Vui: Xăng đắt quá, đổ tạm vodka và tequila thì có chạy được không?

P.W
18/6/2022 8:47Phản hồi: 58
Vui: Xăng đắt quá, đổ tạm vodka và tequila thì có chạy được không?
Đó là câu hỏi mà ông anh Mike của kênh YouTube AutoVlog đã tìm được câu trả lời với một chiếc pickup Ford Ranger đời 1994, đổ nửa gallon vodka Tito's rồi khởi động máy để chạy, và sau đó là thử một chai Burnett's rồi làm điều tương tự. Đến đây anh em chưa xem clip sẽ nghĩ, vodka có nước, chính xác là từ 55 đến 60% thể tích chai rượu là nước, khác rất nhiều so với thành phần trong xăng ethanol và nó sẽ khiến chiếc xe hỏng rất nhanh. Nhưng điều này liệu có đúng?

Thực tế thì phép thử này vẫn còn vài điểm cần bàn tới, quan trọng nhất là anh Mike đổ vodka vào bình xăng chiếc Ranger trong khi bình xăng vẫn còn một lượng nhiên liệu, chứ xe không chạy hoàn toàn nhờ việc đốt ethanol có trong chai rượu. Vậy mà chiếc xe ở số 5 vẫn kéo lên được 81 mph, tương đương 130 km/h. Và nhờ hai chai vodka cùng lượng nhỏ xăng còn lại trong xe, ông anh này chạy được về nhà, hoàn thành quãng đường 40km. Đáng tiếc là sau đó không thấy kênh này bổ máy để kiểm tra bơm xăng hay van phun để xem hậu quả của việc chạy xe với nhiên liệu có nước bên trong là gì.

Nhưng ở một khía cạnh khác thì hai tháng trước, cũng là vlogger nghịch ngợm này, chiếc Ranger đời 94 lại được lấy ra để… đổ tequila 45% độ cồn vào bình xăng và chạy:

58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có cách nào ghé đứng cạnh. Vạch ra cho vào và đi nhẹ nhàng không?
@phamhuan2512 2 cha con Ấn Độ chế ra xe chạy bằng nước lâu rồi. Nhưng có lẽ bị đám dầu mỏ mua lại bằng sáng chế rồi quăng xó.
@B1tches keep reporing but can't stop Thôi đi bạn.. Bạn nghĩ bọn dầu mỏ nó ngố hay sao? Nếu có cái đó thì nó giàu hơn và làm chủ tốt hơn rồi
@phamhuan2512 Ủa sao có cái đó thì giàu nhanh hơn bạn. Có cái đó thì dân ai mua xăng dầu nữa. Tụi nó sụp liền nên một là chính phủ giết hay là tụi này mua lại bằng sáng chế rồi ko xài. Chủ yếu là để giết cạnh tranh đó bạn.

Chung quy lại là ko được để dân được tự do vì khó quản lý.
Xăng tăng chỉ có dân VN lo thôi, chứ ở Mỹ vs Châu Âu chẳng thấm vào đâu nên họ chẳng quan tâm 😁
@B1tches keep reporing but can't stop thì thấy thằng trên kia phán đa số ngày 2-300 nên mình hỏi nó. chứ mình biêt bên này đi làm ngày vài chục miles thậm chí cả trăm miles là bình thường.
@giacmobennguoi Hồi nhỏ mày bị té giếng mà hỏi câu ngu vậy ku ?
Mặt mũi cũng sáng láng mà thiếu não.
Tao xem Youtube liên quan gì rảnh với không rảnh.
Và cũng không liên quan đến thằng một lằn mày 😃
@ussh999 Mình nghĩ đó là bình thường vì 300km vừa đi vừa về thì tầm hơn một tiếng lái xe
Đổ vào bụng thì chạy tốt
kaiser777
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang lái tự dưng nghe thấy câu rush B cyka blyat...
HoangSong
TÍCH CỰC
2 năm
Thập niên 80 ở VN cũng khan hiếm nhiên liệu ng ta đã chế ra xe chạy bằng than rồi... xăng tăng thì bỏ than vào mà chạy lo gì 😃
vunt
TÍCH CỰC
2 năm
@Hoang Song Triều Tiên h vẫn còn loại xe chạy bằng than mà 😁
Khó thế cũng nghĩ ra được.
red bull
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đọc tiêu đề tưởng của mấy anh nga ngố làm :v
pvpretty
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đổ rượu vô làm gì cho phí. Có anh đổ dầu ăn vô xe, vẫn chạy ra đường được nè kk
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@B1tches keep reporing but can't stop Máy dầu hay máy xăng chạy cồn thì ok. Máy xăng chạy rượu thì mấy hồi hỏng máy.
@ussh999 Mình ko nghĩ máy dầu chạy cồn được đâu. Và máy xăng cũng ko chạy dầu được.

