mình trong khi thực tế sản phẩm của họ không hề mang tính chất đột phá để thay đổi được bất kỳ điều gì, đây hoàn toàn là một bản án vô căn cứ.

=> Ý John Quinn là bằng sáng chế của Apple thực sự rất vô giá trị, nhưng lại được đăng ký bởi ngôn từ thủ tục pháp luật chứ không phải bởi giá trị thực tế chúng đem lại.

Ví dụ: kiểu mở khóa của Apple là trượt ngang để mở, mở khóa của Samsung là vuốt bất kỳ hướng nào, di chuyển cả cái ảnh để mở => Thực tế khác nhau hoàn toàn, và kiểu của Samsung hay hơn gấp nhiều lần do vuốt theo nhiều hướng từ bất kỳ vị trí nào đều được => Nhưng Apple lại đăng ký được sáng chế dưới dạng ngôn ngữ miêu tả "kéo một hình ảnh từ điểm này tới điểm khác để mở" => Đó chẳng bảo vệ cái gì của Apple, hoàn toàn là một bằng sáng chế nhảm nhí được cấp bởi Luật sư và Tiền.
@hypous CÁI GÌ THẾ? Bạn bịa đâu ra các từ ngữ mà bạn cho là "dịch chuẩn thế"? Bạn dịch ra nghe thì bay bướm, nhưng cái đoạn dịch thì chả ăn nhập gì với đoạn quote tiếng anh.

Bài viết vốn đã rất chuẩn ở đoạn đó, bạn còn đòi "dịch lại" cho bay bướm = cách sử dụng các nội dung ko hề xuất hiện trong văn bản gốc- bạn định suy diễn ý của người ta chắc. Nội dung dịch của bạn chỉ có thể cho vào phần kết, hoặc để bổ sung ý nghĩa trên quan điểm của người viết chứ ko thể đc coi là văn bản dịch.

.
@kasaudepyai Mình đâu có bảo bản dịch của mình là chuẩn :rolleyes: Đưa ra định hướng dư luận cho vui chứ sao. Bạn nghĩ tinh tế này bây giờ cần sự thật à. Tội gì :"> Phải viết thế mới câu Like được chứ.
@hypous Ra thế. :| mình đang nhìn nhận bài viết của bạn trên góc độ nghiêm túc.
@hypous Vấn đề là thời gian!! Thời điểm xuất hiện. Đừng đem đúng sai. Phải hiểu nó mới phán được.
Có gan ăn cắp có gan chịu đòn..tôi là tôi ko bênh...:p
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Trong vụ kiện này, lúc nào Samsung không nằm kèo dưới 😃 thưa ở đâu, chứ thưa ngay sân nhà người ta thì có mà mơ mới thắng, mà Samsung có lý đi chăng nữa thì cũng được chủ nhà Ô BA MA người ta bênh vực thôi. Nói chung là vụ này Apple thắng chắc rồi 😃 (Giống như vụ kiện cá Ba Sa của VN thôi)

P/S: Cả 2 hãng điều vi phạm bản quyền của nhau, vậy mà có 1 số bạn anti mù quáng quá, post lúc nào cũng bảo hãng đến từ Châu Á: ăn cắp, copy... này nọ, nghe phát mệt. Công bằng và suy nghĩ kỹ chút đi. Đừng để cho mấy nước đến từ các Châu Lục khác coi thường dân Châu Á mình.
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
@ecuoiboss SS ko phải nước đến từ Châu Á à ??? Tôi có nói SS đại diện cho Châu Á ????. Tôi chưa nghe ai nói SS là ĂN CẮP cả. Bạn ơi, bạn có thể ko thích SS. Nhưng bạn nên tỉnh táo và nên suy nghĩ. Chẳng có hãng nào tự nói mình có thể làm ra mọi thứ đâu. Anh lấy của tui, thì tui lấy lại của anh là chuyện bình thường.
@tn2108 đơn giản là phim châu Á se chẳng bao h đoạt giả Oscar đc đâu bác ạ.. dù có cố gắng bao nhiêu nữa cũng không thắng đc vi nước họ là nên kinh tế đứng đầu thế giới và đc tổng thống bảo vệ bằng mọi cách để đảm bảo quyền lợi
SS vị phạm là cố ý..tính năng vuốt màn hình của iphone chỉ đc tại 1 điểm keo sang ngang..anh SS thì vuốt đủ hướng.
còn anh Apple vi phạm là "vô tình" thật lực cười
ecuoiboss
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tn2108 tòa án tuyên ss ăn cắp, người dùng nghĩ ss ăn cắp, ss thì nghĩ mình chỉ sao chép, seeder và samfan nghĩ chuyện ăn cắp là bình thường.
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
@ecuoiboss Bạn à, chẳng có tòa án nào phán SS ĂN CẮP cả, chỉ có những người giống bạn, ko thích sản phẩm người khác nói theo kiểu là như mình đúng rồi mới dùng từ ĂN CẮP để nói thôi. Bạn không biết đọc hay đọc không hết những câu: cả 2 hãng điều vi phạm bản quyền của nhau????

