Vượt qua giới hạn camera điện thoại: Phần 1 Khử noise

westlifeplaywar
14/10/2017 4:33Phản hồi: 7
Vượt qua giới hạn camera điện thoại: Phần 1 Khử noise
Khi đắn đo lựa chọn điện thoại, các bạn thường quan tâm đến camera. Giống như kiểu của em này đc 98 điểm DXO của thằng kia có 90 điểm, thằng nọ được tận 100 điểm.... Tuy nhiên thực tế thì bất kỳ cái gì cũng có giới hạn của nó. Với camera điện thoại thì giới hạn này nó nằm ở kích thước sensor. Sensor càng nhỏ thì xóa phông ít ( cái này cho mấy anh chụp gái ^^ ); lượng ánh sáng thu được ít, chi tiết kém, ..... nhưng mấy cái này sẽ được viết ở phần sau, phần này mình chỉ nói tới yếu tố duy nhất là Noise thôi nhé.

1. Noise là gì:
Noise là một hiệu ứng phụ của kỹ thuật số. Trong quá trình cảm biến máy thu tín hiệu ảnh, một phần nhỏ của những tín hiệu đó bị lỗi và tạo ra noise. Ở trong ảnh, noise được thể hiện bằng những pixel nhiễu hạt ngẫu nhiên nằm xen kẽ với những pixel tốt, vì thế noise làm mất đi sự chuyển tiếp mịn màng tự nhiên và làm mất nét sắc bén của ảnh. ( Trích andreluu.com )

2. Các yếu tố làm tăng noise khi chụp:
- Noise xuất hiện nhiều hơn trong vùng tối: Trong 1 bức ảnh luôn có những vùng sáng và vùng tối. Và noise sẽ xuất hiện tập trung nhiều ở vùng tối. Như trong ảnh dưới đây mình crop thử 2 vùng sáng và tối của ảnh.
DSC03876 face.jpg
DSC03876 vung sang.jpg DSC03876 vung tối.jpg

- Noise tăng khi thiếu sáng và tăng khi tăng ISO:
Mình gộp 2 cái này lại làm 1 để dễ trình bày. Hầu hết các bạn khi chụp ảnh đều nghĩ rằng tăng ISO sẽ làm noise ảnh. Điều này đúng nhưng chưa đủ. Trong thực tế 1 tấm ảnh thiếu sáng iso thấp có thể nhiều noise hơn hẳn 1 tấm ảnh iso cao nhưng đủ sáng. Đó là chưa kể ảnh thiếu sáng sẽ mất đi rất nhiều sắc độ màu dù chỉ thiếu 1 ít. Nên trong thực tế khi chụp ảnh bạn nên chụp 1 bức ảnh đủ sáng đừng sợ noise mà không dám đẩy ISO lên cao, việc này chỉ làm cho bức hình của bạn noise nhiều hơn thôi. Dưới đây mình ví dụ về việc ISO cao chưa chắc đã noise nhiều hơn ISO thấp nhé

ISO 100
iso 100 goc.jpg
ISO 400
Iso 400 goc.jpg

ISO 1600
iso 1600 goc.jpg
ISO 3200
iso 3k2 goc.jpg
Như các bạn thấy thì ở ISO 100 và 400 ảnh khá tối không nhìn dc. Ở 2 mức 1k6 và 3k2 thì ảnh sáng hơn. Bây giờ mình sẽ tăng sáng cả 4 bức về cùng độ sáng tối ưu của histogram.

ISO 100
iso 100 tang sang.jpg

ISO 400

Quảng cáo

Iso 400 tang sang.jpg

ISO 1600
iso 1600 tang sang.jpg

ISO 3200
iso 3k2 tang sang.jpg

Như đã thấy do ảnh thiếu sáng quá nhiều nên ở mức ISO 100 màu bệt noise nhiều và hiện tượng này giảm dần cho tới ISO 3k2 ( rất tiếc con MIMIX cùi mình xài nó không có ISO 6k4 )

- Noise tăng khi độ phân giải tăng hoặc kích thước sensor nhỏ: Ở cùng 1 kích thước sensor việc tăng độ phân giải đồng nghĩa với việc kích thước điểm ảnh bé lại và lượng sáng từng điểm ảnh thu được ít hơn
việc này sẽ làm tăng noise

Quảng cáo

- Noise tăng khi nhiệt độ cảm biến tăng: Việc này đối với DSLR có vẻ ít quan trọng mấy vì nó không nóng mấy khi hoạt động trừ khi bạn đang ở môi trường nóng làm máy nóng theo. Tuy nhiên đối với điện thoại thì vấn đề này khá quan trọng. Giả dụ như bạn mới cày game xong máy đang nóng thì hãy bỏ nó vào tủ lạnh vài phút trước khi chụp ảnh ^^
- Ngoài ra còn khá nhiều yếu tố khác ảnh hưởng tới noise như: WB, Crop ảnh, Phóng ảnh .... nhưng với camera dt thì quan tâm mấy cái trên dc rùi.