Bạn đúng. Máy xăng ko chạy được alcohol lâu dài, vì động cơ hiện tại ko được chế để tối ưu cho chạy cồn mà để cho chúng ta phải phụ thuộc vào nguyên liệu hóa thạch nhiều hơn.

Đó là lí do tại sao mình nghĩ tất cả mọi người nên chuyển qua chạy máy dầu và tự lọc dầu biodiesel ở nhà và giảm bớt phụ thuộc vào chính phủ.

Đố các bạn chỉ ra được là bất cứ chính phủ nào kêu gọi người dân chạy máy dầu và tự chế dầu diesel ở nhà. Mình nghĩ phần lớn ở đây còn ko biết là xe máy dầu có thể chạy bất cứ loại dầu nào mà ko cần ra cây xăng đổ xăng. Và mình nghĩ ko nhiều người ở đây biết là chúng ta có thể tự chế dầu diesel ở nhà (có lẽ ko bán thương mại được vì ko xin được giấy phép).
Chính phủ ko muốn các bạn tự lập được vì tự lập được thì rất khó kiểm soát ( kiểu con cái tự kiếm tiền thì ko cần nghe lời cha mẹ)
x_chien
TÍCH CỰC
2 năm
@B1tches keep reporing but can't stop Mình thì nghĩ là do chất lượng công nghiệp thôi !
- Hơn nữa bạn lọc xong thì cái phế phẩm lọc xong bạn đổ đi đâu? xuống cống là ko ổn rồi !
-Ví dụ như muốn có 10l dầu để chạy thì phải có 15 lít nguyên liệu dầu ăn cũ, tức dư 5 lít sau lọc, tạm gọi là phế phẩm đi !
-1 con xe đầy bình cho 60 lít chạy dc 3 ngày thì xử lý cái đống phế phẩm đó là 1 cái gì đó đau đầu đối với cá nhân !

Còn nhiều cái nữa, ví dụ như cái chuyện gom dầu ăn cũ về lọc cũng mệt !

Mình thì tính biện pháp đơn giản hơn, mua điện mặt trời, lắp pin sạc cho xe, xong chạy !
@x_chien Chế phẩm lọc dầu Biodiesel là glycerin hay tiếng việt gọi là xà bông đó bạn. Cái đống bán trong siêu thị mà bạn bôi lên người toàn là gốc từ thực vật mà ra. Nói thẳng ra bạn đang xài chất thải của quy trình lọc dầu.

Làm công nghiệp họ ko bỏ bất cứ thứ gì đi đâu nếu tận dụng được. Và chúng ta có ngành công nghiệp xà bông với đủ các nhãn hiệu và hương thớm khác nhau.

Dầu ăn thì bạn chạy hết luôn chứ ko cần lọc. Lọc ở đây là lọc từ dầu thô qua dầu diesel thôi. Cái này thì mình ko làm ở nhà được. Ở nhà chỉ có dầu ăn cũ hoặc biodiesel thôi.

Còn bạn thực sự muốn tự do thì chuyện gom dầu ko thành vấn đề đâu.
Biện pháp đơn giản nhất là ra đổ xăng á bạn. Điện mặt trời và xe điện cũng thuộc giải pháp tự lập nhưng cái vấn đề là xe điện vẫn chịu sự phụ thuộc và kiếm soát của chính phủ. Máy dầu nó độc lập hơn.
uyvuhuy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có bị đo nồng độ như người uống không?
Cười mặt nồi
lordgon
TÍCH CỰC
2 năm
Xăng tăng tới nóc luôn rồi
LuckyStar
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tận thế như film thảm họa thì cách này xài đc
bigbangn91
TÍCH CỰC
2 năm
Rượu có nước nhưng động cơ chỉ "húp" 1 ngụm hơi nhiên liệu + nước mỗi chu kỳ đốt nên chẳng vấn đề gì. Thậm chí có động cơ người ta còn thiết kế phun thêm nước vào để làm gì thì google nhé
Câu view là chính, sau đó chắc bổ máy
Chắc đem xe đi bảo dưỡng là chắc rồi !😂😀
Nút chuối ở VN có chạy đc k nhỉ???
Cười vô mặt
thichdientu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bên công an đang nhập về máy đo nồng độ cồn cho xe
vẫn chạy được, còn hậu quả ntn thì ko thấy nói 😆
dtk89
CAO CẤP
2 năm
đổ chai rượu vào vẫn mắc tiền hơn đổ xăng, nửa gallon đã $11.99 còn 1 gallon giờ chỉ tầm $5. Bỏ một cái đắt để chơi một cái đắt hơn đúng như lời cha này nói "stupid experience" cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019