Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vụ lùm xùm scandal về nhiếp ảnh gia Steve McCurry

Nam Air
7/6/2016 7:27Phản hồi: 126
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Windranger là có thật :eek:
Tự dưng nhớ lại đọc ở đâu đấy, nói là chụp ảnh cưới, thợ ảnh không bao giờ đưa cho khách hàng bản gốc mà chỉ đưa bản đã chỉnh sửa. 1 trong những lí do đó là bởi vì "đưa ảnh gốc, lỡ anh chị nổi giận lên mà đánh em thì mệt lắm". :p

Trích lại 1 câu châm ngôn...
Quote Half Truth.jpg
Luke_sir
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dù đúng dù sai mình vẫn ủng hộ Steve McCurry
cuongnm11
TÍCH CỰC
8 năm
:rolleyes: Ông này nhập tịch nước ta chả mấy mà thăng quan phát tài
Không làm nhiếp ảnh gia nhưng mình thấy chuyện này quá bình thường mà sao um xùm hết lên thế nhỉ. Chụp ảnh thì phải có hậu kì chỉnh sửa. Mà chỉnh sao cho đẹp cũng có phải đơn giản đâu. Dàn dựng để chụp ảnh thì cũng quá là bình thường luôn. Mình thấy ông này chả có tội tình gì cả mà phải um xùm lên
@luuthanhtungtt Vấn đề là ảnh gì nữa bác, đây là photo journalist bác ạ. Trước ông này đã có nhiều vụ đoạt giải rồi nhưng phát hiện PTS hay dàn dựng còn bị thu lại danh hiệu nữa.
Nếu là ảnh nghệ thuật hay ảnh cá nhân thì thoải mái. Còn trong lĩnh vực này thì đó lại là vấn đề đạo đức rồi. Bác thấy sao nếu chiếu Star wars ở mục phim Tài liệu?
Tôi chụp ảnh chưa đẹp nhưng tuyệt nhiên nói không với pts.
mình tin là nhiều người làm vậy chứ ko phải mỗi ông này :rolleyes:
Red_Skin
TÍCH CỰC
8 năm
Ông ấy đã nói rất rõ ràng: Tôi là 1 nhà nhiếp ảnh tự do, tôi không làm việc cho tòa báo nào. Việc chụp ra 1 bức ảnh đẹp thì việc dàn dựng và chỉnh sửa là việc rất bình thường. Điều quan trọng là gì??? Là người xem có 1 bức ảnh đẹp để xem.
Ở đây tôi ko phải là nhà báo, ko tẩy xóa che đậy lịch sự, sự thật, không xúc phạm đến ai. Vậy tại sao mọi người lại đổ lỗi cho tôi ?
@Red_Skin 1 kiểu "chạy chữa" thôi bạn ơi. Ở vụ này chưa chắc ổng đã "làm hòa" được với lương tâm của chính mình, nói chi là với mọi người!
al1
ĐẠI BÀNG
8 năm
mà công nhận ảnh ông này chụp đẹp thật
cu kum
TÍCH CỰC
8 năm
Chụp ảnh nhưng crop lại thì vẫn OK chứ các thánh?
zuytan
TÍCH CỰC
8 năm
@cu kum Ko được xoá hay thêm chi tiết nhưng crop đi vẫn được bác ạ.
Trc Em học về ảnh báo chí có cả 1 bài đái về crop ảnh, vì thực tế ảnh báo chí chụp ko phải cái nào cũng đẹp.
bighug
TÍCH CỰC
8 năm
photoshop cho đẹp hơn thôi mà 😃
Nong_Dan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chỉnh sửa cho đẹp thì ai chẳng muốn, nhưng giá trị thực thì không thể.
Nếu 1 Hoa hậu mà qua phẫu thuật cho đẹp thì mọi người có ủng hộ không?
thailevi
TÍCH CỰC
8 năm
Chỉ cần tinh tế 1 chút, là mọi chuyện chắc không đến nỗi lớn như vậy.
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
Thớt viết bài này cũng hàm ý dìm hàng người ta thôi...ở đời ai tài giỏi quá cũng bị ghét....cá nhân thấy ko có gì phải bàn luận
Đã chụp là phải sửa
realvn
TÍCH CỰC
8 năm
Sự thật là dù các bức hình đó có chỉnh sửa không quá nhiều nhưng nó đã làm cho nó trở nên rất đẹp, rất có hồn, thiết nghĩ tại sao phải khắc khe như thế?
@realvn Dù đẹp, dù có hồn đến mấy mà nó không phải sự thật, được dàn dựng thì nó không còn là ảnh báo chí nữa. Ảnh báo chí không cần đẹp mà nó cần THỜI SỰ và CHÍNH XÁC. Sự thật thường trần trụi và xấu xí nhưng nó là điều người xem hướng tới ở thể loại ảnh này, không phải đẹp hay bắt mắt.
Còn bạn thích đẹp và có hồn thì bạn có thể quay qua các ảnh nghệ thuật, ảnh studio, rất đẹp, rất có hồn và được mọi người tán thưởng dù nhiếp ảnh gia có chỉnh sửa nát cái ảnh đi nữa.
Mượn bài 1 bác ở bên trên. Cảm ơn bác.