3. Cách khử noise:
- Trên thực tế có rất nhiều cách khử noise. Ví dụ như: Mua 1 cái a7rii, a7s, d5,... hoặc chụp ảnh lớn về resize nhỏ lại,....... tuy nhiên mấy cách này cuối cùng cũng là nằm trong giới hạn của thiết bị bạn đang xài. Ở đây mình sẽ hướng dẫn các bạn cách để có 1 tấm ảnh vượt qua giới hạn mà thiết bị bạn có thể đạt tới ( Lưu ý: Cách này chỉ dùng khi bạn thực sự muốn có 1 bức ảnh đẹp trong điều kiện thiếu sáng ví dụ như chụp Milkyway hoặc phơi đêm ở mấy nơi tối thui chẳng hạn. Chứ còn mấy bác đòi Auto hoặc lười chụp thì ngừng ở đây được rồi )
- Một đặc điểm quan trọng của nhiễu hạt hay noise là chúng phân bổ ngẫu nhiên, tức là mỗi tấm hình bạn chụp dù ở điều kiện y hệt nhau vẫn xuất hiện noise ở vị trí không giống nhau. Chính nhờ đặc điểm này, chúng ta có thể loại bỏ phần lớn noise nếu chụp nhiều tấm ảnh y hệt nhau ở cùng một vị trí, sau đó dùng median stacking trong Photoshop loại bỏ đi những giá trị pixel không lặp lại giữa các tấm hình
Ví dụ ở đây: mình có 1 bức ảnh ở ISO 3k2
Việc mình cần làm là chụp vài bức ntn và dùng lệnh median stacking trong PTS để loại bỏ hết noise trong tấm ảnh. Đây là kết quả sau khi stack 7 bức ntn ( bạn phải dùng chân máy để chụp nhé )

Crop tại vùng trung tâm
Chưa stack
IMG_20171014_111222 crop.jpg

Stack 7 tấm
Untitled1 crop.jpg

Như các bạn thấy thì sau khi stack ảnh ít noise hơn hẳn và chi tiết cũng rõ ràng hơn. Kỹ thuật này không chỉ áp dụng đối với dt mà ngay cả máy ảnh thì vẫn dùng rất tốt. Mình mượn của bác Lê Minh trang vsion tấm ảnh review nhé

Đối với chụp các vật thể chuyển động như Sao trời ... Các bạn vẫn có thể áp dụng kỹ thuật này tuy nhiên nó sẽ hơi rắc rối 1 tý bù lại kết quả bạn đạt được thì hoàn toàn xứng đáng. Ví dụ đây là tấm milkyway mình chụp 10 tấm stack lại ở ISO 3k2 trên a7rii ( Mình sẽ ráng chụp milkyway bằng dt 1 lần để review nhưng chắc năm sau chứ năm nay hết mẹ mùa rùi ^^ )

P/s Phần 2 sẽ là tăng độ sâu trường ảnh của điện thoại nhé.
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cám ơn chủ thớt đã chia sẻ một bài viết rất hữu ích. Ian Norman trên petapixel có chia sẻ chi tiết kỹ thuật median stacking nếu bạn nào muốn tìm hiểu sâu hơn.
Mình nghĩ trong tương lai gần, camera từ máy ảnh hoàn toàn có thể chụp dải ngân hà, miễn là có tripod, vì thuật toán xử lý ảnh trên smartphone đang tiến bộ chóng mặt.
@Hiệp K với ảnh tỉnh thì đơn giản mà bác. Google tý ra à làm tầm 3 phút xong. Với milkyway thì sẽ phức tạp hơn vì phải phân ra làm 2 lần 1 lần cho tiền cảnh đứng yên sao chạy. 1 lần cho sao đứng yên tiền cảnh di chuyển. Đợi vài bữa trời đẹp mình sẽ chụp làm hướng dẫn luôn dạo này mưa quá
hay quá, hóng phần 2 😁
@ndminhduc e đang kiếm 1 con điện thoại phơi sáng ổn ổn để làm phần 2 luôn chứ Mimix thì ko phơi dc ^^
Bài này hay quá
quanghung749
ĐẠI BÀNG
7 năm
bài hay quá, cảm ơn bác nhiều
tuananhtu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hay quá, chờ p2 của bác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp