Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Vui] Những đứa trẻ ngày nay phản ứng thế nào khi lần đầu tiên thấy Sony Walkman hồi xưa

ND Minh Đức
24/5/2016 16:2Phản hồi: 135
[Vui] Những đứa trẻ ngày nay phản ứng thế nào khi lần đầu tiên thấy Sony Walkman hồi xưa
Vào ngày 1/7/1979, chiếc máy nghe nhạc Sony Walkman được chính thức bán ra thị trường và tạo nên một cuộc cách mạng đối với cả ngành công nghiệp âm nhạc trong nhiều thập niên sau đó. Ảnh hưởng của nó mạnh tới nỗi tạp chí Time đã liệt nó đứng vào top các sản phẩm công nghệ có ảnh hưởng nhất mọi thời đại. Tuy nhiên cái gì rồi cũng già đi và hóa ra, những đứa trẻ trong đoạn clip này thậm chí không thể biết được thiết bị nổi tiếng đó là gì.

Trong đoạn video clip vui vẻ này, kênh Youtube Fine Brothers đã cho những đứa trẻ xem chiếc Sony Walkman hồi xưa. Một vài em nghĩ đó là một chiếc điện thoại, một số khác thì không nghĩ vậy. Đa số đều không biết nó là gì và làm sao để nó hoạt động được. Chắc hẳn chúng cũng chưa từng được biết băng cassette hoạt động ra sao, tua băng thế nào và làm gì biết được trò ghi âm tiếng mình vào hay băng dùng lâu bị "nhão" sẽ có tiếng ra sao. Mặc dù đây chỉ là những đứa trẻ phương Tây nhưng qua clip, chúng ta phần nào có dịp nhìn lại sự phát triển cực kỳ nhanh của công nghệ trong thời đại hiện nay.

Tham khảo Fine Brothers
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình k có nên k bít nhưng đoán chắc là vứt đi ngay
@Trai_rong_kaka bạn thuộc thế hệ như những đứa trẻ kia?
còn nếu bạn sinh năm 2k về trước thì đúng bạn bất hạnh khi cái cassette mà cũng không biết
@heobanhki Mình 9x bạn
thg.1812
TÍCH CỰC
8 năm
@heobanhki Có thế mà cũng cắn người ta. Cái đồ ấy trẻ con ai gọi là Cassette như ông, trẻ con khi đó gọi là đài câm Sony.
dntphuc
TÍCH CỰC
8 năm
Đặt 1 cái smartphone bất kì, có lẽ tụi nhỏ đọc vanh vách cấu hình chi tiết ấy chứ 😁
@dntphuc trẻ VN mới thế bên đó bọn nó chỉ biết Iphone thôi bạn , cũng chả quan tâm cấu hình đâu nhé .
Nhớ cái cảm giác ngày ấy để giành tiền li xì & tậu em nó .. Ôi
đúng là trẻ em, chỉ người lớn mới hiểu giá trị của chiếc máy.
BOT LOC
CAO CẤP
8 năm
Mình già rồi cũng không biết thôi chứ nói gì tụi trẻ. Mấy cái Walkman mới thì còn biết tí chút. Mà trẻ gì. Hỏi người lớn chắc gì đã biết.
Có ai nhớ cảm giác lần đầu tiên sở hữu có cái Walkman mơ ước k?
E nhớ hôm e cầm cái A15 được tặng, sướng k dám dùng luôn.
Hôm cầm xem cái xz2 của ông gì ấy ở quán cà phê, e "đ** nói gì luôn" vì gato k nói lên lời @@.
Hôm bốc thăm tinh tế cái giải Xz100 trực tiếp trên youtube, e đã chửi thể? Đè mẹ nó, sao không phải là mình nhỉ...
Cái vụ balo gì gì giải to đùng e cũng k tiếc nuối bằng cái vụ bốc xz100.
@quyetbuu991 Hồi được tặng cái walkman sướng phát khóc luôn. Suốt ngày mang ra lau. Mấy thằng bạn gần nhà muốn sờ là phải đổi chác cái gì đó mới cho. Hình như cũng vào khoảng tháng này mà nhiều thập niên trước. nhớ lúc đó phượng nở. haha
@ndminhduc Hồi ức lại cái cảm giác đó, mà ứa nước mắt luôn.
mà mod dùng từ " Nhiều thập niên trước " nghe ghê vại @@
PhuHaMy
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ndminhduc Hiện giờ em đang ngồi lau con ZX 100 phần thưởng của tinhte nè Mod 😃
PS:Em còn định mang di dán keo cho nó khỏi trầy xước nữa cơ.haha
ko bik giờ tím đâu lại cái này. mình muốn nghe lại nhạc bằng cassette.
@HoLyNightKing Nhiều lắm bạn ơi, hàng sony xịn chạy ngon lành, băng cũng đầy. Nếu ở Hà Nội bạn ra chợ đồ cũ Vạn Phúc chả thiếu món gì trên đời từ đồ xưa đến đồ nay😁
jeremy.n2v
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có ai để ý "cháu" 12 tuổi không?
@jeremy.n2v Cháu 8 tuổi còn tuyệt vời hơn 😁:oops::eek:
@jeremy.n2v Cháu 12 tuổi ngon thật. Ước gì....
@jeremy.n2v =)))))))
Sweetlov3
TÍCH CỰC
8 năm
@jeremy.n2v Cháu 12 tuổi nhìn như 18 ấy 😁
gh0st91no1
TÍCH CỰC
8 năm
Mấy e gái 11-12 tuổi 😁
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
@gh0st91no1 Không ghi tuổi lên màn hình thì mình nghĩ nó 18-19. Bảo sao có nhiều ông đi tù :D
mình vẫn còn 1 con, mỗi tội giờ mất sạc + mất pin ko nghe dc 😁
traivnn
ĐẠI BÀNG
8 năm
@If you dont mind Xài pin mà, cần gì sạc
Đưa cho nó bọn walkman x hay a bây h thì cũng thế.
Nhưng nếu là ipod thì chắc chắn biết ngay.
conan1212
TÍCH CỰC
8 năm
âm thanh thì lại khác, cái cục bự kia âm thanh vẫn ngon hơn nhiều mấy cái đt ngày nay :p
@ ict
TÍCH CỰC
8 năm
Giờ Kiếm cái cái này cũng khó
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
8 năm
Vẫn còn nhớ mấy cái băng cassette, và video....ôi tuổi thơ.
Ngày còn bé nhìn thấy mấy a lớn hơn đi học mang theo mà thèm kinh khủng
Azkan
TÍCH CỰC
8 năm
Trời trước nghe hoài đến thuộc cả cái băng luôn, giờ muốn nghe lại cũng không có băng mà nghe nữa 😔
con người 30-40 tuổi là trung niên, 50 tuổi là già. Công nghệ 30 - 35 tuổi là " mồ yên mã đẹp " @,@
@phi_rua cũng tùy thôi nha bạn đối với âm thanh thì khác đó nha.
vinh_moc
ĐẠI BÀNG
8 năm
bé 12 tuổi nhớn thế nhỉ 😃 e đi lau dãi đây
@iupepap Mình đã đi xe đò lên tận công ty sony việt nam để mua một chiếc mới vì chiếc cũ bị hư. ôi tiếng bass của walkman....
Chưa dùng em này nhưng dùng đài cát-xét nhiều rôi 😃 ngày trước (hơn 15 năm) có mấy thứ ntn đã ngon. Ghi đc hơn chục bài hát chứ ít đâu. Mấy con máy nghe nhạc thời đấy có 64-128 Mb thôi. Giá thì đắt lòi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019