[Vui vẻ] Trên tay "sát thủ" của iPhone (2008): Nokia 5800 XpressMusic

TDNC
4/11/2014 4:2Phản hồi: 499
[Vui vẻ] Trên tay "sát thủ" của iPhone (2008): Nokia 5800 XpressMusic
Hôm qua mình tìm thấy chiếc 5800 trong kho nên lôi ra làm bài trên tay cho anh em coi chơi. Đây là chiếc máy từng gây cho mình, một fan của Symbian, một ấn tượng rất mạnh mẽ vào thời điểm năm 2008. Báo chí thời đó tung hô 5800 là "sát thủ của iPhone" nhờ vào những tính năng vượt trội của máy thời đó, nhưng mình thì chưa bao giờ nghĩ như vậy. Nokia 5800 XpressMusic là chiếc máy Series 60 (Symbian) đầu tiên của Nokia được trang bị màn hình cảm ứng toàn bộ với kích thước lớn tới 3.2" và mang lại nhiều trải nghiệm hoàn toàn mới đối với người dùng Symbian.

Ấn tượng sau bao năm cầm lại 5800 đó là máy quá tí hon trong lòng bàn tay, một cảm giác hoàn toàn trái ngược so với hồi cách đây 6 năm. 5800 là một sản phẩm mang tính cách mạng của Nokia, là chiếc máy đầu tiên chạy trên phiên bản S60v5 của Symbian và là máy S60 đầu tiên sử dụng màn hình cảm ứng (điện trở). Hồi đó người dùng Smartphone chỉ quan tâm đến hai thứ (ngoài giá tiền ra), đó là kiểu dáng và tính năng, tuyệt nhiên không hề nghĩ đến chuyện cấu hình như chúng ta bây giờ. Về tính năng thì khỏi chê, vào thời đó, Symbian là một trong những hệ điều hành di động phổ biến nhất và đa năng nhất thế giới.

Nokia 5800 XpressMusic đứng cạnh iPhone 6 Plus
Khi 5800 ra mắt, số lượng ứng dụng cũng khá hạn chế vì máy sử dụng độ phân giải khác cao hơn, hệ điều hành phiên bản mới hơn và điều khiển bằng màn hình cảm ứng chứ không phải bằng phím như trước đó. Phải mất một thời gian vì số lượng ứng dụng cho nó mới nhiều, nhưng lúc đó thì iPhone và Android đang bắt đầu làm mưa làm gió nên 5800 cũng mau chóng dần bị cho vào lãng quên.

Màn hình của 5800 có kích thước 3.2", độ phân giải 360 x 640, sử dụng công nghệ cảm ứng điện trở đơn điểm. Đây là một công nghệ khá cũ, nó khác với cảm ứng điện dung trên các máy hiện nay ở chỗ cần phải chạm một lực đủ mạnh lên màn hình thì nó mới hiểu, chứ không phải chạm nhẹ như các máy iPhone hay Android ngày nay.

Cấu hình Nokia 5800 Xpressmusic
  • Hệ điều hành: Symbian OS 9.4 (S60v5)
  • Thời điểm ra mắt: 10/2008
  • Chip xử lý: 434 MHz ARM 11
  • Màn hình: TFT 3.2", 360 x 640, 16 triệu màu, 229 ppi, cảm ứng điện trở đơn điểm
  • RAM: 128 MB
  • Bộ nhớ trong: 81 MB
  • Thẻ nhớ: microSD tối đa 16 GB
  • Camera: 3.2 MP, AF, Dual LED Flash, quay phim 480p@30fps
  • Camera trước: QVGA
  • Kết nối: Wi-Fi b/g, BT 2.0, microUSB 2.0, A-GPS
  • Kích thước: 111 x 51,7 x 15,5 mm
  • Nặng: 109 gram
  • Pin: 1320 mAh
Mời các bạn xem hình "sát thủ" iPhone năm 2008 😁

Máy bây giờ rất nhỏ gọn trong lòng bàn tay

3 phím cứng dưới màn hình cảm ứng

Quảng cáo

Màn hình dài hơn rất nhiều so với các máy S60 trước đó

Quảng cáo

Khe cắm SIM và thẻ nhớ

Nút nguồn, cổng sạc, cổng âm thanh 3.5mm, cổng microUSB

Cạnh dưới chỉ có lỗ mic

Cạnh phải có phím volume, nút gạt mở khóa màn hình và nút camera

Camera 3.2 MP, đèn Flash kép, ống kính Carl Zeiss

Vị trí dấu bút cảm ứng ở mặt lưng

Chế độ màn hình ngang đã có từ thời 5800 nhé :D

499 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ku_tin
ĐẠI BÀNG
9 năm
mơ ước 1 thời của em là con gì cùng dòng này luôn mà dùng càm ứng điện dung máy đầu tiên của nokia dùng điệm dung luôn quên mất tiêu cái tên rồi hix nhìn mấy máy này nhớ ngày xưa thèm gần chết
thangdo72
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ku_tin 6708 thì phải
ku_tin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thangdo72 X6 bác ợ hehe mấy bác trên có nói rồi á :3 ngày xưa chết mê em nó 😁
tuanhugo
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ku_tin Hình như là 7710 thì phải 2Q==.jpg
nolle1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ku_tin X6 nha thiếm
ngochanghai
ĐẠI BÀNG
9 năm
thời đó cầm con này trên tay gái theo ầm ầm
@ngochanghai gái hâm há :p
@galabuon Ngày xưa N95 của em sứng bá thiên hạ giờ thì zzzz. Thời oanh liệt nay còn đau !
@ngochanghai giờ cầm iPhone 6+ mạ vàng 24k gái theo đùng đùng
bebe2009
TÍCH CỰC
9 năm
Ngày xưa về xin mẹ cho bằng được 7 triệu để mua con này.
Tất nhiên là không được cho 😁

6-7 năm rồi hichic
iQnet
ĐẠI BÀNG
9 năm
Một thời đam mê! Nokia của tôi!

Gửi từ iPhone vô cực!
@iqnet
Điện thoại đầu tiên mình xài là Nokia N-Gage Classic. Lần đầu tiên thưởng thức âm nhạc 1 cách say đắm. Bác nào có, ko xài thì để mình nha! Mình siêu tập thôi! ;)
inhongthai2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SoGetSu Mình thì say đắm game trong N-GAGE QD, hơn 10 năm rùi, kỷ niệm bỏ quên hihi :p
@inhongthai2 Mình thấy N-Gage Classic chơi game ngon hơn. 😃
mrtuantran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SoGetSu Con điện thoại đầu tiên của em cũng là con N-Gage QD mua 2004 giá 1 củ 7. Chỉ để nghe nhạc thôi cũng thấy sướng. Trình nghe nhạc có cả equalizer.
@mrtuantran Mình thấy nó nghe ko bằng con Classic. Chơi game cũng ok hơn 😃
spylehoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lúc truơc định mua con này. Nhưng k mua. Bjo thấy qđ đó đúng
terran
TÍCH CỰC
9 năm
@spylehoang Giống mình. Mình cũng từng cầm con này mân mê mấy lần ngoài cửa hàng nhưng rồi lại mua HTC Touch HD, một quyết định đúng đắn.
phongtytt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngày xưa mê lắm mà ko có tiền mua 😔((
Hồi đó lớp có 2 chú có đt cảm ứng là iPhone 3G và e này. Dùng iPhone rồi khi động vào e này cảm ứng quá chán.
vythanh
CAO CẤP
9 năm
@familyshonors So sinh thì phải như vầy mới đúng. Tự nhiên lôi ra so với iPhone 6
@familyshonors Chuẩn, cảm ứng của em này so với iphone thời điểm đó chỉ đáng xách dép....hèn chi "sát thủ" này có diệt được iphone đếch đâu, mà còn bị iphone diệt lại...
Từng xài qua con này và cảm giác rất đã, cầm chắc tay, nam tính và nhắn tin sướng, tuy nhiên đến khi cầm qua con iphone 2G của thằng bạn thì thấy con 5800 này chậm chạp và nặng nề hẳn.
trc mình có dùng con này,ban đầu ngĩ nó cảm ứng như iPhone (vì lúc đó mới dùng cảm ứng mà) nhưng sau thì bít là nó ko bao giờ bằng đc 😁
Công nhận xấu vô địch luôn
katauri
ĐẠI BÀNG
9 năm
@davidquang2012 Cách đây 6 năm vậy là đẹp rồi.
@davidquang2012 chac có vẻ anh bạn chỉ bít nhìn bên ngoài bây giờ mà nói vậy thôi chứ lúc đó bạn có chiếc này cảm nhận sẽ ntn? 😃 haizz 😁 mượn gió bẻ măng ak
@phuongnamco xấu thì nói xấu, để mà biết phấn đấu, gì mà măng với tre
Devil311
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vẫn còn 1 con ntn màu đỏ :v ngày xưa up rom con này thì thôi rồi 😁
Cái đt cùi bắp này ngay lúc mới ra đã lag như điên rồi, giao diện thì chuối, khó sử dụng thí mồ luôn
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@High_skyx bác kể cho em tên cái sản phẩm hàng trăm năm với, hay bác nhầm với thương hiệu @@ chính xác là iphone đời mới ra khai tử iphone đời cũ, vòng đời của nó chỉ khoảng 2-3 năm, cái bác còn nhìn thấy chỉ là quả táo mà thôi, phần cứng đã thay đổi, phần mềm thì đổi thay, bác lấy gì ra nói sản phẩm nó tồn tại mãi mãi ;) không phải tự nhiên người ta nghiên cứu ra vòng đời sản phẩm dậy cho bác trong trường mà nó lại chỉ là khái niệm phổ thông nhé
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iPhonecafe hê hê nokia+symbian bá đạo mà bác 😁
@aciadgnuh Bác chỉ nói táo chết thôi . Sry nãy đọc ko kỹ nên mình dùng từ sản phẩm 😃. Và táo ko thể chết. Thế thôi. Trong giới công nghệ này thì thật sự k có sản phẩm nào tồn tại hàng trăm năm ( trừ đồ cổ ) nhưng những ngành khác thì có bạn nhé 😃.
aciadgnuh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@High_skyx vâng tất nhiên là tuỳ ngành nghề, vì vòng đời sản phẩm nó còn phụ thuộc vào đặc điểm kỹ thuật của từng sản phẩm mà bác, nhưng em vẫn nghĩ táo không bất tử, ít nhất là trong lúc bác với em còn sống hehe, ngày xưa có ai nghĩ nokia như ngày nay ^^
Hồi ấy năm 2008 Iphone 2 ra mắt hót nhất lúc bấy giờ, Nokia cũng được ưa chuộng nhưng ko hót bằng, màn cảm ứng Nokia ko nhạy bằng, ngày ấy cũng nhiều sát thủ nhưng ko hạ được doanh số Iphone 2.

Sony Satio 12mp vs Iphone 2
dungk3pysl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Sr_9x hì hì. nhưng giờ thấy Sony cũng đang chật vật vì mảng kinh doanh điện thoại lắm. vẫn thích những máy Cybershot của Sony ngày xưa điển hình là em K750i 2mpx mà giờ chụp vẫn thấy màu với độ nét của e ấy vẫn tốt hơn bây giờ nhiều lắm
@tuyen_kientruc2013 iPhone ra đời làm cuộc cách mạng về dtdd thông minh . và chữ thông minh của S60 luc bấy giờ thì bây giờ biến thành phổ thông
@tuyen_kientruc2013 Chuyện đó là đương nhiên bởi vì người ta đâu có biết rằng Iphone 2G ngày đó riêng trong phần cứng đã tích hợp 1 con chip audio rất nổi tiếng dành riêng để xử lý âm nhạc , mà hồi đó trên các diễn dàn công nghệ các mem đánh chửi, chém nhau văng miểng chỉ vì 3 cái thứ chụp ảnh-nghe nhạc mp3 -xem phim mp4 hay avi hay 3gp

mấy cái điện thoại trên không thể có được công nghệ màn hình cảm ứng điện dung như Iphone, chip âm nhạc ...w..ww thì làm sao hạ bệ được Iphone 2G
@tuyen_kientruc2013 Cả Samsung Omnia HD nữa bác . Con này cũng kết, màn đẹp, dáng đẹp
Cứ cho iPhone 6 / 6 Plus thử music speaker với em này đi. Quên iPhone đi nhé!
@tta1204 chắc bạn chưa cầm qua iphone 6 plus , loa nó to vật vã nha bạn, hơn cả Z2 2 loa đã bật xloud luôn ấy .
@hotboy115 Bạn nhầm giữa speaker loudness và speaker quality (chất lượng của speaker). 5800 có thể ko phải loudest speaker (âm lượng to nhất) nhưng là trong top chất lượng tốt nhất. Mình cũng đang có 1 chiếc 5800 mua từ brandnew và nhận thấy phải hi sinh một thứ gì đó để có chất lượng (có thể là độ dày của máy).
@tta1204 cái loa điện thoại mà bạn làm như ghê gớm lắm 😁 bèo nhất phải chơi loa bluetooth sony , soundlink này nọ thì may ra nghe bass hay được, còn loa của iphone 6 plus vẫn được đánh giá hay nha bạn , so cả với Z2 do mình cầm cả 2 con , nhưng ko bao giờ đánh giá cao cái loa ngoài điện thoại cả .
@hotboy115 Bạn chưa nghe thử thì không nên đánh giá. Nói sang loa ngoài thì làm gì. Có tai nghe nhạc một chút mới hiểu em nó. Đúng với bạn nó không có gì ghê gớm vì bạn thích cái khác chứ không phải thích loa, vậy thì xem xong đi ra chứ chê bai làm gì cho bực mình.
Not war, thanks!
hoc_3d
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tta1204 Đúng rồi, em này mà để lên mặt bàn thì vô đối nửa... Nhìn chung giờ chưa thấy em nào qua em đó, nếu N5800 để lên mặt phẳng....như bàn! Nhẽ hồi ý xưa quá...
hehe mình còn 1 em N8 siêu phẩm camera còn khá zin và ngon lành! dự là vài năm nữa sẽ thành đồ cổ có giá 😁:D:D:D
locdinhcong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tuansaigon606 N8 bh đã là đồ cổ có giá rồi, ông anh đồng nghiệp có 1 em khá mới, cảm giác cầm chắc tay và vẫn toát lên vẻ cao cấp.