Giá trị của những bức ảnh báo chí là câu chuyện đằng sau nó bạn ạ. Giả sử có bức ảnh một người đàn ông nghèo khổ chìa 1 nửa chiếc bánh mì cho một đứa trẻ vô gia cư. Nó rất ý nghĩa đúng không? Vậy nó còn ý nghĩa không khi bạn biết người đàn ông nghèo khổ ấy... thực ra chả nghèo khổ, và đứa trẻ kia cũng chả vô gia cư, thậm chí mẩu bánh mì ấy cũng là của nhiếp ảnh gia đưa cho người đàn ông kia làm đạo cụ và cả 2 người được trả tiền để làm thế. Nó còn ý nghĩa không?
Chắc bạn có thể hiểu được.
realvn
TÍCH CỰC
8 năm
@1 like bố thí Mình chỉ nói ý phần ảnh chỉnh sửa thôi, tất cả bức ảnh có chỉnh sửa trong bài đều không quá nghiêm trọng, hoàn toàn k gây thay đổi nội dung so với ảnh gốc mà chỉ là xoá chi tiết thừa khiến người xem mất tập trung, nhấn mạnh vào chi tiết cần quan tâm, hoặc đơn giản làm cho nó đẹp hơn 1 chút

Còn phần dàn dựng: Dù có dàn dựng như bạn nói, nhưng nó vẫn có ý nghĩa nào đó. Một bộ phim dàn dựng 100% mọi người vẫn muốn xem & nó vẫn đầy ý nghĩa đó thôi. Phần này mình trung lập, nó k tệ đến mức chẳng có ý nghĩa gì nhưng cũng k thể khuyến khích dàn cảnh mà gọi là phóng sự được

