[Vui] Tại sao con trỏ chuột nằm nghiêng mà không nằm dọc?

sonlazio
27/2/2014 4:8Phản hồi: 112
[Vui] Tại sao con trỏ chuột nằm nghiêng mà không nằm dọc?
tumblr_inline_n1gofxfrK21qdy049 copy.jpg
Hẳn đây là câu hỏi của rất nhiều em bé khi mới tiếp xúc với máy vi tính. Kể từ năm 1981, năm người ta nghĩ ra con chuột máy tính ở phòng thí nghiệm Palo Alto của Xerox thì hình dạng con trỏ máy tính trên màn hình của chúng ta luôn là một mũi tên nghiêng 45 hoặc 22.5 độ chứ không bao giờ nằm dọc. Lý do để giải thích việc này khá đơn giản: Vào thời điểm các kỹ sư Xerox tạo ra con chuột, độ phân giải màn hình rất kém và chúng ta không thể phân biệt được đâu là vị trí của con trỏ, đâu là phần hiển thị. Do vậy, họ đã làm cho xoay con trỏ nghiêng đi, dễ phân biệt hơn. Thật thú vị là kể cả khi máy tính đã có độ phân giải cao hơn rất nhiều, người ta vẫn không thay đổi bất cứ điều gì trong hơn 30 năm qua.

Tham khảo: 8bitfuture, Xerox
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

[Vui] Tại sao giờ không ai còn biết đĩa mềm là gì mà nút save vẫn hình cái đĩa mềm?
dieucancel
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Airblade14 😁đang họp và đưa ra ý kiến để thay đồi chung với cầu long biên ở hà nội ấy
@lxspider Bởi vì phong bì vẫn là sản phẩm hot cho đêna nay :D
doan.vu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Airblade14 thế lấy hình gì bây giờ :v
@Airblade14 Tại vid là nó rất phổ biến và quen thuộc người ta ko muốn thay đổi đi rồi lại phải giải thích cái khác là nút save vừa tốn công vừa bất tiện mà cuối cùng cũng chẳng dc gì ?
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
như là một thói quen, ăn sâu vào tiềm thức.
menx
TÍCH CỰC
10 năm
Bởi trái đất cũng đâu có thẳng, nó nghiêng 36.5 độ mà.
@ndhung con số này chỉ mang tính tương đối thôi pác ơi, xưa em học chuyên ngành địa lý dc các thầy dạy và chứng minh như thế, các sách chuyên ngành địa lý cũng viết thế
T_and_H
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ndhung 23.5 độ nhé...
@T_and_H http://vi.wikipedia.org/wiki/Trái_Đất
@menx Phát hiện lớn nhất mọi thời đại 😆
thật đơn giản mà giờ mình mới biết !

Sent from my SC-04E using Tinhte.vn mobile app
Mình yêu con trỏ ngằm nghiêng, đơn giản vì nó đã trở thành văn hóa đối với những người dùng máy tính như mình 😁
rt_auduong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hoàng Z Mình lại ghét con trỏ nằm nghiêng,đơn giản vì mình dùng máy tính Ko như bác😃
@rt_auduong Đương nhiên rồi, mình dùng máy tính để làm việc, giải trí với màn hình 27 inch, chuột gaming, bàn phím cơ, làm sao bạn giống đc 😃)))))))
N0Fear
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hoàng Z thời buổi này ai chả dùng máy tính hả bác !
n81n81
ĐẠI BÀNG
10 năm
@rt_auduong Chúc mừng vì bác vì máy tính bảng đã xuất hiện
Hay, thêm một kiến thức bổ sung tưởng như đơn giản. Hy vọng Tinh Tế ngày càng có nhiều bài vui mà bổ sung kiến thức như vầy.
baotran2512
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giờ để ý mới thấy, nhưng liệu giải thích trên có đúng kg ta? theo ý kiến riêng của mình thì khác, là để nhìn thấy hoặc kg bị che khuất những chi tiết nhỏ theo phương thẳng đứng, không biết phải vì lý do đó người thiết kế cố ý nghiêng hay kg?
@baotran2512 giởi ạ che làm sao đc khi mà bạn chỉ cần di chuyển con trỏ ra để nhìn 😁
@baotran2512 Mình cũng nghĩ như bạn, và từ trước đến giờ mình vẫn cho làm mình đúng 😆
Theo mình thì có vẻ giải thích này ko thuyết phục lắm
Vì nếu nó nằm dọc thì lúc ta trỏ vào một kí tự nào đó có cái "hình" tương đối "dọc" như chữ H sẽ rất khó nhận ra 😆 đoán thế
Thật ra thì đa số trên màn hình đều là đường thẳng ngang hoặc dọc. Nên khi con trỏ nằm nghiêng nó sẽ k bị trùng với những đường này, và dĩ nhiên là dễ quan sát hơn. Đó cũng là một cách giải thích khác mà mình thấy hợp lý hơn là độ phân giải hồi đó kém ! 😃
chen8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Trỏ nằm nghiêng hợp lý hơn chứ, nằm dọc dễ nhầm, nhất là trong excel
macduyxuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
công nghệ màn hình ngày xưa kém,ta có thể thấy những sọc ngang và dọc như ở trong film tài liệu hay có và 😁 mục đích của con trỏ là để trỏ cho nên ta phải nhìn đc điểm trỏ và con trỏ nó ở chỗ nào do đó mình nghĩ thiết kế con trỏ nghiêng là hợp lí cho cả ngày ấy và bây giờ chứ k hẳn là do mỗi phấn giải màn hình
Mình thấy con trỏ nghiêng dễ bấm hơn, cũng giống như bắn CS tay cầm súng nghiêng trái hoặc phải chứ ko phải là nằm chính giữa 😁
thẳng khó nhận ra lắm
Nghiêng vậy thì dù bất kỳ tình huống nào chúng ta đều phân biệt được chuột với những cái khác => không đổi.
Hình lưu vẫn để đĩa mềm vì không có hình khác tốt hơn => không đổi.
love__candy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bây giời mới biết là như vậy.
Một câu hỏi rất hay và câu trả lời mình định nói thì đúng như bài viết rồi

Tại sao biểu tượng này lại dựng xéo mà không dựng đứng thẳng lên?
@trungmtv123 Bạn thử làm cho "nó" dựng thẳng đứng xem được không? 😁
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
@trungmtv123 Tôi hỏi cái của bác nó có dựng kiểu 12h hay 9h được không? nên kiểu này là hợp lý.
bb_72
TÍCH CỰC
10 năm
@trungmtv123 tìm hiểu ý nghĩa nó là cái gì đi bro, nó là mũi giáo hay cung tên chỉ người nam giới, có ai cầm cung tên chĩa thẳng lên đầu không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019