Ngày xưa con 5800 này ra sau đời mấy em cầm bút chọt chọt, cảm ứng điện dung đầu tiên thì phải, hâm mộ lắm. Vẫn nhớ sau đó Nokia bán con N97 mười ba củ, thật hoang đường, sai lầm dẫn đến tuột dốc.
anhdetinh
TÍCH CỰC
9 năm
Ngày xưa đầu tiên dùng cảm ứng là con 5800 này. Lúc đó xài toàn phím t9, có biết gì tới cảm ứng đâu. Khi xài nó không biết bao nhiêu bở ngở và thích thú với cái thẻ kèm theo máy là 2gb đỉnh của thời đó. Nghe nhạc em này cũng rất to nhé. Sau này đổi qua nhiều đt nhưng 5800 cũng là kỹ niệm lần đầu xài cảm ứng.
P/s : Có ai để móng tay để cảm ứng được chính xác như mình không 😃

Thấy mấy bạn nhắc nhiều về HDH sym nhưng mà không ai nhắc đến bạn vutaikt nhỉ . Ngày xưa tàn vào topic của bác ấy để xin games hay là mod những icon và hack phone. Từ thời 5800,x6,N8 😁
daonam91
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhdetinh Thẻ nhớ theo máy hồi đó em nhớ là 8gb mà bác. Hồi đó ông anh mua mà em kết mỗi cái thẻ 8gb. Định chôm lắp sang con 6110 navigator mà nó không đọc được thẻ 8gb mới đau chứ
@anhdetinh ngày xưa mua bằng đc con này nhớ lúc đó dùng làm modem 3g cho pc nữa, hồi đó chơi avata trên máy này mê lắm xài lâu hết pin và ko bao giờ dùng bút cảm ứng chỉ để móng tay dài mà bấm thôi. 1 thời để nhớ
anhdetinh
TÍCH CỰC
9 năm
@daonam91 Chắc bị thằng cửa hàng nó thịt cmnr 😕 . Lúc đó có biết éo dzì về "sờ mát phôn" đâu
dungk3pysl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhdetinh đa số điện thoại cổ ngày xưa ngoài mấy con symbian s60v3 và windows mobile ra thì ít máy đọc được thẻ 8GB lắm. 4GB còn khó máy đọc nữa là
crayon.funny
ĐẠI BÀNG
9 năm
có 1 con 5230 mua năm 2011, con smart phone đầu tiền của mình sau con 6300, h dùng chữa cháy vẫn ngon:3
crayon.funny
ĐẠI BÀNG
9 năm
@satthumuhn mình thử dùng 5800 rồi, cảm ứng như nhau thôi, cũng là cảm ứng điện trở, ko tệ như bạn nói đâu ;)
@crayon.funny 5230 cảm ứng nó cứng nhắc,ngang 5800 em biếu bác vài con máy hoài niệm nhé ;)
crayon.funny
ĐẠI BÀNG
9 năm
@satthumuhn đã vô cài đặt cân chỉnh lại màn hình chưa ? có nhạy hơn thì cũng hơn chút thôi. còn nếu nói 5230 mà chọt muốn thủng màn hình thì chắc bác cầm con 5230 lỗi rồi hoặc cầm máy tàu nhé. còn nói con C5-03 nhạy hơn nhiều thì còn ok
@satthumuhn 5800 cảm ứng có phần thua 5230/5233/5530 nữa... bác dùng 523x lõm rồi :p
em vẫn thích sử dụng symbian nhất trong tất cả các HĐH
em thấy nó đơn giản,
đi 1 vòng các HĐH
rồi bây giờ em đang lại tìm mua 1 em 808

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019