Bạn chắc cũng được đi học, cũng hiểu từ ĂN CẮP và SAO CHÉP là hay vế hoàn toàn khác nhau. Có lẽ bạn học lâu rồi, nên quên mất nghĩa của từ chăng ?? Thôi thì nên đi học lại hoặc đọc thêm nhiều từ điển Tiếng Việt bạn à. Bạn cứ nói như vậy hoài người khác sẽ cười bạn đó. Hì hì.
Lằng nhằng mãi nhưng cuối cùng thì chưa thằng nào phải trả tiền phạt , dù chỉ 1 xu
Vụ trc đến mấy năm rồi mà cũng đã xong đâu 😁
Dự là 20 trang
@fancy90 mình nghĩ là tầm 30 đó 😁
Đúng như mình dự đoán trong những bài trước! Kết quả cuối cùng phải còn chờ cả 2 bên kháng cáo!
Có lẽ, sau khi tòa can thiệp thì SS sẽ phải mua những cái mà bị tuyên vi phạm nếu muốn dùng tiếp còn Apple sẽ bán nhưng sẽ ko phải giá trên trời.
Nói chung, cả 2 bác đều không vui vì SS muốn bồi thường vài triệu còn Apple muốn vài tỷ usd.
@vnstockguru Đó là apple kiện các thiết bị cũ như s2 xài android cũ. chứ android mới google đổi rồi lo gì kiện phải mua đâu.
@vnstockguru Bằng sáng chế bên Mỹ có thời hiệu 17 năm kể từ ngày được cấp hoặc 20 năm kể từ ngày nộp đơn.

=> Mấy bằng này của Apple sắp hết hạn tới nơi rồi 😆 Mua làm gì. Có kiện tiếp thì mang ra cù nhây thêm 4 5 năm nữa là xong.
@vnstockguru toàn kiện mấy cái từ thời S2, SS có còn sx nữa đâu mà mua
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
10 năm
số tiền của samsung đóng phạt tăng lên 1,5 tỷ$, số tiền Apple giảm xuống 1000$, hô hô hô, lúc đó , 4fun 😆
tamuct
TÍCH CỰC
10 năm
@khoanjoin Ngộ àh, ăn nói sao hàm hồ thế
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tamuct ô hay, thí chỉ mắc chứng khó đọc thế sao, để tại hạ phóng to chữ này lên thí chủ "4FUN"
apple là trùm ăn cắp , vừa cắp vừa la làng , đến khi không ăn vạ được thì đi méc tổng thống . một phong cách rất dân chủ của Mỹ .
@nhatthieng Apple chơi đúng luật. Đưa vụ việc lên tổng thống- thuộc hành pháp cũng TƯƠNG ĐƯƠNG với việc đưa từ sơ thẩm lên phúc thẩm.
Đọc hoài thấy nản, chuyện ai ăn cắp ai thì người dùng họ cũng nhận ra, biện minh hoài
Apple tuyên bố nhưng lại quên đã 2 lần toàn tuyên vi phạm patents của SS. Ha ha!!!

Lời lẽ tuyên bố của Apple thật sự là của kẻ vô học.
@Học Còi Nhiều người là tiến sỹ vẫn bị chửi là 0 học đó bạn. Có học hay ko có học ko phải lấy tiền ra mà đo đâu.
@ragefighter Bác này nói có lý nè, vì ng sáng lập ra Apple bỏ học giữa chừng mừ, kaka.
@ghostkinglee thánh, phán như đúng rồi =))

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@nvp23794 Nghỉ học giữa chừng ko phải bỏ học chứ là j, ko cần phải là thánh cũng biết, chỉ có mấy đứa ngu quá ko biết thôi.
Tuyẻn SS cố ý vi phạm là Apple vui rồi
con số gần đây nhất là ai trả cho ai bao nhiêu $ vậy các bạn ?
Với kết quả này mà số tiền này thì Apple sẽ còn kiện dài dài nữa
Haizz 😁 samsung sản xuất chip cho apple để sản xuất iphone , apple lại kiện samsung vì vi phạm bản quyền v.v.v.v

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019