Cuối cùng thì mình muốn nói là tuy biết thể loại ảnh của ông ta, nhất là ảnh để trao giải thì hoàn toàn k được chỉnh sửa bất kỳ chi tiết nào. Cách đây khá lâu cũng lùm xùm 1 vụ ảnh trao giải có chỉnh sửa rồi, mình cũng đọc được trên tinhte chứ k đâu xa. Chắc chắn là khi nào còn thi thố, còn tôn vinh thì vẫn còn chỉnh sửa, chỉ là chưa phát hiện ra hết thôi. Ngay cả bạn nếu bạn đứng trước ống kính của htv hay vtv thì bạn cũng đâu giống bình thường nữa, k trang điểm thì cũng đầu tóc chỉnh chu, người ngợm ngay ngắn lên hẳn mà? Thì ảnh báo chí ( nhất là trang bìa) cũng phải gọn gàng 1 chút chứ tóc tai, người ngợm k giống ai coi sao được?
@realvn Theo bạn thì thế nào là chi tiết "thừa", giống cái ảnh mình mượn của 1 bạn đó hả, người lính cầm súng là 1 chi tiết "thừa" đúng không? Ảnh báo chí nó không mập mờ và trừu tượng thế bạn ạ. Nó cần chính xác, đó là vì sao người ta không cho phép PTS. 1 chi tiết có thể thừa, nhưng thiếu nó, ảnh sẽ là ảnh giả và nó vô giá trị vì vốn cái chỗ đó, khoảnh khắc đó nó có 1 số vật/người tồn tại, nó bất biến và không thay đổi, thay đổi chỉ 1 cái gì thì ảnh đó từ "thực" hóa ra "tưởng tượng" rồi, vì khi đó cái ảnh bạn nhìn thấy với những gì nhân chứng ở đó nhìn thấy nó khác nhau. Mấu chốt không bao giờ thay đổi của ảnh báo chí nó ở chỗ này. Bạn thay đổi 1 pixel, bạn phá hoại cả bức ảnh.
Một bộ phim dàn dựng khác với 1 phim tài liệu dàn dựng. Một bộ phim khi đã đưa trong mục phim truyền hình, người xem đã biết rằng nó dàn dựng, và người ta coi như bước vào 1 thế giới khác thế giới ngoài thực tế. Một bộ phim tài liệu dàn dựng mà không nói cho người xem biết, người ta nghĩ là thật và người ta BỊ LỪA rằng đó là thật. Lúc đó, cái ý nghĩa đó là một đống rác.
Bạn luôn bị nhầm lẫn (hoặc cố tình đánh tráo khái niệm) giữa việc đưa tin ảnh từ hiện trường với 1 bài phỏng vấn được chuẩn bị. Nó khác nhau nhiều. Hình như cái bạn nói ảnh báo chí, ảnh trang bìa đó là tạp chí, không phải thể loại đang nói tới.
Còn ảnh trang bìa, kể cả thể thao cũng đều là ảnh thật, không chỉnh sửa. Cái đẹp đến từ sự tự nhiên, đó là lý do cho sự tồn tại của thể loại ảnh này. Người ta chụp 1 cô bé bị bom Napalm cháy hết quần áo, người ta chụp một cụ già đầu tóc bù xù đang gánh nước, đâu cần tô vẽ gì, nó là 1 lát cắt của cuộc sống. Nó nhẹ nhõm khi không cần gánh cái chỉn chu của chỉnh sửa, cái nặng của thời trang. Nó là cuộc đời.
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy ông trên này cứ bảo ảnh phải để nguyên, không chỉnh sửa mới là tôn trọng sự thật, mới là ảnh báo chí, thật là ngây thơ, thế giới này báo chí lúc nào cũng đưa sự thật thì màu hồng quá. Không nói về ảnh, chỉ nói về thông tin thôi, báo chí do con người tạo nên, mà con người thì đều bị tác động, thậm chí bị thao túng bởi những thế lực rất lớn đứng sau. Thế nên có những thứ mà các ông tin sái cổ trên báo chí có thứ là thật, có thứ là láo hoàn toàn, có thứ là láo một phần. Còn về ảnh, các ông nghĩ là cứ chụp rồi để nguyên, up lên thế là đạo đức của nhà báo à??? Chắc gì những thứ chụp được đã phản ánh sự thật. Còn ảnh chỉnh sửa ư, chỉ sửa để ảnh đẹp hơn, còn nội dung của bức ảnh chắc gì đã thay đổi??? Và các ông xem lại mình đi, các ông có ai sống thật với bản chất của mình????! Và con người là thế, luôn hướng tới những thứ đẹp hơn, chứ không phải là thật hơn.
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@1 like bố thí Đừng nâng quan điểm lên thế. Tôi hỏi ông, trong mấy cái ảnh của ông nhiếp ảnh gia này này, cái ảnh nào là giải dối, là lẽ phải bẻ cong, là sai sự thật, là bóp méo thế giới. Ông ta có đáng bị ném đá hội đồng như thế không???? Hay chỉ vì ông ta nổi tiếng, nên trở thành sự kiện được nhiều người biết tới, được nhiều anh hùng, nhà đạo đức quan tâm và cho ý kiến. Còn rao giảng báo chí phải tôn trọng sự thật này nọ, ai chẳng biết, nhưng chỉnh sửa ảnh chưa chắc đã làm mất đi "sự thật" trong một bức ảnh, như cô gái thiếu cái gỉ mắt thì vẫn là cô gái mà thôi
@tunglinhk1 Thứ nhất bạn trẻ ạ, một nửa sự thật không bao giờ là sự thật. Khi bạn đi trái luật, không biết bạn có khiến người tham gia giao thông nào bị nguy hiểm hay chưa nhưng bạn vẫn sai luật. Bạn đánh mất lẽ phải dù bằng bất cứ bao biện gì thì vẫn là bạn sai. Và độc giả không chấp nhận sự sai đó, họ làm thế là quyền của họ và tôi tin, họ hoàn toàn có đầy đủ mọi quyền để làm điều đó. Anh vi phạm đạo đức nghề báo, anh sẽ bị lên án. Đơn giản thế thôi.
Thứ hai, không phải ông ấy nổi tiếng thì ông ấy bị ném đá, mà là ông ấy sai và ông ấy bị ném đá. Vinh quang của ông ấy, những giải thưởng, đặc quyền giành được khi nổi tiếng sao bạn không nói. Thậm chí chính ông ta lên án việc chỉnh sửa ảnh rồi lại sửa ảnh thì nó lại càng sai lầm hơn khi ông ta đạp đổ đi chính tôn chỉ của cuộc đời mình. Người không biết, sai có thể bỏ qua, người biết sai mà vẫn làm thì có thể bỏ qua không?
Sự trừng phạt của dư luận nó đắng cay, nhưng sự trừng phạt của lương tâm mới cay đắng gấp nhiều lần.
Cuối cùng bạn linh này, đã khoác lên mình chiếc áo nhà báo là người ta phải hướng tới sự thật. Còn khả năng hướng tới nó gần đến đâu là phụ thuộc vào hoàn cảnh của từng người. Biết sai mà vẫn làm thì nên cởi chiếc áo đó ra.
P.s: Theo bạn ông nhà báo kia chỉnh sửa ảnh, dàn dựng ảnh chụp báo chí là đúng hay sai?
@tunglinhk1 nín đi chú à, toàn cãi cùn.
pionmm
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tunglinhk1 Nghe mà chán, nghề gì cũng có quy tắc của nó, ông ấy đã phá vỡ nguyên tắc ấy
trieugia87
ĐẠI BÀNG
8 năm
1 số bạn chưa phân biệt đc ảnh báo chí và ảnh nghệ thật cứ phán bậy
Đã là báo chí thì 1 cọng rác cũng ko xoá, nguyên tắc là vậy
HRed23
ĐẠI BÀNG
8 năm
Like bình luận của bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp